Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Caroline Coril Tuliyo kuandalia awamu ya pili serikali ya DRC kushiriki mazungumzo na waasi wa M23 nchini Angola. Kinara wa upinzani nchini Ufaransa, Marine Le Pen akutana na rais wa Chad Mahamat Idris Deby Itno. Na Marekani yaeleza matumaini ya kukubaliwa mapendekezo ya usitishaji mapigano kati ya Urusi na Ukraine. Hujambo na karibu. Serikali ya DRC imesema itatuma ujumbe wake nchini Angola kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo, kati yake na wasi wa M23 wanaosemekana kusaidiwa na nchi ya Rwanda. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka aliandaa ripoti ifuatayo. Tangazo la Kinshasa lililotolewa jana jioni limekuja siku chache kupita tangu kuwepo wasiwasi ikiwa rais Felix Chisekedi atashiriki mazungumzo hayo au la, kutokana na ukimya uliokuwepo baada ya tangazo la Luanda. Mazungumzo haya yanaenda kufanyika baada ya rais Chisekedi kuonekana kulegeza msimamo kuhusu kufanya mazungumzo na waasi hao ambao awali aliwaita magaidi na kwamba hakuwa tayari kuzungumza nao. Msemaji wa waasi hao Lawrence Kanyuka kupitia ukurasa wa X wa kundi hilo alithibitisha kupokea mwaliko wa serikali ya Angola bila hata hivyo kuthibitisha ikiwa watashiriki au la, ingawa kuna uwezekano mkubwa wa wao kushiriki kwa kuwa ndio wamekuwa wakishinikiza majadiliano na Kinshasa. Nchi ya Angola imejaribu mara kadhaa kumpatanisha Rais Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame, hata hivyo bila mafanikio, kutokana na viongozi hao kutofautiana pakubwa kuhusu namna ya kushughulikia mzozo unaoendelea, mazungumzo haya mapya yakitajwa kuwa kipimo kwa pande hizo. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya elfu sita wameuawa tangu mwezi Januari, huku wengine zaidi ya laki sita wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano mashariki mwa Kongo. Viongozi kutoka Jumuia ya Afrika Mashariki na ile Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC hivi e leo watakutana kwa mara ya pili katika kipindi cha mwezi mmoja kujaribu kutafuta suluhu ya kudumu ya mzozo wa mashariki mwa nchi ya DRC. Undani wa hii na Emmanuel Makunde. Kikao hichi kitakachofanyika chini ya wenyekiti wa nchi ya Zimbabwe kinalenga kujadili hatua zilizofikiwa tangu kikao cha juma lililopita, ambapo wakuu wa nchi za SADEK waliagiza kuondolewa kwa wanajeshi wao mashariki mwa Kongo. Aidha, viongozi wa jumuiya hizi mbili walikubaliana kutumia njia ya mazungumzo ya kisiasa kutafuta ufumbuzi wa mzozo unaoendelea wakati huu, waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wakiendelea kukalia miji ya Goma na Bukavu. Kikao cha SADEK na EAC kinaenda kufanyika wakati ambapo hapo kesho, rais wa Angola Joao Lourenco atakuwa mwenyeji wa wawakilishi wa serikali ya Kinshasa na wale wa kundi la M23 ambapo watakutana kwa mara ya kwanza ana kwa ana kujaribu kumaliza tofauti zao. Mashirika ya kutetea haki za binadamu eneo la Kivu Kusini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yamelaani ukiukaji wa haki za binadamu ukiwemo mauaji, ubakaji na uporaji mali unaoendelea katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Siku chache baada ya chama tawala nchini Uganda, NRM, kutangaza kuyakataa matokeo ya uchaguzi mdogo wa bunge kwenye eneo la Kawempe, Rais Yoweri Museveni sasa ametangaza kuanza kwa uchunguzi kuhusu vurugu zilizojitokeza wakati wa uchaguzi huo. Hilari Ngati na maelezo zaidi. Katika taarifa yake aliyochapisha kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X, Rais Museveni alisistizia msimamo wa chama chake kuwa hawakubaliani na matokeo yaliyokipa ushindi chama cha upinzani cha NUP akidai kulikuwa na udanganyifu katika hali isiyokuwa ya kawaida. Rais Museveni anadai kuwa chama cha NUP kinachoongozwa na Bobi Wain kilivuruga uchaguzi huo na katika baadhi ya vituo vya kupigia kura, huku mawakala wake wakikamatwa na kura bandia. Kwenye chapisho lake, Museveni amehoji uhalali wa ushindi wa NUP akisema chama chake kimeenda mahakamani kupinga matokeo hayo, huku akiwazodoa watu waliohoji kwanini, kwa nini wanajeshi walitumika kuwadhibiti wanasiasa wa upinzani pamoja na wanahabari. Hata hivyo, kauli yake imepokelewa kwa mshangao na wanaharakati wa demokrasia wanaodai kuwa kama uchaguzi ulivurugwa, basi ulivurugwa na polisi na wanajeshi waliotumwa kwa maksudi kuwatishia wapiga kura. Polisi nchini Kenya wanaendelea kuwasaka wanamigambo wa 150 wa Al-Shabab waliovamia kijiji kimoja eneo la Lamu pwani ya Kenya siku ya Jumamosi na kuwahubiria wenyeji karibu nusu saa, ingawaje polisi wanasema hakuna majeruhi wala vifo vilivyotokea katika shambulizi hilo. Jeshi la Sudan limesema limepiga hatua kubwa kuelekea kukumbua baadhi ya maeneo ya kati karibu na jiji la Khartoum, katika maeneo karibu na Ikulu na majengo mengine ya serikali ambayo yamekuwa yakikaliwa na wanamgambo wa RS. Tupate mada ya habari rafiki. Juma alilopita baraza la wakimbizi la Denmark lilichapisha ripoti inayoonyesha kuwa watu zaidi ya milioni 6 duniani watakosa mahali pa kuishi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao kutokana na mizozo, mabadiliko ya tabia nchi na kusitishwa kwa misaada kutoka Marekani. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje hali hii kwenye nchi yake? Hali ikoje, na nini kifanyike kuzuia watu zaidi kulazimika kuhama makazi yao? kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Urafiki kati ya Ufaransa na Chad unapaswa kuendelea ku, kuwa kuwa kwa nchi hizi mbili zina malengo yanayofanana. Hii ni kauli ya kinara wa upinzani nchini Ufaransa na kiongozi wa chama cha National Rally Marine Le Pen alipokutana na rais wa Chad Mahamat Idris Deby Itno. Kwa upande wake Rais Deby amesema kuondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo hakuna maana ya kuvunjika kwa ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, huku Marine Le Pen akisisitiza umuhimu wa uhusiano wa nchi hizo mbili. Wakati watu mmekuwa marafiki kwa muda wa miaka 200, ubaridi unaweza kuingia na kuharibu mahusiano yenu. Lakini muhimu ni kukaa mkiwa mumeelewana, bado mnapaswa kusikilizana. Kwa hiyo nimekuja kusikiliza Chad. Nina hakika kwamba mahusiano baina ya mabunge yetu inaweza kuunganishwa tena. Kiungo hiki ni muhimu kati ya marafiki wawili, Ufaransa na Chad. Ziara ya Lepen ilitamatika hapo jana, imekuja miezi miwili kupita tangu Ufaransa ikamilishe kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Nchini Burkina Faso, watu wenye silaha wamewashambulia kambi ndogo ya jeshi eneo la mashariki na kupora na kuharibu pia vifaa vingi vya kijeshi mwishoni mwa wiki waziri wa elimu nchini Libya, Musa el Maghariev, amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela katika sakata la ununuzi wa vitabu mwaka 2021, imesema ofisi ya mwanasheria mkuu, ambayo imesema waziri pia atabidi kulipia faini ya karibu dola 200. Vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini vimemtaka rais Cyril Ramaphosa kutotishiwa na Marekani baada ya Washington kumfukuza balozi wake nchini humo Ibrahim Rasul, wakimtaja kuwa mbaguzi na mtu asiyependa Marekani wala rais wake. RFI Wanadiplomasia wa Marekani wameonyesha imani kuwa mapendekezo ya usitishaji mapigano kati ya Urusi na Ukraine yatakubaliwa katika wiki chache zijazo, wakati huu Rais Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin wakitarajiwa kuzungumza wiki hii. Haya yanajiri wakati huu mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili wakijadili mpango huu. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Jason Segini. Juma hili Marekani ilipendekeza kusitishwa kwa mapigano katika vita iliyodumu kwa zaidi ya miaka mitatu baada ya mazungumzo nchini Saudi Arabia ambayo Kiev ilikubali. Hata hivyo, licha ya kupokea mpango huo toka kwa Marekani, rais wa Urusi Vladimir Putin hajatoa jibu la wazi, badala yake ameorodhesha mlolongo wa masharti na kuibua maswali kuhusu pendekezo hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aliyeshutumu Kremlin kwa kutotaka kusitisha vita na kuonya kwamba Moscow inataka kwanza kuboresha hali yao katika uwanja wa vita kabla ya kukubaliana na usitishaji wowote wa mapigano. Mosco inasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alimpigia simu mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov na kujadiliana maswala kadhaa kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya Washington. Marekani imesema itaendelea kuwashambulia wapiganaji wa kihudhi hadi pale watakapoacha kushambulia meli kwenye bahari. Vatikani imetoa picha ya kiongozi wa kanisa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kwa mara ya kwanza tangu kulazwa hospitali, picha iliyopigwa akiwa kwenye kanisa binafsi katika hospitali ya Gemelli ambapo ameketi kwenye kiti cha magurudumu muda mfupi baada ya kushiriki misa.