Saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet, ijai, karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale utasikia mji wa Nyabyondo wadhibitiwa na waasi baada ya siku kadhaa za mapigano ya siku nne na jeshi la FRDC. Nchi za Ghana, Nabuki na Burkina Faso za kubaliana kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi na usalama. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski afanya mazungumzo na mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman. Karibu tena msikilizaji, matangazo haya pia unaweza kuyapata mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa, wa YouTube. Kundi la AFC M23 vuguvugu la kisiasa na kijeshi linaloungwa mkono na Rwanda linaendelea na harakati zake mashariki mwa DRC ambapo baada ya siku nne za mapigano dhidi ya jeshi la Congo na makundi ya wenyeji yenye silaha waasi wamefaulu kudhibiti mji wa Nyabiondo katika eneo la Masisi karibu kilomita 1 magharibi mwa Goma. Ali Bilali na maelezo. Mafanikio haya mapya AFCM ventra huko Nyabyondo sasa yanafungua njia hadi Walikale, eneo lenye utajiri wa madini. Mvutano tayari umeonekana tangu Januari katika eneo hili la mashariki mwa DRC. Katika kipindi cha wiki tatu ilizopita, takriban raia wane wameuawa katika mapigano yanayozidi kuwa karibu katika kituo cha Masisi kinachoshikiliwa na AFCM ventra. Kwa muda wa siku tatu zilizopita, waasi wamepata nguvu na wanaimarisha eneo lao kutoka Nyabyondo; sasa wanaweza kuendelea kuelekea Kashebere kwenye barabara ya mkoa nambari 529 mahimili unayoelekea moja kwa moja hadi Walikale senta, magharibi kidogo ya Nyabyondo. Kulingana na wataalamu kutoka Walikale wangeweza kuchukua barabara ya kitaifa nambari tatu ambayo inaelekea Kisangani. Umbali ni mrefu, takriban kilomita mia sita kutoka Nyabiondo. Wakati huo huo, katika mkoa wa Kivu Kusini, mbele ya Kamanyola ambayo inaangalia Uvira, kumetulia kwa wiki mbili. Uvira, ambapo serikali ya mkoa wa Kivu Kusini ilirudi nyuma baada ya kuanguka kwa Bukavu, inasalia chini ya udhibiti wa mamlaka ya Kongo. Wakati huo huo, mipango ya kidiplomasia bado imezuiwa mchakato Nairobi na Luanda ambao ulipaswa kuleta suluhu la kisiasa kwa mzozo huo umesimama usalii nchini humo. Serikali inaendelea na juhudi za kujaribu kuongeza shinikizo zaidi kwa nchi ya Rwanda kuchukuliwa hatua kutokana na kuhusika na mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa biashara za nje Julien Paluku ameitaka jumuia ya kimataifa kuyakataa madini yote yanayouzwa nje na utawala wa Kigali, akisema ni mali ghafi iliyotokana na damu ya Wakongomani. Amezungumza na arifa hii Kiswahili. Vita vikianza kitu cha kwanza ni kukamata mkoa wa Masisi, kwa sababu Masisi ni mkoa ambapo kuna eneo ambalo wanaita Rubaya, na hilo Rubaya ni eneo ambamo kuna asilimia sitini ya madini ambayo inatafutwa ulimwenguni. Ndiyo maana sisi kama serikali ya Kongo tukijua hiyo tumeomba Umoja wa Mataifa iweze kutambua madini ambayo Rwanda inapeleka ulimwenguni kuwa madini ya damu, kwa sababu Rais Kagame anamwanga damu kunako mashariki ya Kongo ili atoe madini na iweze kusaidia bajeti yake kwa kujenga nchi ya kwake. Wito wa DRC unatolewa wakati huu Rwanda ikiendelea kukanusha kuchochea vurugu za mashariki mwa Congo wala kuwa inaiba madini ya nchi hiyo kupitia kundi la waasi wa M23. Tuondoke nchini DRC. Nchi ya Tanzania imethibitisha visa viwili vya kwanza vya ugonjwa wa mpox, wizara ya afya ikisema hii ni mara ya kwanza kwa virusi hivyo kugunduliwa nchini humo kufuatia mlipuko katika mataifa kadhaa ya Afrika. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM limesema kuwa takriban raia wa Sudan laki nne wamerejea kwenye makazi yao katika kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita, e, miezi kadhaa kupita tangu wakimbia vita nchini mwao. IOM ikisema wengi walirejea katika mji wa Sena ambao ulidhibitiwa tena na jeshi mwezi Disemba. Benson Okoli, makala habari rafiki. Naam, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili hatua ya vijana nchini Kenya kuanza kuandamana kupinga kile wanadai wanasiasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo kuabudu kama vile kanisani na kwenye misikiti, ili hali vijana hawa wanasema wao hawana ajira. Kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji, nakubaliana na hatua hii ya vijana nchini Kenya, na atueleze hali nchini mwake. Atume ujumbe wake mfupi sauti kwenye nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 Rais wa Ghana John Dramani Mahama, baada ya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traure siku ya Jumatatu jijini Wagadugu, amesema wamekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yao na kushirikiana kwenye maswala ya usalama na kiuchumi. Baada ya mkutano huo, Rais Mahama ameelezea kile walichojadiliana: We've discussed the issue of uh, AES and uh, ECOWAS. Tumezungumzia suala la muungano wa Sahel na ECOWAS, na nimepata mtazamo mpya kuhusu malalamiko ya mataifa haya matatu kuhusu ushirikiano wao the na ECOWAS. Nimemhakikishia rais hapa kwamba nitawaambia viongozi wenzangu malalamiko yao tutakapokutana kwenye kikao cha wakuu wa nchi. Nafikiri kwamba tuna changamoto kubwa uh, um, ya kuaminiana. Huenda hili litachukua muda kupata ufumbuzi na kurejesha kuaminiana, kwa sababu tungependa kufanya kazi pamoja hata kama hatokuwa kwenye muungano mmoja wa kikanda sauti uh, ya rais wa Ghana John Dramani Mahama alipokutana na kiongozi wa Burkina Faso kapteni Ibrahim Traore. Takriban vyama vya siasa 25 vya upinzani nchini Ivory Coast hapo jana vimetangaza kuunda muungano kushinikiza mageuzi pamoja na kushinikiza majadiliano ya kisiasa kabla ya uchaguzi wa urais mwezi Oktoba. Mamlaka ya Mauritania imetetea kampeni yake ya kuwakamata na kuwafukuza watu, ikisema ni vitendo vya kawaida vinavyolenga kupambana na mitandao ya usafirishaji haramu wa wahamiaji. Kwa siku kadhaa, mashirika ya kutetea haki za binadamu ya yamekuwa yakionya kuhusu kampeni hiyo, na kwamba ina wasiwasi hasa kuhusu kufukuzwa huko kwa idadi kubwa ya watu, jambo ambalo linasema sio la kawaida. Wakili Fatimata, ambaye ni mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu Mauritania Kufukuza watu kwa idadi kubwa hivyo ni makosa. Huwezi kuwafukuza watu hivyo. Tumeona wamefukuzwa wanawake, hata waliokuwa wajawazito. Tulipochunguza vibali walivyokuwa navyo, kuna ambavyo vilikuwa vimekwisha muda na vingine bado kabisa, na wengine wakiwa na risiti. Haieleweki kabisa, maana ukiwa na risiti ina maana kuwa kibali kipo njiani. Huwezi kuwafukuza watu hivyo sababu muda wowote kibali chake itapatikana hii, ikimaanisha kwamba mtu huyu yupo kihalali. <tipos> sauti yake wakili Fatimata, ambaye ni mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu nchini Mauritania, RF. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amezuru Saudi Arabia, huku maafisa wake wakitarajiwa kuhudhuria mazungumzo na wenzao wa Marekani kutafuta namna ya kumaliza vita kati ya Ukrain na Urusi. Victor Abuso anaeleza zaidi. Rais Zelenski aliwasili jijini Jeda siku ya Jumatatu na kufanya mashauriano na mwanafalme Muhamed bin Salman kuelekea mazungumzo hayo kati ya nchi yake na Marekani. Kiongozi huyo wa Ukrain anatarajiwa kuwasilisha kwa Marekani mpango wa kusailisha vita dhidi ya Urusi, akitumai kuwa utapata uungwaji mkono kutoka kwa rais Donald Trump. Mazungumzo haya yanafanyika baada ya majibizano makali yaliyoshuhudiwa katika ikulu ya White House kati ya Zelenski na Trump mwishoni mwa mwezi wa pili, wakati kiongozi wa Marekani alipomshutumu mwenzake wa Ukraine kwa kutokuwa na shukrani kwa kuisaidia nchi yake katika vita dhidi ya Urusi. Kwenye mazungumzo hayo, Marekani itawakilishwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio, ambaye atakuwa na mshauri wa maswala ya usalama ya taifa Mike ambao wamesema wanatumai kwamba mazungumzo hayo yatasaidia kupata suluhu. Mazungumzo kama haya yalifanyika wiki kadhaa zilizopita kati ya wakilishi wa Marekani na nchi ya Urusi. Msikilizaji, um, bila shaka tembelea mtandao wetu wa YouTube na Facebook wa kuandika RFI Kiswahili ili kupata video kuhusu ziara hii ya rais Zelensky. Aa, wakuu wa majeshi wa nchi thelathini za Ulaya na NATO wanakutana jijini Paris kujadili hali ya usalama nchini Ukraine iwapo kutaku kuwa na makubaliano yoyote na Urusi, na Urusi ya kusitisha vita. Mkutano unaofanyika wakati hivi leo Ukraine ikitarajiwa kuwa na mazungumzo na Marekani nchini Saudi Arabia. Ujumbe wa Israeli unatarajiwa kuwasili jijini Doha, Qatar, kwa mazungumzo yanayolenga kuongeza muda wa usitishaji vita katika eneo la Gaza, wakati huu wa Israeli ikiripotiwa kukata usambazaji wa umeme katika eneo la Palestina ili kuongeza shinikizo kwa kundi la Hamas. Matangazo haya msikilizaji yapate pia kwenye mtandao wetu wa Facebook, Arifai Kiswahili, vilevile kwenye YouTube.