Saa mbili na nusu, msikilizaji kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wacoli na tumekuandalia mengi tu. Awamu ya pili ya matangazo yetu pamoja na taarifa utakazozisikia, e, ni pamoja na kwamba viongozi wa jumui ya Afrika, na jumuiya ya Afrika mashariki na wale wa SADIK waongeza kasi ya kutafuta suluhu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mamlaka nchini Burkina Faso zinatangaza kufuta chama cha wanahabari, wakati Urusi na Ukraini zikikubaliana kusitisha mashambulio kwenye Bahari Nyeusi. Jambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu, ikiwa ni Machi 23 mwaka 2025. Viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki na ila SADIK wameongeza kasi ya kujaribu kutafuta suluhu kwa mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Congo, ambapo wametangaza kuongeza timu ya upatanishi kufuatia kikao chao cha Jumatatu wiki hii. Mwanahabari wetu Emanuel Makundi ameandaa taarifa ifuatayo. Katika kikao chao mbali na wapatanishi wa awali, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Nigeria Olusegun Obasanjo waliwaongeza viongozi wengine katika timu ya upatanishi, akiwemo rais wa zamani wa Afrika Kusini Kgalema Motlanthe na rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Catherine Samba Panza. Aidha, amejumuishwa rais wa zamani wa Ethiopia Sahle Work Zewde anayechukua nafasi ya wa waziri mkuu wa zamani Haile Mariam Desalegn. William Ruto ni rais wa Kenya na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. The Not hali ya mambo mashariki mwa DRC haibadiliki, inaendelea kuwa mbaya, inaleta hofu si tu kwetu, lakini pia kwenye ukanda wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC, kwa sababu mzozo huu unaweza kusambaa kwenye nchi zingine. Sote tuna hofu kuhusu hali hii ambayo ipo kwenye nchi jirani, na tunachukua hatua zote ili kuhakikisha kuwa tunatatua mzozo huu mashariki mwa DRC kwa njia bora zaidi, to resolve, uh, the issue in Eastern DRC, to the best of our ability. Lakini je, wachambuzi wa siasa za ukanda wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Mali yale amezungumza nasi akiwa Ufaransa. Kuwepo kwa wapatanishi ni kitu kimoja pia, lakini pia na kufahamika kiini au e, mzizi wa mzozo wenyewe pia ni kitu kikubwa. Tusijengi imani kwamba upanuaji huo unaweza ku kufikia au kuleta eh, amani ya kudumu na kumaliza mzozo wa mashariki ya Kongo. Tangu waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kuchukua miji muhimu mashariki mwa Kongo, jumuiya hizi mbili zimekuwa zikijaribu kuzipatanisha pande hizo bila hata hivyo mafanikio. Haya yanajiri siku chache kupita tangu Angola iliyokuwa mpatanishi wa mzozo wa mashariki mwa Kongo itangaze kujiondoa, huku pia juma lililopita Rais Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wakikutana Qatar na kukubaliana kushughulikia mzozo unaoendelea. Kwingineko, serikali ya Rwanda hapo jana imeyataja matamshi ya rais wa Burundi Evarist Ndaishimie kuwa nchi ya Kigali inapanga kuishambulia nchi yake kama ya bahati mbaya, anavyoarifu Victor Abusu. Kauli hii ya Rwanda imekuja baada ya rais Ndaishimie kuliambia shirika la habari la Uingereza BBC kwamba alikuwa amepokea ripoti za kuaminika za kiintelijensia kwamba nchi jirani inapanga kuishambulia Aidha, kiongozi huyo wa Burundi ameshtumu Rwanda kwa kuwa nyuma jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili na kumi na tano, kitendo alichodai kuwa ndicho kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, Olivier Ndohungirehe, waziri wa mambo ya nje ya Rwanda, amemjibu Rais Ndayishimiye na kusema kwamba kauli yake inasikitisha na kuongeza kwamba Rwanda inahusika kwenye mchakato wa upatikanaji wa suluhu mashariki mwa DRC. Tukisalia nchini DRC, mamlaka za afya katika taifa hilo zimethibitisha kwamba ugonjwa sugu uliowaua raia zaidi ya hamsini mwanzoni mwa mwaka huu katika jimbo la Ekuta ulikuwa ni ugonjwa wa malaria. Ujumbe wa amani nchini Haiti kupitia taarifa umesema mmoja wa polisi wa Kenya hajulikani alipo baada ya makabiliano makali na kundi moja la magenge ya wa wahalifu, taarifa zaidi zikisema huenda polisi huyo aliuawa wakati wa makabiliano hayo. Makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini, Riek Machar, anadai kuwa nchi ya Uganda inakiuka makataa ya silaha ambayo nchi hiyo imewekewa na jumuiya ya kimataifa kwa kutuma wanajeshi wenye silaha na ndege za kivita zinazoshambulia za kivita zinazoshambulia maeneo ya raia. Kauli yake ameitoa wakati huu hofu ikitokea kwamba vita uh, kwa uh, wenyewe huenda vikaendelea kuongezeka kati yake na rais Alvakir hasa baada ya hivi karibuni idara za usalama kuwakamata wandani wake. Mtaalamu wa masuala ya usalama anazungumza akiwa Nairobi, Kenya na upande wa siasa upande wa kujimudu kuji kisiasa, upande wa uongozi bado hawajakomaa sana. Iwapo hakutakuwa na suluhisho ya shida ambayo katika South Sudan yaweza kuzidi na ikawa kwamba iwe civil, civil war katika nchi ya South Sudan, tunajua vizuri sana kwamba iwapo South Sudan itaingia kwa mwelekeo wa vita, hiyo itakuwa ni mlango kubwa ambao utakuwa umefungwa wale ambao wanatenda vitendo vya ah. Hapo kitambo kidogo tulisikia kwamba silaha kutoka nchi fulani katika Middle East inaletwa through South Sudan. So kuna wasiwasi sana katika jamii kima ya kimataifa kwamba iwapo kila ambacho kinatokea Sudan haitazuiliwa kuendelea, najua kwamba South Sudan pia ni barabara kila economic, uh, venue or avenue, ya vitu vingi ambavyo ina manufaa nchi nyingi sana ya kimataifa. Sauti yake Grace Otieno, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Nairobi, Kenya. Na, leo kwenye habari rafiki, tunajadili nini? Katika makala ya habari rafiki, wanahabari katika nchi za DRC, Uganda na hata Burkina Faso wameendelea kujipata katika mazingira magumu ya kufanya kazi zao kwa uhuru, huku wakikamatwa na kudhulumiwa na maafisa wa usalama. Hali hii imesababisha baadhi yao kuyakimbia mataifa yao kwa kuhofia usalama wao. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini chanzo cha ongezeko la matukio haya ni kulinda uhuru wa wanahabari? Na je, nchini mwake wanahabari wana uhuru wa kufanya kazi zao? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420 na msikilizaji, tunakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Kiongozi wa mpito wa kijeshi nchini Gabon, Bruce Ngwema ameahidi mashtaka ya haki kwa mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Silivia Bongo na mtoto wake Nurdin wanaotuhumiwa kwa ufisadi, ubadhirifu na kugushi saini ya Rais Ali Bongo Ondimba. Aidha, katika mahojiano maalum na kituo cha runinga cha France ishirini na nne, Ngwema amesema atahakikisha kunakuwa na uchaguzi wa uhuru na haki, akitupilia mbali madai kuwa anaogopa upinzani wake kuelekea uchaguzi wa mwezi Aprili mwaka huu, ambapo atakuwa mgombea. au dela de 70 ans on ne peut plus etre candidat sur le choix des Gabonais zaidi ya umri wa miaka sabini, huwezi tena kuwa mgombea. Ni chaguo la raia wa Gabon, siyo chaguo langu. Simtengi mtu yoyote. Umeona wapi jenerali anamwogopa mtu? Huu ni ujanja wa kisiasa. Tuheshimu mara moja kile ambacho raia wa Gabon wanataka na kile ambacho katiba inataka na imeagiza. Huko Ufaransa hamuheshimu sheria? Niambie, wagombea hawaheshimu sheria katika uchaguzi wa uraisi? hawatoi faini. Na kwa nini unataka iwe katika Afrika kwamba tunapaswa kukubali mara kwa mara makosa haya ambayo tunataka kubadilisha? Sauti so yake Brice Oligui Nguema, kiongozi wa kijeshi nchini Gabon. Chama tawala nchini Cameroon, CPDM, kimeadhimisha miaka 40 tangu kuanzishwa kwa kwake chama hicho kikimtaka Rais Paul Biya kwanitina urais kwenye mwezi Oktoba. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amemteua mkuu wa majeshi nchini humo kuwa waziri wa mchezo, ofisi yake ikitoa ikikosa kutoa sababu za mabadiliko hayo. RFI. Urusi na Ukraine zimekubaliana kusitisha mashambulio kwenye Bahari Nyeusi na miundombinu ya nishati, makubaliano ambayo sasa yatatoa ahueni katika usafirishaji wa nafaka na viarifu. Hilary Ingati. Makubaliano hayo ambayo ni ya kwanza ya msingi kwa Urusi kukubali yaliratibiwa na Marekani, wakati rais Donald Trump akishinikiza kumalizika kwa haraka kwa vita vilivyosababisha vifo vya maelfu ya watu nchini Ukraine. Katika taarifa ya ikulu ya White House imesema kila nchi ilikubali kuhakikisha kunakuwa na usafirishaji salama na kuzuia matumizi ya vyombo vya kibiashara kwa madhumuni ya kijeshi katika bahari hiyo. Hata hivyo, licha ya kukubaliana mpango huu Rusi inasema makubaliano haya yataweza kutekelezwa pale tu nchi hiyo itakapoondolewa vikwazo katika sekta yake ya kilimo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, ambaye amegeukia diplomasia baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa Trump, amesema ni mapema mno kusema ikiwa makubaliano hayo yataheshimiwa na Moscow. Zaidi ya watu elfu moja na mia tano wamekamatwa nchini Uturuki, raia wakiendelea kuandamana kupinga kwa kukamatwa kwa mea wa jiji la Istanbul. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta uwezekano wa habari muhimu za serikali kufichuliwa baada ya mmoja wa wasaidizi wake kumweka kwenye kundi la usalama wa kitaifa mwanahabari, ambapo mpango wa kuvamia Yemen ulikuwa ukijadiliwa. Mamia ya raia wa Palestina wameshiriki maandamano kule Gaza na kuimba nyimbo za kukashifu kundi la Hamas, so wakidai wanataka vita na Israeli kukomeshwa, haya yakiwa maandamano ya kwanza tangu shambulizi la Oktoba 7 mwaka 2023.