Mskilizaji, sasa ni saa na nusu Kigali, Rwanda. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya rdio facioa wakoli awamu ya pili ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifu utakazosikia ni pamoja na kwamba jeshi la DRC lawataka wanajeshi walioasi kurejea kwenye kambi ya kijeshi. Tume maalum nchini ji yapendekeza utawala wa kijeshi kuongezwa kwa miaka mitano zaidi. Wakati zaidi kikashifu Hamas kwa kuwaua watoto Barabara kabisa. Karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu msikilizaji. Hii leo ni Februari 21 mwaka 2025. Jeshi la DRC hapo jana liliwateka wanajeshi wake waliokimbia na kuasi e, jeshi kurejea kwenye makambi yao na kusaidia kampeni ya kulinda nchi yao, wakati huu waasi wa M23 wakiendelea kuchukua miji zaidi mashariki mwa nchi. hu Utoo umekuja wakati huu ambapo raia kwenye muji wa Lubero kaskazini mwa Goma wakiwa na hofu kufuatia vijiji kadhaa vya muji huo kudhibitiwa na waasi hao. Alain Mitela Kiwewa ni kiongozi wa wilaya Lubero, na hapa nazungumuza na mwanahabari wetu wa Goma, Chube Ngorombi. mimi ni administrateur du territoire militaire ya Lubero, iko asema kama adui aisha kamata mgini hapana, adui aya akamata mgini, adui iko kwa akingali kwanja mbali, waskari yote wiko kule mbele, atuka pole, Mungu amibariki hii Kongo iko ye ile yote wa agresseri wako nafanya hatawanafana namna gani na hi Kongo hii h aataikamataka hata moja. sauti yake lmte akiwewa kiongozi a wilaya Lubero alipozungumuzwa na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC vimemweka Chisekedi katika hali asintofahamu, asifahamu la kufanya, huku juhudi zake za kutaka jamii kimataifa kumsaidia kukabiliana na makundi ya waasi kijeshi zikionekana kugonga mwamba. Nchi ya Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya waziri wa serikali ya Rwanda na kutokana na kuunga mkono kundi la M23 linalopigana na mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Undani wa taarifa hii na Florence Kivuba. Katika taarifa yake, wizara ya hazina ya Marekani ilitangaza kumwekea vikwazo waziri anayehusika na maswala ya kikanda James Kabarebe, ikimtuhumu kuwa kiungo cha msaada kwa waasi hao pamoja na kupora madini ya nchi hiyo. Aidha, imemwekea vikwazo Lawrence Kanyuka Kingston, mwanachama wa M23 na kambi nyingine inayojulikana kama Muungano wa Mto Kongo, pamoja na kampuni zake mbili. Kufuatia tangazo hili Serikali ya Rwanda kupitia kwa msemaji wake Yolande Makolo amesema vikozo hivi havina msingi, badala yake vinalenga kudhoofisha juhudi za jumuiya za kikanda kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Serikali ya Rwanda wakati huo imekosoa kauli ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka vilabu vya Ulaya kama vile Arsenal, Bayern Munich na PSG kusitisha ushirikiano wao na Rwanda kutokana na vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC ambavyo Rwanda inadaiwa kuunga mkono wa watatu waasi wa M23. Samahani msikilizaji, Rwanda ikisema kauli ya DRC na inatishia umoja wa kikanda. Serikali ya kijeshi nchini Sudan hapo jana imemwita nyumbani balozi wake nchini Kenya kupinga kile imesema Nairobi kuruhusu wapiganaji wa RSF wanaoshirikiana wao ambao Samahani, ntarejelea msikilizaji, kupinga kile imesema Nairobi kuruhusu wapiganaji wa RSF na washirika wao kufanya mikutano ya kuunda serikali mbadala nchini Kenya. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake jo jajoi katika taarifa yake wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilimshutumu rais wa Kenya William Ruto kwa kuchukua msimamo wa kufedhehesha kwa kukubali na kuhimiza njama inayokiuka mamlaka ya Sudan. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilitetea hatua yake ya kukubali RSF kufanya shughuli zake nchini humo, waziri wake akisema kuwa mpango wa RSF unaendana na jukumu la Kenya katika mazungumzo ya amani ambapo imetaka kuwa mpatanishi kati ya pande hizo mbili. Siku ya Jumatano, Umoja wa Mataifa ilionya kuwa hatua hiyo inaweza kuongeza mgawanyiko wa nchi ya Sudan na kuzidisha mzozo huu kuwa mbaya zaidi. Kamati ya pamoja ya maridhiano ya kitaifa nchini Kenya, wakati huo NADCO, hatimaye imewasilisha ripoti yake bungeni kujadiliwa kuhusu mapendekezo ya kufanyia mabadiliko katiba ya Kenya ili kubuni nafasi kadhaa, ikiwemo nafasi ya waziri mkuu na kiongozi rasmi wa upinzani, siku chache baada ya Raila Odinga kushindwa kwenye uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, akipigiwa chapuo hivi sasa kwa waziri mkuu wa Kenya. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Kwingineko, tume maalum ya maridhiano nchini Nijeri yamependekeza utawala wa kijeshi kuongeza kwa angalau miaka mitano kabla ya kurejesha utawala wa kiraia, mapendekezo ambayo pia hayatazuia wanajeshi kujihusisha na siasa. Taarifa zaidi na Jupiter Mayaka. Mapendekezo hayo ambayo ni mwanzo mpya kwa nchi yake yamewasilishwa kwa Jenerali Tiani ambaye ana usemi wa mwisho. Abdulahi Seidu, naibu mwenyekiti wa tume hiyo ambaye amekuwa akiongoza mazungumzo ya kitaifa kuhusu hatma ya uongozi wa nchi hiyo amesema kipindi hicho cha mpito cha miezi sitini kinaweza kubadilika kwa kutegemea hali ya usalama nchini humo. Aidha, imekubaliwa kuwa vyama vyote vya siasa nchini humo vivunjwe na kuundwa kwa vyama vipya viwili hadi vitano vitakavyojihusisha na siasa nchini humo. Jeshi la Ufaransa nchini Ivory Coast limerejesha kwa serikali kambi ya kijeshi ya Solee baada ya wanajeshi hao kuhudumu miongo kadhaa nchini humo. Wanaondoka ikiwa ni hatua a hivi e, karibuni kwa mataifa ya Afrika Magharibi kujaribu kupunguza ushawishi wa Ufaransa eneo hilo. Mkosoaji wa utawala wa kijeshi nchini Guinea, Abdul Sako aliyetekwa na watu waliokuwa wamejihami kutoka nyumbani kwake amepatikana akiwa katika hali mahututi, amesema wakili wake. Mwana habari tajika nchini Tunisia Mohamed Belghaleb ameachiliwa kutoka korokoroni baada ya uamuzi wa mahakama. Amekuwa akizuiliwa mwaka uliopita kwa tuma za kueneza habari za kupotosha RFI. Kwingineko duniani, msikilizaji, jeshi la Israeli linasema moja ya mili iliyokabidhiwa hapo jana na Hamas kutoka Gaza haukuwa mateka Shiri Bibas. Uh, Tel Aviv ikashifu kundi hilo kuwaua watoto wawili. Katika taarifa yake, jeshi limesema litatambua maiti mbili za watoto wa Shir. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Benjamin Netanyahu ameapa uh, kundi hilo ku, kulipa gharama ya damu ya kila mateka aliyouawa vin... sisi sote tuna maumivu yanayochanganyika na hasira. Kulanu, sisi sote tumekasirika na yule mnyama Hamas. Majeneza manne ya wapendwa wetu yanatulazimisha kufanya zaidi kuliko awali kwa kuahidi na kujiapiza kwamba kile kilichotokea Oktoba saba hakitokei tena. Sauti ya damu ya wapendwa wetu inatulilia kutoka ardhini. Inatutaka kukubaliana na ukweli kuwa tunaishi na wauaji na tutawazuia. Mioyo yetu imevunjika lakini roho zetu hazijavunjika. Sauti ya ki Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli, waziri mkuu wakati huo ule. Benjamin Netanyahu ameagiza operesheni ya kijeshi eneo la Ukingo Magharibi baada ya mabasi matatu yaliyokuwa na abiria kulipuka eneo la Bat Yam karibu na jiji la Tel Aviv. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa la Marekani, Michael Waltz, amesema ni lazima Ukraini kubali mkataba kuhusu Washington kuchimba baadhi ya madini yake muhimu ili kulipa fidia ya msaada ambayo nchi hiyo imetoa kwa Kiev. Rais Trump, Trump ni wazi amechukizwa na Rais Zelenski uh, right na ni kutokana na ukweli uh, kwamba hajafika mezani na hayuko tayari uh, kuchukua fursa uh, hii ambayo tumetoa. Ila nadhani hatimaye atafikia uh, hiyo uh, hatua uh, na natumai itakuwa mapema that zaidi that so hata hivyo kama Rais Trump alivyowaelezea wenzetu wa Urusi uh, na ninataka kuweka wazi, uh, wazi uh, leo, amelenga kusimamisha mapigano na kusonga mbele. Lengo lake ni kufanya vita hivyo Haya yanajiri wakati huu Rais Volodimir Zelenski hapo jana alikutana na mjumbe wa Rais Donald Trump saa chache baada ya kumwita dikteta. Bunge la Seneti pale pale nchini Marekani limeidhinisha Kash Patel, mshirika wa karibu wa Rais Donald Trump, kuongoza idara ya ujasusi ya FBI. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yahitaji kukubali, yatahitaji kukubali na kuendelea na michango yao kwa jamii licha Marekani kusitisha ufadhili wake kwa mataifa ya kigeni, amesema mkurugenzi wa shirika la kibinadamu Tom Fletcher. Ni matangazo ya msikilizaji ambayo yanakuja mbashara hivi punde. Tunapata habari za mchezo