Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya kati. Hii ni dhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier. Yaliyomo, awamu ya pili wa watu 11 wauawa kwenye mlipuko katika mkutano wa hadhara wa M23 mjini Bukavu, DRC. Algeria na Ufaransa zinaendelea kuzozana kuhusu suala la, la uhamiaji, na rais wa Marekani Donald Trump aeleza matumaini ya kumalizika vita vya Ukraine. Hujambo oh, na karibu. Tunaanzia kule DRC. Watu 11 wamewawa na wengine zaidi ya 60 wamejeruhiwa baada ya kurushwa kwa mabomu mawili katika mkutano wa hadhara ulioitishwa na waasi wa M23 jijini Bukavu siku ya Alhamisi. Rais Felix Tshisekedi amelaani shambulio hilo na kulitaja kitendo cha kigaidi. Mwandishi wetu William Basimike anaeleza kilichojiri akiwa bado na alama za damu mikononi mwake na kwenye nguo zake, Albert ni mmoja wa vijana walionyanyua majeruhi kwenye nafasi inayoitwa ya uhuru mjini Bukavu kulikofanyika mkutano wa AFC ya 23 na, na hapa anashuhudia haya: ambayo yamefindika yamepitika pasaizi yametushtua, yatuvuruga mafikiri yani hatujue tutaelekea watu. Mi nimesikia zaidi ya watu kumi wanyangua tu, wameumia vikali na ambao waliofariki. Mkasa huu ulitokea takriban dakika tatu baada ya kuondoka kwa mratibu wa AFC AFCM 23 Corneille Nanga na ujumbe wake Innocent, mkazi wa Bukavu, ambaye alishiriki katika mkutano huo. Kulikuwa tu pale tunashtuka tu tuko katikati. Tunaona kitu natoka kule yulu, yulu ndio litokea na pika pale tulikuwa pale. Watu kama tano pale wanakufa pale siri plus. Wakazi wengine wanajiswali kuhusu tukio hili. Kisha pale tukakuya wasoda ya FC wakakaa tusekirize liko na tujindia wakaangalia chini kulikuwa wengine grenade ilikuwa pale wao ndio waliangalia jinsi ya kuitosha kusudi isilipuke. Jumatano jioni, jumbe mbalimbali zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii zikiwataka watu wasishiriki mkutano huo. M23 wameshotea kidole cha lawama serikali ya kinshasa kuhusika. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Jijini Goma, mamia ya wakimbizi bado hawajarejea kwenye makazi yao baada ya kukimbia vita vya asi wa M23. Wakimbizi hao sasa wamelazimika kupiga kambi katika eneo la Mugunga na kujenga makazi ya mahema, huku wakikabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo ukosefu wa chakula na maji safi. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, aliwatembelea na kuandaa ripoti ifuatayo. Mama Terese Musabye anahangaika sasa baada ya nyumba yake ya hema kuharibiwa na makundi ya magenge kuivamia kambi Rusaa wilani la Gongo nje kidogo na muji wa Goma. Tulikosa kwa kwenda walipotubomorea, ukunafika na kwetu viko wanakurudisha wana bamoya viko wanababeba na vengine, unafika kule vangali vanagombana. Wakimbizi hao wanaokadiriwa kuwa zaidi ya elfu tatu na ambao wanahitaji kupewa fursa ya kurejea nyumbani, lakini hali ya usalama katika maeneo yao ya asili inabaki kuwa tatizo Tuka msaada mfadhili wa kutukumbuka atulipia transporo, tunaweza rudia kumakwetu katika mji huu wa Goma. Taarifa zinasema kuwa baadhi ya familia hizo za wakimbizi zinaendelea kukabiliwa na changamoto kubwa za kutafuta makazi salama, jambo ambalo limesalia kuwa jinamizi kubwa. Bazuriha Jean de Dieu ni naibu kiongozi wa kambi hii ya watu wasiokuwa na uwezo wa kurudi katika vijiji vyao. Wamoja wamerejea kwao, sababu kwao kumekwisha kutengamana, ila kwetu kunakuwa fasi zimoja zimoja zenye haziyakuwa mzuri, kwenye wanapigana asubuhi na magharibi. Mji wa Goma unaokadiria zaidi ya wakazi milioni mbili ni mji mkuu wa kwanza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukuliwa na wapiganaji wa M23 AFC mwishoni mwa mwezi wa Januari na kuwa chanzo cha kusambazwa kwa maelfu ya wakimbizi hao waliokuwa katika makambi hizo nje na ndani ya mji wa Goma. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia mashariki mwa DRC, miili ya watu ishirini imepatikana katika wilaya ya Mambasa mkoani Ituri baada ya wasi wa ADF kutekeleza mashambulio katika vijiji kumi katika eneo la Babila Bakwanza siku ya Jumanne, kwa mujibu ya mashirika ya kiraia. Volker Turk, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu, amesema hali ya kibinadamu nchini Sudan ni mbaya sana kwa sababu ya vita vinavyoendelea kati ya jeshi naw ambo wa RSF. Tuk ameonya kuwa maisha ya maelfu ya raia wa nchi hiyo yamo hatarini tunakabiliwa na hali mbaya sana. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa iwapo hatua haitochukuliwa kumaliza vita na misaada ya dharura kutotolewa, ikiwemo kutoanzishwa tena shughuli za kilimo, maelfu ya watu huenda wakapoteza maisha. Wananchi wa Sudan wamevumilia mateso makubwa na maumivu tangu vita vilivyoanza, na hakuna matumaini ya mwafaka. Inasikitisha kuona hali ya watoto waliopoteza wazazi wao, watu ambao wame poteza wapendwa wao who have na, na namna wanavyohangaika kutafuta chakula na makazi huku and mashambulio yakiendelea. Ni Volkatuk, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed anaye zuru Somalia amefanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud, mkutano wao ukijikita kuimarisha ushirikiano wa usalama na ule wa kidiplomasia. Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki, ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp, kianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki. Uhusiano kati ya Ufaransa na Algeria unaonekana kutetereka, jambo ambalo ni nadra sana, siku moja baada ya serikali ya Ufaransa kuomba kuchunguzwa upya kwa mikataba ya uhamiaji iliyotiwa saini kati ya Paris na Algiers. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kufuatia shambulio la Mulhouse lililotekelezwa na raia wa Algeria aliyekuwa akiishi Ufaransa kinyume cha sheria, Francois Bayrou, waziri mkuu wa Ufaransa, alitishia kupitia upya makubaliano ya mwaka 1968 baina ya Ufaransa na Algeria. Kwa upande wake Algeria, baraza la taifa lilitangaza kusitisha uhusiano wake na baraza la senete la Ufaransa kufuatia ziara iliyofanywa Jumatatu na Jumanne ya rais wa baraza la senete Gerard Larche huko Layun, Sahara Magharibi. Ziara ambayo baraza la juu la bunge la Algeria lilishutumu. Sababu hiyo, baraza la taifa lilisitisha li mara moja uhusiano wake na baraza la seneta la Ufaransa, ikiwa ni pamoja na itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyotiwa saini Septemba 8, 2015. Watu 16 wamewawa kusini magharibi mwa Niger katika mashambulizi mawili ya makundi yenye silaha eneo karibu na mpaka wa Nigeria na Benin. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump katika mazungumzo yake na Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer jijini Washington amesema hatua wa kubwa inapigwa kumaliza vita nchini Ukraine. We're working very hard to get, tunajitahidi sana kuhakikisha kuwa vita hivi vinafika mwisho. Mpaka sasa tumepiga hatua kubwa na nafikiri tunaendelea vema, na washukuru wote ambao wanashiriki katika hii, na nitawafahamisha matokeo yatakavyokuwa. Huenda tukapata mkataba huo haraka au tusiupate. Naye waziri mkuu Starmer amesema mkataba utakapopatikana usisaidie Urusi iliyoivamia Ukraine. Ni lazima tupate amani, na hilo ndilo tunalopaswa kufanya sasa hivi, lakini usiwe ni be mkataba ambao utamzawadia mvamizi like na kutia moyo uongozi see, kama wa Iran. Tunakubaliana kuwa the historia the lazima iwe kwa anayesaidia kuleta amani so the sio kwa higher mvamizi tutashirikiana pamoja ili tupate mkataba mzuri utakaokuwa upande wa Ukraine to lakini pia utakaokuwa wenye nguvu tough, unfair, na utakaohakikisha kwamba Putin Baadaye leo rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski anatarajiwa kukutana na rais Trump jijini Washington ambapo wawili hao wanatazamiwa kusaini mkataba kuhusu ushirikiano wa maswala ya madini. Misri imesema mazungumzo kati ya Israel na Hamas kuhusu utekelezwaji awamu ya pili ya mkataba wa kusitisha mapigano yameanza jijini Kairo. Korea Kaskazini imefanya majaribio ya aina nyingine ya mkampora ya masafa marefu katika bahari ya Njano, Pyongyang ikisema ni mkakati wa kuonyesha uwezo wao wa usalama.