Afrika kati, msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, Awamu ya pili ya matangazo yetu, baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba jeshi la Uganda limeingia kwenye muji wa Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makundi ya wapiganaji nchini Mali ya dai jeshi liwaua raia 21 wakati Hamas na Israeli wakitangaza kuwafikia makubaliano kuhusu kuachiwa kwa mateka sita walio hai. Ikiwa leo msikilizaji, ni Februari 19 mwaka 2025. Karibu sana kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu. Jeshi la Uganda limeingia kwenye mji wa Bunia, mji mkuu wa jimbo la Ituri, mashariki mwa nji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi hilo likisema limeingia kukabiliana na makundi yenye silaha yanayoua raia kwa misingi ya ukabila. Kutoka Beni, mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Kumeshafanyika mikutano miwili katika kipindi cha wiki moja mjini Boga na jijini Bunya mkoani Ituri ili mradi kupanga pamoja mbinu za kukabiliana na makundi yanayoendesha mauaji ya raia. Jil Ngongo, msemaji wa jeshi la Kongo mkoani Ituri: kutakuwa na ujumbe mkubwa kutoka Kinshasa kwa kushirikiana na ule wa Uganda, itahusu mipango itakayotekelezwa katika operesheni ya pamoja kati ya FRDC na UP. Raia watulie wasiwe na wasiwasi, kwani kila kitakachofanyika kitakuwa kikitangazwa rasmi. Je, raia wana hisia gani? Je, Donelosa ni kiongozi wa kiraia mjini Bunya. Hivi sisi hatuone kitu kibaya pale. Na katika mji jirani wa Beni, Kivu Kaskazini, MONUSCO yahamisha baadhi ya, ya wafanyakazi wake. Kandilo ni msemaji wa MONUSCO nchini Congo za idadi ya wafanyakazi wake kitaifa na ni mpango uliochukuliwa kama tahadhari kutokana na hali ya kiusalama isiyoridhisha. Ila wafanyakazi wanaoshughulika na hali za kibinadamu wanabaki. Baadhi ya wafanyakazi wanaelekea Kinshasa na wengine Entebe nchini Uganda. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia DRC ni kwamba jeshi la Burundi limekanusha madai ya kujiondoa kwenye mashariki mwa taifa la DRC ambapo limekuwa likishirikiana na jeshi la FRDC kupambana na waasi wa M23, licha ya vyanzo kadhaa vya habari kudai wanajeshi wa Burundi wameanza kuondoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yakijiri hayo rais rais wa wa wa wa DRC DRC Felix Tshisekedi amekutana mwenyekiti umoja wa Afrika ambaye pia ni mpatanishi mkuu wa mzozo wa DRC, rais wa Angola, Joao Lourenco, kujadili hatua gani zitachukuliwa kudhibiti ambao anaendelea kutatiza usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Na shughuli za usafiri kwenye Ziwa Kivu zilianza tena hapo jana baada ya kusimama kwa wiki tatu kutokana na vita vinavyoendelea kushuhudiwa katika eneo hilo. Kwenye bandari ya mji wa Bukavu uliotekwa na waasi wa 23 juma moja lililopita, boti na meli zimeonekana zikisafiri kuelekea mji wa Goma. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe na maelezo zaidi. Ikiwa na abiria zaidi ya mia mbili mashua anglebere ilikuwa ya kwanza kuwasili mchana kati kwenye bandari na kupokelewa na mamia ya wananchi wa Goma. Akitokea mjini Bukavu mwamini Shantale aelezea hisia zake, tunashukuru sana, tunakuya, Kuanza tena kwa shughuli hizi kwenye ziwa Kivu kunaashiria hatua muhimu katika kurejea kwa utulivu, wamesema wananchi waliowasili bandarini kushuhudia tukio hilo. Ni alama ya amani, kwani tukishaona wandugu wetu wa Bukavu wanaanza kuja na si wa Goma tunaanza enda Bukavu inamaanisha alama ya amani Mbo, na hapa Goma, kama, na vengine vevakapagoatukaa kama tavaaaaitunafurahsanaabaziaafia sana. Katika tangazo lao Jumatatu wiki hii, viongozi wa M23 walizitaka meli na boti kuanzisha safari kwenye ziwa hilo kama njia muhimu ya usambazaji wa bidhaa kwenye miji ya Goma na Bukavu. Benjamin Kasende, Goma, RFI Kiswahili. Benjamin Kasemba akiondoka. Ni kwamba Umoja wa Mataifa umesema waasi wa M23 waliua kwa kuwapiga risasi watoto watatu ambao walikuwa wakicheza na bunduki na magwanda ya kijeshi yaliyoachwa na wanajeshi wa FRDC wakati wasi hao walipowasili katika mji wa Bukavu. ueni kisema kitendo hicho ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Wapiganaji wa RSF nchini Sudani wameripotiwa kuua raia zaidi ya mia mbili katika muda wa siku tatu kusini mwa mji mkuu wa Khartoum, mtandao wa mawakili nchini humo umethibitisha. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hali ya kibinadamu kwenye taifa hilo inaogofya anavyoeleza anavyo, hapa msemaji wake Stephane Dujarric Ofisi ya haki za binadamu imebaini kuwa ukiukaji wa sheria umechochea dhuluma na haki za binadamu kuvunjwa nchini Sudan, wakati wa mapigano yakienea zaidi. Ripoti ya haki za binadamu imetoa wito wa jumuiya ya kimataifa kuwajibika ili kuzuia machafuko na usambaaji wa silaha. Kamishna wa tume hiyo Volka Toki amesema mwendelezo wa mashambulio ya makusudi dhidi ya raia, miundombinu, mauaji na ubakaji inaonyesha namna pande zote zimeshindwa kuheshimu kanuni na sheria za kimataifa na zile za haki za binadamu. Sauti yake bila shaka, msemaji wa wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujerik. Naam, leo kwenye habari rafiki Victor Mturi, tunajadili nini? Wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi nchini Sudan na washirika wake wakiwemo wanasiasa wapo jijini Nairobi nchini Kenya, wanakojadiliana kuhusu uundwaji wa serikali mbadala, wakati huu inapoendelea na vita. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumzia vipi harakati hizi za RSF? Anafikiri kwa nini Kenya imewaruhusu wanamgambo hao kukutana katika nchi yake? kushiriki atume ujumbe wa wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, ina mbili sufuri. wasi wa Tuareg kaskazini mwa nchi ya Mali wamewatumwa wanajeshi wa serikali kwa kushirikiana na mamluki wa Urusi wa Wagner kwa kuhusika na mauaji ya raia 21 waliokuwa wakisafiri kuelekea Algeria kwenye mji wa Gao. Mengi zaidi na mwandishi wetu Paul Nzioki. Katika taarifa nyingine, muungano wa Azawadi umesema watu wanne waliuawa na wanajeshi wa Mali na wa Wagner siku ya Jumapili katika kijiji cha Aslag kilichopo katika mkoa wa Kidal. Mapigano kati ya wapiganaji wa Tuareg na jeshi la Mali yaliripotiwa wiki hii ambapo wapiganaji watano waliuawa. Kwa upande mwingine, jeshi la Mali limesema lilitekeleza operesheni kadhaa za kijeshi na kuwaua magaidi saba katika maeneo ya waasi. Hali ya usalama kaskazini mwa Mali imekuwa tete kwa muda mrefu kutokana na vita vinavyoendelea kati ya serikali ya Mali na vikundi vya waasi wafanyakazi wa afya wanaotoa chanjo ya ugonjwa wa surua nchini mali wamesema wanapitia kipindi kigumu kutoa chanjo hiyo kwenye maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya wapiganaji wanaodai utoaji wa chanjo huyo ni kusambaza magonjwa kiongozi wa upinzani nchini tunisia bir musi amefikishwa tena mbele ya mahakama kufunguliwa mashtaka kuharibia shirika moja jina aludai inaendesha sera za itikadi kali Matangazo hayo yakumbuka kwamba msikilizaji anakuja mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi, uh, nchini Kenya. Kundi la Hamas na Israeli wametangaza kuafikia makubaliano kuhusu kuachiwa kwa, kwa mateka sita walio hai na wengine wane waliokufa. Haya yanajiri wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Israeli Gideon Saar akisema wameanza majadiliano ya awamu ya pili na kundi hilo kama mpango, kwa mfano, kama nasema kama kama mpango, kwa mfano ni kuhamisha udhibiti wa kiraia kutoka Hamas hadi PA na kuendelea baada ya kuwepo kwa mashirika ya kigaidi huko, kulingana na mtindo wa Hezbollah wa Lebanon, haikubaliki kabisa, ikiwa huo ndio mpango, lakini tutaona itakuwaje. Israeli na Marekani zimekuwa zikishinikiza Hamas kuachia mateka wote walio hai na wale waliouawa. Urusi kupitia waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov imesema haitakubali walinda amani kutoka muungano kujihami wa kujihamiwa NATO kuingia nchini Ukraine, hasa wakati huu mazungumzo ya kutafuta amani kule Ukraine yakiendelea kuendeshwa na Marekani na taifa la Saudi Arabia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anaugua ugonjwa nimonia katika mapafu yake yote na hali yake inasalia kwa tete, uongozi wa Vatican umesema. Mamlaka nchini Brazil zimemfungulia mashtaka aliyekuwa rais Jair Bolsonaro na wafuasi wake kwa jaribio la mapinduzi baada ya kujaribu kukataa matokeo ya uchaguzi yaliyofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Msikilizaji matangazo hayo, kumbuka kwamba pia yanakujia moja kwa moja kupitia Sauti ya Injili redio mkoani Kilimanjaro, wilaya ya Moshi, kupitia masafa ya tisini na mbili nukta tatu FM ukiwa nchini Tanzania.