Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa kumi ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir Kwenye awamu ya pili, Uingereza yasitisha msaada kwa nchi ya Rwanda inayoituhumu kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Mwanasheria mkuu wa Mauritania ataka rais wa zamani Mohamed Ould Abdelaziz kufungwa miaka 20 kwa makosa ya ubadhirifu wa fedha za umma. Na Ukraini na Marekani za kubaliana kuhusu mpango wa madini katika mkakati wa kumaliza vita huu. Oh, jambo na karibu. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imetangaza msururu wa vikwazo dhidi ya Rwanda ikiituhumu kuzidisha mzozo wa Mashariki mwa DRC. Hatua hiyo hata hivyo ikiisikitisha Kigali. Ali Bilali, taarifa hiyo ya Uingereza inasemaje? Taarifa hiyo inasema Uingereza itasitisha msaada wake wa fedha iwapo hakutokuwa na maendeleo yoyote, na kusalia pekee programu za Uingereza kwa watu wa nchini Rwanda. London pia inasema inapanga kuratibu na washirika wake juu ya uwezekano wa vikwazo vipya. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy alikutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi mjini Kinshasa na rais wa Rwanda Paul Kagame mjini Kigali Februari 21 na 22. Kusimamishwa huko kunahusu maeneo kadhaa kama vile msaada wa moja kwa moja wa fedha baina ya nchi mbili kwa serikali ya Rwanda, mafunzo ya kijeshi na shughuli za kukuza biashara na Rwanda. Hatua hiyo ya Uingereza inakuja chini ya wiki moja baada ya hazina ya Marekani kuamua kumwekea vikwazo waziri wa ushirikiano wa kikanda James Kabarebe, aliyewasilishwa kama muhusika mkuu katika uungwaji mkono wa Kigali kwa kundi la waasi wa M23. Katika hatua wa nyingine, wanajeshi wa Afrika Kusini waliojeruhiwa katika machafuko mashariki mwa DRC wamerudishwa nyumbani kupata matibabu. Hii inakuja baada ya wanajeshi kumi na wanne wa Afrika Kusini kuuawa kwenye uwanja wa mapambano mashariki mwa DRC. Wakati haya yakijiri, Burundi imeanza tena kurejesha vikosi vyake vya kijeshi mashariki mwa DRC kusaidia jeshi la nchi hiyo dhidi ya mapambano dhidi ya wasi wa M23. Tukisalia na maswala ya DRC, upinzani kupitia muungano wa Lamuka unalaani hali ya kutovumiliana kwa kisiasa katika kipindi hiki, nchi hiyo ikiwa kwenye vita katika eneo la mashariki. Jean Felix Senga ni katibu mtendaji wa muungano huo. de Couteau, de walikuwa na visu mapanga nyundo, vitu vinavyoweza kukata. Waliwajeruhi watu wengi, ishirini na wanne wako hospitalini. Rais wa shirika la FDD Kongo ametoweka. Wapo watu wawili ambao wanaishi mafichoni. Polisi ambao ingeweza kukataza kulinda na kuzuia wanamgambo wa chama cha UDPES hawakofanya hivyo. Kwa vile mkuu wa mahakama ya ICC yuko hapa, tunataka kutumia fursa hii kumwomba aweze kuorodhesha makundi yenye silaha yanayotishia wananchi aorodheshe kundi la chama tawala la ni sauti yake Jean Felix Singa, katibu mtendaji wa muungano wa Lamuka kutoka DRC Congo. Tuelekee kule Somalia, ambapo mamlaka zinasema maafisa wake wa jeshi wamewaua magaidi zaidi ya sabini wa Al Shabab wakati wa operesheni iliyofanyika siku ya Jumanne katika eneo la Irshabele, eneo la kusini na kati ya nchi hiyo. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wizara ya habari imesema operesheni hiyo iliyoshirikisha vikosi vya serikali na wapiganaji wa kujitolea imesababisha mauaji makubwa ya magaidi hao wa Al-Shabab. Mbali na mauaji hayo, silaha na magari yaliyokuwa yanatumiwa na Al-Shabab yameharibiwa katika makabiliano hayo. Operesheni hiyo imekuja baada ya magaidi hao kuripotiwa kutekeleza mashambulio katika eneo la hishabele na kuwalenga raia wasiokuwa na hatia. Kwa miaka kumi na mitano serikali ya Somalia imetangaza vita dhidi ya al-Shabab, kwa msaada wa mataifa ya Afrika imekuwa ikipambana na kundi hilo ambalo linalenga kuanzisha uongozi wao katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Wanajeshi kadhaa na raia watano wamefariki katika ajali ya ndege iliyoanguka katika uwanja wa ndege ya Wadi Sidna eneo la Omburman, imethibitisha ofisi ya msemaji wa jeshi. Hii ikiwa ni tukio la pili ndani ya saa 48. Hata hivyo, wanamgambo wa RSF wakikanusha kuhusika kwenye tukio hilo RFI. Nchini Mauritania, mwanasheria mkuu ameomba hukumu ya kifungo cha miaka ishirini jela dhidi ya rais wa zamani Mohamed Ould Abdelaziz anayetumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za umma na kujilimbikizia mali katika kipindi chake, pamoja na maafisa wakuu wa kumi na wawili katika kesi ya rufaa. Hukumu hiyo inajiri baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitano jela mwezi Desemba mwaka jana wakati wa kesi yake ya kwanza Logr Mo ni wakili wa chama cha kiraia anapusa hoja hizo. Suala hilo la kutokuwa na uwezo wa kumhukumu lilijadiliwa na ninakumbusha hapa kwamba hii ni kesi ya rufaa. Changamoto ni kwamba huko kujitajirisha kuliendaje, wakati taarifa alizotoa hazina uhusiano wowote na vitu vilivyokamatwa. Ni sauti yake Lukurmo, wakili wa chama cha kiraia anamtetea rais wa zamani wa Mauritania. Mahakama ya Tunisia imehukumu kifu wa utumiwa unane wa mauaji wa mwanasiasa wa upinzani Mohamed Brahmi aliyeuawa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mamlaka nchini Libya imetoa hati ya kukamatwa kwa mshukiwa anayetuhumiwa kwa jaribio la mauaji wa waziri wa maswala ya baraza la mawaziri Adel Juma mapema mwezi huu ambaye anasemekana kutorokea inchi jirani ya Tunisia. Ukraine na Marekani zimekubaliana kushirikiana kwenye maswala ya madini. Mkataba unaotarajiwa kutiwa saini kati ya rais Donald Trump na rais Volodimir Zelenski siku ya Ijumaa jijini Washington DC. Ripoti zinasema mkataba huo utaiwezesha Marekani kupata madini mbalimbali kutoka Ukraine na kutumia fursa hiyo kama malipo ya msaada wa fedha na vifaa vya kijeshi ambavyo Washington imekuwa ikitoa kusaidia Kiev katika vita dhidi ya Urusi. Rais Donald Trump amekuwa okay like na kauli hii, nasikia kuwa hilo litafanyika siku ya Ijumaa, na mimi sina tatizo. Anataka kutia saini pamoja nami, kwa sababu ni jambo kubwa sana. Watu wa Marekani ukiwauliza, wanafuraha kwa sababu Biden alitumia fedha nyingi kwenye mzozo huu And, uh... Kinachotarajiwa uh, it ni kikubwa, huenda ukawa ni mkataba wa dola trilioni moja hivi. Sisi tumetumia mabilioni ya dola kwenye vita, vita vya Ukraini na Urusi, vita ambavyo havikupaswa kuwepo. Ni sauti yake Rais wa Marekani Donald Trump kutoka Washington. Tunatoa kule Israel ambapo Israel inatuma wajumbe wake kushiriki kwenye mazungumzo na Hamas kuhusu utekelezwaji wa awamu ya pili ya mkataba wa usitishwaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza. Mjumbe wa Marekani anayeshughulika na maswala ya Mashariki ya Kati, Steve Witkoff, amethibitisha hilo baada ya kuwepo kwa makubaliano kati ya Israel na kundi la Hamas kuhusu kuachiwa huru kwa wafungwa wa kipalestina na kukabidhiwa kwa mili ya mateka Wakati haya ya kijiri, mjumbe wa Umoja wa Mataifa huko mashariki mwa ya kati Sigrid Kaag ametoa wito kwa Israel na kundi la Hamas kuheshimu mkataba wa kusitisha vita. Kurejelewa kwa mapigano ni jambo ambalo linapaswa kuepukwa kwa gharama zote. like natoa wito kwa pande zote kuhakikisha kuwa zinatii mkataba wa usitishwaji vita na kumaliza majadiliano ya kutekelezwa awamu ya pili ya mkataba huo. Tunapopanga hali ya baadaye ya Gaza, tunapaswa kuhakikisha kuwa Gaza, Gaza inaasalia in sehemu ya Palestina two, na inaunganishwa kiuongo zi ki kisiasa na kiuchumi pamoja na ukingo wa magharibi na Jerusalem mashariki. Na tatu, hakutakuwa na jeshi la Israel Gaza na hofu ya usalama wa Israel ishughulikiwe. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Mashariki ya Kati, Sigrid Kaag akizungumza kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jijini New York. Waziri Mkuu wa Uingereza Kia Stama ametangaza kuongeza bajeti ya idara ya ulinzi kutoka asilimia mbili nukta tatu hadi asilimia mbili nukta tano kufikia mwaka elfu mbili ishirini na saba. Hii ikikuja wakati Kia akitazamiwa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekuwa akishinikiza mataifa ya Ulaya kuongeza matumizi ya ulinzi. Chile imetangaza hali ya dharura na kafyu hadi asubuhi saa kumi na mbili baada ya ume umeme kukata na kukwamisha shughuli za usafiri na shughuli zote za kibiashara.