Mfumo wa sauti, saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate ijai karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Miongoni mwa yale utasikia tume Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA yaonya kuhusu hali ya mapigano mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Ghana John Mahama azirani nchini Burkina Faso kwa mazungumzo na kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore na nchi ya Kanada kumpata waziri mkuu mpya katika siku chache zijazo, baada ya Mackane kuchaguliwa kiongozi mpya wa chama tawala. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na vile vile kwenye YouTube. Tuanze kule nchini DRC. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala kibina ya kibinadamu, OCHA, inaonya kuwa mapigano yanayoendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo kati ya uasi wa M23 na makundi pinzani yanaendelea kuharibu miundombinu hasa hospitali na kuathiri maisha ya raia wa kawaida Hilary Ingati anaeleza. Ocha inasema kati ya tarehe moja na tatu mwezi huu hospitali kadhaa zililengwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika makabiliano yanayoendelea, wakati waasi wa M23 ukiendelea kuwa jijini Goma na Bukavu. Hali ya usalama kule Goma inasalia kuwa mbaya, ambapo kunaripotiwa matukio ya wizi katika makazi ya watu, huku shule na hospitali kadhaa zikifungwa kwa hofu ya kiusalama, pamoja na kuendelea kufungwa kwa benki na taasisi zingine zinazotoa huduma za fedha, swala ambalo limeathiri shughuli za kibiashara katika wilaya ya Masisi. Kwa mujibu wa ripoti ya OCHA, watu zaidi ya laki moja wameakimbia makazi yao kufuatia mapigano kati ya wasi wa M23 na makundi pinzani, huku raia wakiuawa. Na kule wilayani Lubero, watoto zaidi ya elfu hamsini wamelazimika kusalia nyumbani na masomo yao kutatizika, huku wakazi wengine zaidi ya elfu ishirini na wawili wakikosa huduma muhimu za afya baada ya kituo cha afya katika eneo la alimbo go kushambuliwa kwa bomu mwishoni mwa mwezi Februari. Tusalie nchini humo ambapo makada wote wakuu wa chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila wameitwa mbele ya mahakama za kijeshi Jumatatu hii. Katika mialiko yao hakuna sababu iliyotolewa na wote wameitwa katika kile kilichotajwa kuwa ni kutoa mwanga mbele ya vyombo vya sheria. Francois Nzekuye ni msemaji wa chama cha PPRD anashutumu mialiko hiyo na kupotoka kwa utawala uliopo. Tumeshtushwa kuona tumeanza kupewa mialiko ili kutoa taarifa juu ya uwezekano wa ushirikiano na makundi ya waasi ambayo tufahamu lolote, na utawala ndio unafahamu zaidi yetu. Sisi ni wa Republican, tunaheshimu taasisi. Makada wetu wataitikia wito uliotolewa na ukaguzi wa kijeshi. Wakongomani wanafahamu kwamba PPRD ndiyo chama kikuu cha upinzani. Tunaimani na wananchi, wanaendelea kuvumbua siku hadi nyingine kwamba utawala Chisekedi unatafuta kisingizio na wananchi wanajua hilo. Tulifanya jeshi la Kongo kuwa kwenye orodha ya 11 kwa ubora zaidi barani Afrika. Wafanyakazi wa serikali walikuwa wanalipwa kwa wakati. Yote hayo yamekuwa ndoto katika utawala huu ambao haujui kuongoza na kuwalinda raia. Mamlaka ya Kongo inamshtumu rais wa zamani Joseph Kabila kwa kuwaunga mkono waso wa M23 ambao waliteka miji ya Goma na Bukavu Januari na Februari mwaka huu. Tuondoke nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Raia sita wa Uganda waliokuwa wanashikiliwa mateka nchini Myanmar wamerejeshwa nchini mwao, hatua inayomaliza rasmi miezi kumi na mitatu mikononi mwa walanguzi wa binadam. Balozi wa Uganda nchini Thailand Betty Bigombe uh, ameitakasirika serikali kuongeza juhudi za kukabiliana na tatizo la ulanguzi wa binadamu. Rais wa Kenya William Ruto na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga jumaa hili wanatarajiwa kufanya ziara ya pamoja jijini Nairobi, katika jitihada za kupiga, kupigia debe mkataba wa maelewano ya kisiasa waliotilia na saini mwishoni mwa juma, ziara yao ikilenga kuzuru uh, miradi mbalimbali mbali jijini Nairobi. Vyanzo vya hospitali nchini Sudan vimeripoti kuuawa kwa raia tisa na wengine ishirini na moja kujeruhiwa katika mashambulio ya makombora ya kundi la RSF siku ya Jumapili katika mji wa kimkakati wa El Ubeid kusini mwa nchi hiyo, huku mashuhuda wakiripoti mashambulio makali ya RSF kwa siku ya tatu mfululizo. Victor Moturi anakujuza. Mada ya habari rafiki <laughs> Mwishoni mwa juma rais wa Kenya William Ruto na kiongozi upinza wa upinzani Raila Odinga wametiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kisiasa wanaosema utasaidia kutatua changamoto zinazowakabili raia wa taifa hilo. Unaamini makubaliano ya viongozi hawa ni sahihi nchini mwako? Unaamini mikataba ya kisiasa inaweza kutatua changamoto za maisha ya raia? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 moja, moja, sufuri. Sufuri, sufuri, sufuri. Inambili, sufuri. Rais wa Ghana John Dramani Mahama siku ya Jumatatu na azuru nchini Burkina Faso kukutana na kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore baada ya siku ya Jumapili kukutana na Jenerali Abdurrahman Tiani wa Niger. Victor Buso anaeleza zaidi. Kabla ziara yake nchini Nija, rais huyo wa Ghana mwishoni mwa wiki iliyopita alitembelea nchi ya Mali, lengo likiwa ni kutembelea mataifa hayo matatu alijiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, na kuunda muungano wao wa nchi za Sahel, ili kujaribu kushawishi viongozi wa kijeshi katika nchi hizo kurejea kwenye jumuiya hiyo. Akiwa jijini Niamey, ripoti zinasema Rais Mahama na Jenerali Tiani walizungumzia namna ya kuimarisha uhusiano wa nchi zao mbili kidiplomasia na kiuchumi, lakini haikufahamika matokeo ya mazungumzo yao kuhusu wito wake wa kurejea kwenye jumuiya ya ECOWAS. Nchini Gabon, wagombea nne kati ya ishirini na watatu waliowasilisha fomu zao ndio wametangazwa kukidhi vigezo vya kuwania uchaguzi wa Aprili kumi na mbili. Miongoni mwa waliokataliwa ni mwanaharakati wa vyama vya wafanyakazi Jean Remy Yama, kiongozi mkuu katika mashirika ya kiraia, na amekosoa vikali kutengwa kwake. Kutupiliwa mbali kwa faili langu la kugombea uchaguzi ni mambo ya hovyo kabisa. Inasikitisha na inakatisha tamaa kutoka kwa watu waliodai wanakuja kurejesha taasisi na kudhamini uchaguzi huru na haki. Fomu yangu imetupiliwa mbali sababu tu imekosekana hati ya kuzaliwa ya baba yangu aliyezaliwa mwaka 1920 na aliyefariki kipindi nikiwa na miaka mitano, wakati kimamlaka mwaka 1920 20. Gabon ilikuwa haipo, na hata kwenye hati yangu ya kuzaliwa imeandikwa kuwa baba yangu ni raia wa Gabon na ya mama yangu ni raia wa Gabon. Nitawasilisha pingamizi katika mahakama ya kikatiba, na iwapo itaendelea hivyo, nitaidhinisha Aprili 12 kuwa siku ambayo Gabon imekufa. Kama wagombea wengine kumi na tisa waliokataliwa, Remi ana hadi Jumaatano kukata rufaa katika mahakama ya kikatiba. Mamlaka nchini Chad zimemkamata mwanahabari wa shirika la utangazaji la kitaifa Mahamad Saleh Al Hussein kwa tuhuma za kutafsiri faili za Kirusi zinazoelezwa kuwa maelezo kuhusu operesheni zilizofanywa na mamluki wa Kremlin nchini Mali akiwa mwanasiasa watatu wa Ufaransa kuhuzuru Rabat chini ya mwezi mmoja. Waziri wa sheria wa Ufaransa Gerald Darmanin amesifia ushirikiano bora wa kimahakama kati ya, ya nchi yake na Moroko wakati hivi leo akitarajiwa kukutana na mwenzake wa Moroko Abdellatif Ouahbi. Mark Carney amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama tawala nchini Canada cha Liberal na kuwashinda wapinzani wake watatu, na ushindi huu unamaanisha kuwa atakuwa waziri mkuu mpya na kumrithi Justin Trudeau katika siku uh, chache zijazo. Katika hotuba yake Carney ya amemshambulia rais wa Marekani Donald Trump kwa kuongeza kiwango cha ushuru kwa bidhaa kutoka Canada. Kanada inahitaji mabadiliko kama haya ambayo yanaweka fedha mfukoni mwa watu, mabadiliko ambayo yanafanya kampuni zetu kuwa na ushindani mkubwa na kutofanya kuwa uchumi thabiti katika muungano wa G7. There is, lakini kuna mtu ambaye anajaribu kufanya kinyume, anajaribu kuyumbisha uchumi wetu Donald, na huyo ni Donald Trump. Trump ameweka vikwazo na ushuru usiostahili kwa lengo la kuathiri namna tunavyouza bidhaa zetu. Anashambulia familia na biashara za watu wa Kanada. Hatutamruhusu afanikiwe and we won't. We won't. Sauti yake wa waziri mkuu mteule wa Canada Mark Kani.