Imetimia saa moja na nusu asubuhi kule Kanyabayonga, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na waasi wa M23 wajiondoa wa, katika mazungumzo ya amani ya Angola, wahamiaji zaidi ya mia sita waopolewa katika bahari ya Mediteranea, na watu zaidi ya mia moja wauawa wa, katika mashambulio ya Israeli huko Gaza. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumanne ya Machi 18 mwaka wa 2025. Ni kwamba waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda, jana jioni wametangaza kuwa hawatashiriki mazungumzo ya amani kati yake na serikali ya Kinshasa yaliyokuwa yaanze hivi leo mjini Luanda, Angola, saa chache baada ya Umoja wa Ulaya kutangaza vikwazo dhidi ya viongozi waandamizi wa, wa kundi hilo. Miongoni mwa waliowekewa vikwazo ni pamoja na kiongozi wa kundi hilo Bertrand Bisimwa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi vikwazo vilivyotangazwa pia vinahusu makamanda wa juu wa jeshi la Rwanda ambao Umoja wa Ulaya umedai katika taarifa yake kuwa kwa makusudi wanakwamisha juhudi za kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Uamuzi huu wa kushtukiza uliochukuliwa na M23 umekuja saa chache tangu kundi hilo lithibitishe kuwa litatuma wawakilishi wake mjini Rwanda, uamuzi ambao unatafsiriwa kuwa hauna nia njema. Kufuatia tangazo hili la M23, msemaji wa rais Felix Chisekedi, Tina Salama, amesema serikali yao imetuma jumbe wake mjini Luanda kuonesha utayari wa kutaka suluhu na waasi hao ambao wanashikilia mji wa Goma na Bukavu. Kwenye taarifa yake uongozi wa M23 umesema uamuzi iliyouchukua umetokana na kampeni chafu za Kinshasa dhidi ya kundi hilo, na kwamba hatua ya viongozi wake kuwekewa vikwazo haitoi mazingira sawia ya wao kushiriki mazungumzo haya. Ikiwa mazungumzo ya hivi leo hayatafanyika, itakuwa ni pigo jingine kwa raia wa Congo ambao ndio wamekuwa wahanga wa machafuko yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo. M23 na Rwanda zikipewa shinikizo na jumuiya ya kimataifa kusitisha vita nchini DRC na waziri wa mambo ya nje kutoka kanda za Afrika Mashariki EAC na kusini mwa Afrika SADC wamekutana hapo jana jijini Harare huko Zimbabwe, ambapo wamekubaliana kuidhinisha mapendekezo ya awali ya wakuu wa nchi wanachama kuhusu michakato ya Nairobi na Angola katika kumaliza mzozo wa mashariki mwa DRC. Msikilizaji, nchi za Rwanda na Ubelgiji hapo jana kila mmoja ametangaza kuwafukuza wanadiplomasia wake, wakati huu uhusiano wa nchi hizo mbili ukiendelea kuzorota kufuatia maadai ya uhusika wa Rwanda katika mzozo ulioko huko mashariki mwa DRC. Maelezo kamili na Florence Kivuva. Wizara ya mambo ya nje kupitia taarifa yake imesema Rwanda imefahamisha Ubelgiji kuwa inasitisha ushirikiano huo mara moja. Kigali inasema uamuzi wake unalenga kulinda maslahi yake ya kitaifa na kulinda heshima ya Wanyarwanda. Wanadiplomasia wote wa Ubelgiji wametakiwa kuondoka nchini Rwanda ndani ya saa 48 kwa mujibu wa taarifa hiyo. Aidha, Rwanda imeishtumu Ubelgiji kwa kuchagua upande kwenye mzozo huo wa kikanda na kuongeza kuwa nchi hiyo ya Ulaya imekuwa ikicho chochea kwa taarifa za upotoshaji kuhusu nchi yake kwa lengo la kuitikisa. Florence Kivuva, serikali ya Sweden imetangaza ufadhili mpya wa dola milioni mbili, uh, kama shilingi bilioni saba nukta tatu za Uganda uh, kwa UNICEF ili kukabiliana na ebola huko Uganda. Sudan Kusini hapo jana imethibitisha wanajeshi wake kutekeleza mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa kaskazini mwa nchi hiyo kwenye jimbo la Nasir na Apanil, mashambulio yanayowalenga ma yaliyowalenga wapiganaji wa White Army wenye uhusiano na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Kwa majuma kadhaa sasa, kumekuwa na hofu ya kutokea mapigano mapya kati ya wanajeshi watiifu wa Machar na wale wa rais Salva Kiir, ambaye amewataka raia kuwa watulivu. Wananchi wenzangu, ni wasihi muwe watulivu. Yeyote asijichukulie sheria mkononi. Serikali ninayoongoza itashughulikia jambo hili. Tuwe thabiti katika mkondo wa amani, na kwa mara nyingine na wasihi muwe na amani nchi yote. Ni sauti yake Salva Kiir, rais wa Sudan Kusini. Kule Somalia, waziri mkuu amefanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri. Msikilizaji, mapigano makali yameendelea kuripotiwa katika viunga vya jiji kuu la Sudan, Khartum, ambako wanajeshi wa serikali wanaendelea na operesheni ya kurejesha mji huo kwenye himaya yake toka kwa wapiganaji wa RSF ambapo watu kadhaa wameripotiwa kuuawa. Haya yanajiri wakati Umoja wa umeonyesha hali ya wasiwasi. Faran Hak ni naibu msemaji wa Umoja huo wa Mataifa. Our partners on the ground report signs of growing hunger. On washirika wa Umoja wa Mataifa wanaripoti dalili za kuongezeka kwa njaa. Mashambulizi yanaendelea katika njia kati ya Zamzam na Elfasha, huku mamia ya watu wakiuawa na wengine kujeruhiwa. Washirika wetu pia huko Zamzam wameonya kuwepo kwa vilipuzi ndani ya kambi. OCHA inasisitiza kuwa kiwango cha mateso nchini Sudan kinashangaza na bila uingiliaji wakati wa haraka, matokeo yatakuwa mabaya kwa mamilioni ya raia. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa mara nyingine kusitishwa mara moja kwa uhasama nchini Sudan na uruhusuji usio wa vikwazo wa kufikisha misaada ya kibinadamu. Maisha ya watu life saving aid. Ni sauti yake Faran Hak, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Nam, Benson Wakoli, nini mada ya Habari Rafiki leo? Leo katika makala ya Habari Rafiki tunajadili hatua ya serikali ya Rwanda kutangaza kusitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na taifa la Ubelgiji kutokana na kile Rwanda inasema Ubelgiji imekuwa ikiendeleza propaganda kuihusu kutokana na mzozo wa mashariki mwa DRC. Tunakuuliza msikilizaji, unazungumziaje hatua ya Rwanda, na unahisi hatua hii itaweka wapi wa mzozo wa mashariki mwa DRC? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420 Skizaji, walinzi wa taifa la Tunisia wamewaokoa wahamiaji 612 na kuopoa miili 18 katika pwani yake ya Mediterania, wengi wao ambao walitafuta kuvuka kuelekea huko Ulaya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amewaambia waandishi wa habari kwamba matamshi yaliyotolewa na balozi wa Afrika Kusini nchini humo kuhusu utawala wa Rais Donald Trump hayakubaliki. Wataalam wa maswala ya uchumi nchini Nigeria wanasema kwamba mfumuko wa bei wa kila mwaka ulishuka kwa kasi kutoka asilimia 38.80 mwezi Desemba mwaka jana hadi asilimia 24.48 hadi mwezi Januari, yani mwaka, mwezi Januari mwaka huu. RFI. Israeli usiku wa kuamkia leo imetekeleza mashambulio mfululizo ya anga kwenye eneo la Gaza ambapo watu zaidi ya mia moja wameripotiwa kuuawa na mamia wengine kujeruhiwa. Undani wa taarifa hii na Carol Corir. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imesema mashambulizi haya yameamrishwa kufanyika baada ya Hamas kukataa kuachia mateka wa Israeli pia kukataa mapendekezo ya amani yaliyowasilishwa na mjumbe wa Marekani Steve Witkoff na wapatanishi wengine kwenye mzozo huo wa Gaza. Hamas kwa upande wake imemlaumu Netanyahu kwa kile wanasema ni kufuta makubaliano kwenye mpango wa amani wa awamu ya kwanza, hali wanaosema itahatarisha maisha ya mateka walioko Gaza. Siku ya Jumatatu, mjumbe wa Marekani Witkov alikuwa ametoa pendekezo la kuachiwa kwa mateka watano wa Israel walio hai, ambao wangebadilishwa na idadi kubwa ya wafungwa wa Palestina wanaozuiliwa kwenye magereza ya Israel mpango ambao hata hivyo Hamas haikukubali. Carol Korir, umoja wa Ulaya hapo jana uliwaongoza wafadhili wengine kutoa ahadi ya dola bilioni tano kwa ajili ya kuisaidia Syria. Ahadi hii hata hivyo ikiwa pungufu kufuatia uamuzi wa nchi ya Marekani kusitisha misaada ya nje. Serikali ya Peru imetangaza hali ya dharura kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Lima, ikituma wanajeshi kukabiliana na makundi ya watu wenye silaha ambao mwishoni mwa juma walimuua wa mwanamuziki mashuhuri nchini humo, Paul Flores. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda hivi leo akaruhusu kuchapishwa kwa nyaraka zaidi kuhusu mauaji ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Kennedy, shauri ambalo hadi hivi leo bado linaibua nadharia kadhaa hata baada ya miaka 60 ya kifo chake. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika mbalimbali, ikiwemo Dream FM kule nchini Tanzania, maeneo ya, uh, ya huko Mbeya, lakini pia inland fm huko Mwanza, Tanzania.