Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni dhaa Kiswahili herid France International, Caroline Corrier Kwenye awamu ya pili. Rwanda yasema iogopi kutengwa kimataifa kwa msimamo wake kuhusu vita vinavyoendelea mashariki mwa Kongo. Mahakama ya rufaa nchini Togo yaamuru kuendelea kuzuiliwa mshauri na mwanaharakati afesio Hamas wakabidhi mili ya mateka wane wa Israel baada ya wafungwa wa kipalestina kuachiwa na kupelekwa Gaza. Hujambo na karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, amesema nchi yake haiogopi kuendelea kutengwa kimataifa kwa madai ya kuhusika na vita vinavyoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kauli hii inakuja baada ya Uingereza wiki hii kutangaza kuwa inasitisha msaada wa moja kwa moja kwa serikali ya Rwanda, huku Marekani ikimwekea vikwazo James Kabarebe, waziri wake wa masuala ya ushirikiano wa kikanda. Katika hatua nyingine, Nduhungirehe akizungumza kwenye mkutano wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu jijini Geneva, ameishutumu serikali ya DRC kwa kueneza siasa za kikabila na kuwabagua wakongomani wenye asili ya Rwanda. Kinshasa imeendeleza siasa za kikabila na kusababisha uwanja wa kiukaji right mkubwa wa haki za binadamu. Makundi yenye silaha hasa FDLR waliotekeleza mauaji ya kimbari na Wazalendo, kwa kusaidiwa na wanajeshi wa Burundi, wameendelea kuwalenga wakongomani wenye asili ya Watutsi na watu wengine wasiokuwa na nguvu. Ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe akiwa Geneva. Mashariki mwa DRC katika nyanda za juu za mkoa wa Kivu Kusini, mapigano yameripotiwa tangu Februari 21 katika eneo hilo la milima linalotazamana na ziwa Tanganyika. Wanajeshi wa serikali ya Kongo wakishirikiana na wanamgambo wa eneo hilo la, na jeshi la Burundi liliopo katika eneo hilo dhidi ya kundi la wenyeji wenye silaha lililoshirikiana na AFC M23 M23, linalodaiwa kuungwa mkono na jeshi la Rwanda. Haya yanajiri wakati bunge wa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na Maniema, majimbo makuu yaliyoathiriwa na ghasia ya za makundi yenye silaha hapo jana, wakilaani kinachoendelea baada ya kuwasikiliza wakuu wa jeshi na vyombo vingine vya usalama. Claud Misare ni mbunge wa Kivu Kusini, anawakilisha eneo bunge la Uvira, la kufuatia la kuzorota kwa hali ya usalama inayoshuhudia uvunjifu wa haki za binadamu yana. Mauaji ya kulenga tunalani. Rwanda kuivamia nchi yetu na kuzua mzozo wa kibinadamu na kiuchumi, tunalani mauaji ya kiwango kikubwa dhidi ya raia wa kawaida, hususan wakati wa utekaji wa mji wa Goma na Bukavu na ambayo yanaendelea. Tunalani hatua ya kuwaajiri kwa nguvu vijana ndani ya kundi la AFC, hususan wanafunzi wa Goma na Bukavu. Tunalani na kutuhumu upora wa mali za watu binafsi na za umma vinavyofanywa na kupelekwa nchini Rwanda pamoja na uharibifu wa miundombinu mbalimbali. Tunaitolea wito serikali ya jamhuri kuboresha vikosi vya usalama na ulinzi. Huu ni Claud Misare, mbunge wa Kivu Kusini akiwakilisha eneo bunge la Uvira. Mwendesha mashtaka katika mahakama kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Karim Khan, ambaye amezuru Kinshasa, amesema mahakama za kimataifa zimeshindwa kusaidia kumaliza machafuko ya miongo kadhaa inayoendelea mashariki mwa DRC. Khan amesema kuna mpango wa kuundwa mahakama maalum kuhusu DRC. The DRC itakuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa kwa lengo la kuunda mahakama maalum kuhusu DRC. Tutajitahidi kuunga mkono hatua hiyo, lakini sisi tutasonga mbele na jukumu letu kama mahakama ya uamuzi wa mwisho kuhusu kile ambacho tunachokichunguza ila muhimu ni kuhakikisha kuwa tunaondoa sumu kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo yameiteka DRC na kuendelea kuwasumbua raia wa kawaida na kuhakikisha kwamba wanawajibishwa. Huu ndio wakati ni mwendesha mashtaka katika mahakama ya ICC Karim Khan. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema limelazimika kusitisha operesheni zake katika kambi kubwa ya Zamzam kaskazini mwa Darfur nchini Sudan. Ila Ringati anaeleza, tutakuletea Sauti hiyo baadaye mataifa mbalimbali walioshiriki kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa hapo jana yameelezea wasiwasi kuhusu mgawanyiko zaidi nchini Sudan baada ya wanamigambo wa RSF kutangaza kuunda serikali mbadala nchini Kenya huku nchi Kenya ikijipata pabaya kujitetea dhidi ya shutuma za kuwa mwenyeji wa shughuli hiyo ya kisiasa Shukran sana. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameelezea kuguswa kwake na kusikitishwa na hali ya umaskini anayoshuhudia kwenye nchi yake. Msikilizaji, tatizo la umaskini linashuhudiwa pia kwenye mataifa mengi ya ukanda. Unazungumziaje kauli yake? Unadhani viongozi wa ukanda wamefanya vya kutosha kupambana na umaskini? Nchini mwako hali ikoje? Kushiriki tume ujumbe wa sauti kuenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420 Nchini Togo mshairi na mwanaharakati Afesio atasalia kizuizini hadi kesi yake itakaposikilizwa. Haya ndiyo maamuzi ya majaji wa mahakama ya rufaa ya Lome kufuatia ombi la kuachiliwa kwa muda. Afesio alikamatwa na kufungwa katika gereza la kiraia la Lome kufuatia uchapishaji wa shairi lenye kichwa fanya sehemu yako kwenye mitandao ya kijamii. Mmoja wa mawakili wa Afesio, Paul Dosi Apivo, alizungumza na pita tsasudobe mwandishi wetu wa habari huko Lome, baada ya mashauri ya majaji Oui, uh, nous avons relevé appel. ni kweli kwamba kwa kwa tumetoa wito kuachiwa huru kwa, kwa, kwa, kwa dhamana to kwa afesio. Swala hilo lilijadiliwa katika kikao cha jumla, lakini tulipowasili, kinyume na matarajio yetu, to mahakama to ilituambia kuwa ombi letu limetupiliwa mbali. Ni jambo lisiloeleweka. Sababu to nini ambacho afesio amefanya ila publie alichapisha tu kupitia mitandao ya kijamii mtazamo wake, maoni yake kuhusu kinachoendelea nchini Togo. Alitunga mashairi akiwaomba wananchi wa Togo kuwa makini. Ni kitu gani kibaya alifanya ili wamkamate? Ni sauti yake Paul Dosi Apevua, mmoja wa mawakili wa mshairi na mwanaharakati nchini Togo. Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa dola milioni hamsini na mbili kwa nchi ya Ghana, kiasi ambacho kinalenga kuisaidia nchi hiyo kupambana na tishio la wanajihadi na makundi yenye silaha. Upinzani nchini Guinea Bisau imetangaza mgomo wa kitaifa kuanzia leo, ambapo shughuli zote zitasimamishwa kushinikiza kufanyika uchaguzi, leo ikiwa ni mwisho wa muhula wa rais Umaro Sissoco Imbalo na uchaguzi ukiwa umepangwa mwezi Novemba. RFI. Hamas wamekabidhi miili ya mateka wane wa Israel mapema siku ya Alhamisi baada ya wafungwa wa Kipalestina ambao umekuwa wakizuiwa magereza ya Israel kuachiwa na kupelekwa kwenye ukingo wa Magharibi. Victor Buso anaeleza zaidi. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imethibitisha kupokelewa kwa miili ya mateka hao na mchakato wa kuwatambua umeanza. Mjini Ramala, wafungwa wa Kipalestina waliokuwa kwenye magereza ya Israeli wamewasili wakiwa kwenye mabasi na kukaribishwa na wapendo wao. Wafungwa hao walikuwa wachiwe huru jumamosi iliyopita, lakini Israeli ilisitisha zoezi hilo kwa kulalamikia namna Hamas walivyokuwa wanawaachia huru mateka wao walio hai au waliouawa. Wakati hayo yakijiri, mazungumzo kuhusu awamu ya pili ya kutekeleza mkataba wa usitishaji wa vita yanatarajiwa kurejelewa tena, na tayari mjumbe wa Marekani kwenye eneo la Mashariki ya Kati, Steve Witskof, amesema hatua imeanza kupigwa kati ya Israeli na Hamas. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski anatazamiwa kuzuru Uingereza Jumapili inayokuja na kufanya mazungumzo na waziri mkuu Keir Starmer pamoja na viongozi wengine wa nchi za Ulaya akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu maswala ya usalama na jeshi kuelekea kusainiwa mkataba wa kumaliza vita vya vi Ukrain na Urusi. Serikali ya Brazil imemtuhumu Marekani kwa kuingiza siasa katika maamuzi ya mahakama yake baada ya mahakama hiyo kufungia mtandao wa video inayomilikiwa na Rais Donald Trump. Taiwan imesema imebaini uwepo wa ndege 45 za kivita za China katika anga yake, hii ikiwa ni idadi ya juu ya ndege kama hizo.