So, dakta imetimia saa moja na nusu asubuhi huko Isale Bulambo, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka miongoni mwa habari kuu za dunia tulizokuandalia ni pamoja na jeshi la Uganda latuma wanajeshi zaidi kaskazini mashariki mwa DRC, rais wa Guinea-Bissau Umaro Sissoko Embalo atishia kufukuza ujumbe wa ECOWAS, na viongozi wa Ulaya kuzindua mpango wa amani wa Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumatatu ya tarehe tatu mwezi March mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Jeshi la Uganda limethibitisha kuwatuma wanajeshi zaidi kwenye miji ama mji wa kaskazini mashariki mwa DRC kupigana na makundi ya waasi, wakati huu hofu ya mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo kuenea kwenye ukanda ukiongezeka. Undani wa taarifa hii na Victor Moturi. Msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kulajije amesema wanajeshi wao wameingia kwenye mji wa Mahagi. Taarifa yake ikiongeza kuwa kutumwa kwa wanajeshi hao ni kutokana na ombi la jeshi la Kinshasa kufuatia ripoti ya mauaji ya raia yanayotekelezwa na waasi wanaofahamika kama Kodeko. Mji wa Mahagi uko kwenye jimbo la Ituri ambalo linapakana na Uganda, na Februari kumi mwaka huu watu 51 wa waliuawa na wapiganaji hao kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu. Kwa muda kundi la Kodeko limekuwa likidai kutetea maslahi ya jamii ya Walendu ambao ni wafugaji dhidi ya Wahema ambao ni wakulima. Tayari Uganda ina maelfu ya wa wanajeshi wake kwenye jimbo la Ituri chini ya makubaliano na serikali ya DRC, ambapo mwezi uliopita pia ilithibitisha kudhibiti mji wa Bunia. Wadadisi wa mambo wanasema uwepo wa wanajeshi wa Rwanda na Uganda kwenye maeneo ya mashariki mwa Congo kutachochea vita ingine iliyofahamika kama vita ya pili ya Congo iliyoanza mwaka 1998 hadi mwaka 2003 ikihusisha mamia ya wanajeshi kutoka mataifa mengine ya Afrika na Moturi. Huku haya yakijiri namna hiyo, rais wa Rwanda Paul Kagame hapo jana alikutana na mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhoozi Kainerugaba mjini Kigali, mkutano ambao ulifanyika siku moja tu baada ya mtoto huyo wa rais wa Uganda Yoweri Museveni kutangaza nia ya yake ya kutia saini mkataba wa ulinzi kati ya Rwanda na Uganda huko DRC. Hakuna taarifa yoyote ambayo ilitolewa kuhusu mkutano wa hapo jana. Jeshi la Rwanda limethibitisha kuwa limekabidhiwa wapiganaji takriban ishirini wa FDLR huko mashariki mwa DRC mwishoni mwa juma lililopita, hatua ambayo imefanyika huku jeshi la DRC likishutumu Rwanda kwa kuwavisha wafungwa sare zake za kijeshi na kuwatambulisha kuwa ni waasi wa FDLR ili kuhalalisha uvamizi wa Rwanda katika ardhi yake. Nchi ya Tanzania. Kule Tanzania, msikilizaji, kauli ya chama kikuu cha upinzani katika nchi hiyo cha CHADEMA ya hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi, imeibua hisia mseto, wakati huu mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu akisisitiza kutumia nguvu ya umma kushinikiza madai yao. Akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari, Tundu Lisu, licha ya kusisitiza msimamo wao huo, amesema hawatasusia uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Tumesema sio hatutasusia uchaguzi, tutazuia uchaguzi. Lugha ni ku, sio kususia uchaguzi, lugha ni kuzuia uchaguzi, kwa absolutely clear, na tumesema tutazuia uchaguzi kwa nguvu ya umma. Tutawaalika watanzania wahakikishe wa uchaguzi huu haufanyiki. Hatujarembaremba hapo, bila mabadiliko hakuna uchaguzi, sio bila mabadiliko hatutashiriki uchaguzi. Hiyo sio lugha yetu, Lugha yetu ni bila mabadiliko uchaguzi hautafanyika, ndio lengo letu. Tangu achaguliwe kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho, Tundulisu amekuwa akisisitiza kuwa chama chao hakiko tayari kushiriki uchaguzi ujao bila mabadiliko ya sheria kadhaa za uchaguzi. Kutoka Tanzania, na sasa tuelekee nchini Kenya ambako shughuli za kuwatafuta Wakenya waliotoweka kufuatia shambulio la wanamgambo wanaoshukiwa kutoka nchi jirani ya Ethiopia wikendi iliyopita katika eneo la mpaka la Tondo, Tondo Onyang, Dodonyang yani kaunti ya Turkana zimeimarishwa pakubwa. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema Msikilizaji, miezi kadhaa kupita tangu rais wa Kenya William Ruto uh, atangaze marufuku kwa viongozi wa umma kutoa michango kwa makanisa baada ya maandamano ya mwaka jana ya vijana maarufu kama Gen Z, hapo jana mwenyewe alikiuka agizo lake na, kusha, na kuchangia milioni ishirini kwa kanisa moja. William Ruto: najua nimelaumiwa mara nyingi sana kwa mambo ya matoleo kanisani, mm, ninyi mnajua Wakati tunamtolea Mungu, hatumpatii binadamu, si ndio? matoleo tunayotoa sio kwa sababu tunampatia Bishop Mwai, hatupatii congregation hii, tunampatia Mungu. mimi mwenyewe nitatoa milioni ishirini. Kwanza mimi nimejaribu sana kutafuta kwa Biblia, na mimi ni msomi wa kiasi wa Biblia, nimejaribu kutafuta mahali inasema ati ukimpatia Mungu unarudishiwa na askofu, iko, iko, iko mahali. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. wafanyakazi wa kujitolea wa afya huko Sudan wamefahamisha kuwa watu sita waliuawa hapo jana katika shambulio li, la risasi lililotekelezwa katika soko lililojaa watu. nam Victor Muturi, tuambie nini mada ya habari rafiki leo? Msikilizaji, Waislamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameanza mfungo wa mwezi wa Ramadhan, mfungo ulioanza huko katika maeneo kadhaa ya e Afrika na kwingineko duniani kukishuhudiwa mizozo kuanzia DRC, Sudan, Ukraine hadi Gaza. Licha ya wito wa kusitishwa mapigano, bado raia wameendelea kuwawa. Tunamuuliza msikilizaji, mfungo uko vipi kwenye nchi yake? Bei za bidhaa zikoje? Kushiriki atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha Rais wa Guinea Bissau Umaro Sissoco Embalo ametishia kuufukuza ujumbe wa ECOWAS uliotumwa nchini mwake kusaidia kutatua mgogoro wa kisiasa. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Kupitia taarifa ikawasemesema ilituma ujumbe wake nchini Guinea Bissau kusaidia kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo, ila wawakilishi waki wake walilazimika kuondoka nchini humo siku ya Jumamosi baada ya kutishiwa kwamba wangetimuliwa. Upinzani nchini Guinea Bissau umekuwa ukisisitiza kwamba muda wa kuhudumu wa Rais Umaro Sissoco Embalo ulikamilika juma lilopita, ile rais huyo anasisitiza kwamba uchaguzi nchini humo utafanyika tu mwezi Novemba, huku mahakama ya juu zaidi nayo na ikisema uchaguzi unastahili kuandaliwa mwezi Septemba mwaka huu. Taifa la Guinea Bissau, mkoloni wa zamani wa Ureno, limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara kadhaa, mwaka 2023 rais Embalo pia akidai kuwepo jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake, hatua iliyosababisha yeye kulivunja bunge lilikuwa na idadi kubwa ya wabunge wa upinzani. Waziri mkuu wa Mauritius, na Navin uh, Ramgulam ameeleza kuwa amefurahishwa na matamshi yaliyotolewa na rais Donald Trump kuhusu visiwa vya Chagos. Kesi subiriwa kwa hamu na gamu uh, na viongozi kadhaa wa upinzani nchini Tunisia wanaotuhumiwa kupanga njama dhidi ya usalama wa taifa inatarajiwa kuanza Jumanne kesho. Wizara ya afya ya Kenya pamoja na taasisi nyingine za afya barani Afrika imesema kuwa mlipuko wa ugonjwa mpox unadhibitiwa. Viongozi wa Ulaya hapo jana walikubaliana kuendelea kuisaidia Ukraine katika vita yake dhidi ya Urusi, huku wakiahidi kuandaa mpango wa amani ambao watauwasilisha kwa Marekani. Keir Starmer ni waziri mkuu wa Uingereza. We will go further to develop a coalition of the willing Tutafanya zaidi kubuni muungano wa wale wanaotaka kusaidia Ukraine ili kuweka amani. Uingereza iko tayari kuunga hilo mkono kwa kutoa usaidizi katika hali na mali, kwa ushirikiano na wengine. Ulaya sharti ifanye vya kutosha kuunga mkono amani katika bara letu, na ili kufaulu, juhudi hizi sharti ziungwe mkono na Marekani. Tunashirikiana na Marekani katika hili. Katika historia, hatupo pazuri. Huu si wakati wa ongezi, ni wakati wa kuchukua hatua, wakati wa kuongoza na kuungana chini ya mpango mpya wa kutafuta amani ya kudumu. Kestama huyo ni waziri mkuu wa Uingereza. Rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, amesema bado yuko tayari kutia sain mkataba wa madini kati ya Marekani na Ukraine. Kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, ameomba maombi kwa ajili ya maeneo yenye vita baada ya kulazwa hospitalini kutokana na ugonjwa ambao imemzuia hata kusoma misa hapo jana.