RFI. Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya sawa na saa moja na nusu za asubuhi pale Bujumbura, Burundi na Uvira mashariki mwa DRC. Ali Bilali. Karibu katika awamu hii ya matangazo katika lugha ya Kiswahili leo Jumanne Machi 25 mwaka 2025. Tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Vyama kadhaa vya upinzani kule DRC vimetupilia mbali majadiliano ya kitaifa yaliyozinduliwa jana na serikali ya taifa hilo kutafuta uundwaji wa serikali ya muungano wa kitaifa. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi za Sudani Kusini, Nicholas Haysom ametahadharisha juu ya Sudani kusini kutumbukia kwenye mzozo mpya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kuwa wazungu nchini Afrika Kusini wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Wote na Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari juu ya kupunguzwa kwa kiwango cha misaada inayoingia Ghaza. Habari kamili. Majadiliano ya kitaifa nchini DRC yaliyozunduliwa hapo jana jijini Kinshasa yakiwa na mm, lengo la kutafuta mwafaka kuelekea kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo vyama kadhaa vya upinzani vimesusia kushiriki. Kutoka Kinshasa, Fredy Tendy Longwe ameshuhudia kinachoendelea <mucho> Waziri Mkuu Jidite Suminwa alikuwa mtu wa kwanza kupokelewa Augustin Kabuya, katibu mkuu wa chama kilicho madarakani na kisha spika wa seneta Sama Lukonde ambaye alipokelewa kama mjumbe wa viongozi wa vyama vinavyomsapoti Rais Chisekedi. Inyo sakre tulikuja kudhibitisha kanuni ya umoja, lakini zaidi ya hapo, kushiriki katika wazo hili la rais wa jamhuri, lakini tulisema linapaswa kuzingatia heshima ya katiba, heshima na utaratibu wa taasisi zilizowekwa. Vyama vya kisiasa kadhaa vya upinzani kama vile FCC ya Joseph Kabila, Ensemble ya Katumbi, Amvole ya Delice Sanga, muungano wa Lamuka ya Marte Fayulu na LGD ya Matata Mponyo wameamua kususia mpango huu. Promise Matofali ni kiongozi wa chama cha Katumbi, jimboni Kivu Kaskazini. Kama hiyo kugabula ma viti, wagabulani gisi wako kule, lakini haitamaliza mzozo ndani ya nchi njia yenye sisi tumekamata ni hiyo njia ya waskofu wa Kikatoliki na wa Kiprotestan mbele ya viongozi wa Union Sacre. Mnamo Februari ishirini na mbili, rais Tshisekedi alitangaza mazungumzo ya kitaifa ili kuunda serikali ya pamoja kwa lengo la kumaliza migogoro za ndani na vitisho toka nje hususani mashariki mwa DRC. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Makubaliano ya dhati ya kusitisha mapigano kati ya wanajeshi wa Congo FRDC na waasi wanaungwa mkono na Rwanda m M23 katika mji wa Walikale mashariki mwa DRC yalionekana kukiukwa siku ya Jumatatu, huku waasi hao wakishindwa kutekeleza ahadi yao ya kujiondoa katika mji huo wa Walikale na kulishutumu jeshi kwa kukiuka ahadi walizozitoa za kusitisha vita na badala yake kushambulia waasi hao. Sudani Kusini inakabiliwa na mlipuko mbaya zaidi wa kipindupindu tangu iwe taifa huru mwaka 2011 Umoja wa Mataifa umeonya hapo jana, ukiripoti vifo vya takriban watu 700 kwa kipindi cha miezi sita, ikiwa ni pamoja na watoto wengi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudani Kusini Nicholas Haysom kwa mara nyingine tena juma hili ameonya kuhusu uwezekano wa nchi hiyo kutumbukia katika vita nyingine ya wenyewe kwa wenyewe ikiwa mvutano unaoshuhudiwa kwa sasa hautomalizwa kwa amani. Haison amesema suluhu ya kudumu itapatikana pale tu rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar wataamua kuweka mbele maslahi ya raia wa nchi hiyo ikiwemo kufanya uchaguzi mkuu The Hali ya kisiasa na usalama imeendelea kuwa mbaya zaidi tangu wapiganaji wa White Army, wengi wakiwa ni vijana, kuchukua udhibiti wa kambi ambazo zilikuwa zinakaliwa na jeshi la Sudani Kusini. Kutokana na hali hiyo, jamii katika jimbo la Upper Nile zimekuwa zikishuhudia mashambulio ya anga ya mara kwa mara. Mashambulio haya ya kibaguzi dhidi ya raia yamesababisha vifo na majeruhi ya moto hasa kwa kina mama na watoto. Kwa majuma kadhaa sasa, utawala wa Juba umekuwa ukiwa kamata wandani wa Riek Mashar, hatua inayotishia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018. Sudani Kusini na Chad zimelani vikali vitisho vilivyotolewa na jenerali mkuu wa Sudan akionya juu ya hatari ya kuongezeka kwa kwa mzozo katika eneo la ukanda huo. Katika hotuba yake ya Jumapili jioni, naibu kamanda msaidizi wa Sudani mkuu Jenerali Yasir Al Ata alisema kuwa viwanja vya ndege vya Chad huko Njamena na Amda Daras vilikuwa ni shabaha halali za kijeshi na kuishutumu Sudani Kusini kwa kuwafadhili wale aliowaita wasaliti. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, hapo jana amesema kuwa amekubaliana na rais Daniel Chapo kukomesha vurugu za kisiasa baada ya miezi kadhaa ya makabiliano kati ya waandamanaji na idara za usalama. Mondlane na Chapo walikutana Jumapili iliyopita mjini Maputo kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa uchaguzi wa mwaka jana ambao matokeo yake yalipingwa na upinzani. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Hamdun Marcel anazungumzia hili akiwa Mwanza, Tanzania. si jambo la ajabu, ni kukaa na kuona, kwa sababu kumekuwa na mkanganyiko mkubwa na vurugu kubwa kati ya serikali ya Frelimo pamoja na watu wa Mondweni, lakini kadri muda unavyopita naona kama mambo yanatengenezwa. Kwa hiyo nafikiri kunaweza kukawa na nafuu fulani katika hili jambo. Kwa hiyo ni kusubiri na, na, na kuona, lakini kimsingi mie naona kama kunaweza kufanyika jambo fulani na likaleta manufaa. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Katika makala ya habari rafiki, nchi ya Angola imejiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya rais Joao Lorenso kuteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika miezi miwili iliyopita. Lorenso amesema mpatanishi mpya atapatikana hivi karibuni. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani Angola ilifanya vya kutosha katika kutafutia suluhu mzozo wa DRC na anatarajia mpatanishi wa namna gani kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda alama ya kujumlisha 254 110 000 420nam. Saa moja na dakika 37, pale Uvira, ambapo tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple 95.3 FM na 105.2 FM. Katika kile kinachoonekana jaribio jingine la kutupilia mbali madai ya Marekani, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kuwa wazungu nchini humo wanalengwa ni za uongo na hazina msingi wowote. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake ya kila wiki kwa taifa, rais Ramaphosa amewataka raia wa nchi hiyo kutokubali kugawanywa na watu kutoka nje na kwamba wanapaswa kukataa kwa nguvu zote nadharia kuwa wazungu nchini humo wanabaguliwa. Kauli yake anaitoa wakati huu bilionea Elon Musk akiendelea na madai yake kuwa utawala wa Pretoria unafumbia macho vitendo vya kibaguzi na mashambulio dhidi ya wazungu wachache nchini humo. Mwezi uliopita, Marekani ilitangaza kusitisha msaada wa kifedha kwa nchi hiyo kutokana na kile rais Donald Trump alisema nchi hiyo inawabagua wazungu, huku akitoa nafasi kwa wanaotaka kuondoka nchini humo kuomba hifadhi Marekani. Madai ya Marekani yanatokana na matukio ya kulengwa na nyimbo za ukombozi zinazoimbwa na, na viongozi wa chama cha upinzani nchini humo EFF, nyimbo ambazo zinatafsiriwa kuashiria ubaguzi dhidi ya wazungu upinzani nchini Togo umejitokeza mwishoni mwa juma uliopita kuzungumzia swala la kuendelea kupinga katiba mpya iliyotangazwa Mei sita mwaka jana ambayo ilirejesha Togo kwenye utawala wa, wa bunge. na matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka RFI Kiswahili hapa Nairobi, nchini Kenya. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba kupunguzwa kwa kiwango cha misaada inayoingia Gaza kutachangia idadi kubwa ya vifo miongoni mwa watoto kuendelea kuripotiwa. Benson Wakuli. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia watoto UNICEF katika ripoti yake kila mwaka limesema kupunguzwa kwa misaada inayoingia Gaza kutarejesha nyuma vita vilivyopigwa kukabiliana na magonjwa yanayosababisha vifo vya watoto. Mratibu wa shughuli za afya wa UNICEF Fozia Shafik amesema kupunguzwa au kusitishwa kwa misaada kwa mataifa yanayoendelea, hasa chini ya jangwa la Sahara au kusini mwa Asia, kutachangia kuripotiwa kwa idadi kubwa ya vifo vya watoto. Fozia akitolea mfano nchi ya Ethiopia ambaye imeendelea kuripoti ongezeko la visa vya ugonjwa wa malaria miongoni mwa watoto. Maafisa wakuu wa utawala wa Trump wafichua kimakosa mipango ya vita huko Yemen.