Afrika ya mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu Afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia awamu hii, DRC ya ukosoa Umoja wa Mataifa kwa kufumbia macho kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa masuala ya utamaduni wa Ufaransa azuru eneo linalozozaniwa kati ya Moroko na Algeria, na viongozi wa Ulaya wagawanyika kuhusu namna ya kujibu mabadiliko makubwa ya sera ya rais Trump kuhusu Ukraine. Popote pale unatusikiliza, hujambo na karibu. Serikali ya DRC hapo jana imeukosoa Umoja wa Mataifa kwa kuendelea kufumbia macho kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo Wakati huu waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wakiudhibiti mji wa pili kwa ukubwa wa Bukavu, DRC imewasilisha barua kwa baraza la usalama ikilikosoa kwa kushindwa kusimama na nchi yake kukemea kile imesema ni uvamizi wa, wa, wa wazi wa Rwanda kwenye ardhi yake. Adolfe Amisi ni kiongozi wa vijana wa chama tawala cha UDPS. Depuis, kuingia ya armee rwandaise na ba supplétif yabo ya ba M23 abapende kuona chama cha IDPS, donc tunasema duniani nzima itusikie, Kongo nzima itusikie, kama wana memba wote wa IDPS wamekuwa na maisha ya kuogopa fasi zote kwenyewe ile arme rwandese iko na basipletife yabo ya ba M23 kwa na memba wote wa chama chetu hawana maisha nzuri. Watu wote wa droit de l'homme batie macho ya kuangalia kama sisi tuko chama ya mapiganisho. Hapana, tuko chama yenyewe inasemea demokrasia, kwa hiyo inafaa heshima iwe. Ni sauti yake Adolphe Amisi, ya kiongozi wa vijana toka chama tawala cha UDPS nchini DRC. Serikali ya Burundi inasema takriban watu elfu kumi wamekimbia toka mashariki mwa DRC na kuvuka mpaka wake wa magharibi katika muda wa siku tatu zilizopita, kutokana na uvamizi wa waasi wa M23. Viongozi wa kidini toka kanisa Katoliki na wale wa Kiprotestanti nchini DRC wako barani Ulaya kukutana na wanasiasa walioko uhamishoni wa ikiwa ni mwendelezo wa kujaribu kuzungumza na wadau kupata suluhu ya mzozo ambao unaendelea mashariki mwa nchi hiyo. Wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Ziara yao inafanyika baada ya kuwa wamekutana na rais Felix Chisekedi, viongozi wa kundi la waasi wa M23 pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame wakiwa Ubelgiji. Mwishoni mwa juma lililopita, walikutana na mwanasiasa Mois Katumbi, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, ambapo pia wakakutana na wanasiasa wengine kama mbunge wa zamani Claudel Lubaya, Jean Claude Mvwemba na Frank Diongo, ambao wanapewa hifadhi ya kisiasa na Ubelgiji. Aidha alikutana na wandani wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila aliyewakilishwa na Raymond Shibanda, Nehemia mwilamya na Josef Makila. Wakiwa huko pia walikutana na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya kwenye nchi za Maziwa Makuu. Ziara zote hizi viongozi hawa wakiweka wazi mpango wao wanaosema utasaidia kuleta suluhu ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limelaani uporaji wa maelfu ya tani za chakula cha msaada katika mji wa Bukavu mashariki mwa DRC baada ya waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda kuingia katika mji huo mwishoni mwa wiki iliyopita. Mwanasiasa kinara wa upinzani nchini Uganda ambaye pia ni rais wa chama cha upinzani cha NUP Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine ametoa makataa ya saa 48 kwa Rais Yoweri Museveni kumwachia mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye pamoja na wafungwa wengine wa kisiasa. We have just met leaders and members of different political formations. Tumekutana hivi punde tu kama viongozi wa mrengo tofauti ya kisiasa ya upinzani. Tumeungana kusimama katika mshikamano na Dkt Kiza Besije na wafungwa wengine wa mwafaka wa kisiasa ambao bado wanazuiliwa gerezani kinyume cha sheria hata baada ya tamko la mahakama kuu. Tunasikitishwa sana na hali mbaya ya afya ya Dkt Besije na pia tunaarifiwa kuwa kuna wafungwa wengine katika hali yake. Kwa pamoja, tunatoa kauli ya mwisho ya saa na nane kwa serikali kumwachilia Dr. Besige na wafungwa wengine wa kisiasa kwa kufuata uamuzi maha wa mahakama ta kuu. Ikiwa sivyo, tutatangaza mfululizo wa hatua za kitaifa kwa watu kuinuka na kukomesha hali hii ya kutojali. Tunatoa wito kwa wananchi wote kuungana nasi kusimama kwa mshikamano sio tu na Dr. Kiza Besige, bali pia na wafungwa wengine wa kisiasa ambao bado wanashikiliwa gerezani kinyume cha sheria. Ni sauti yake mwanasiasa kinara wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi. Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni sita kutoka kwa wahisani ili kuwasaidia watu walioathirika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Florence Kiboba na maelezo zaidi. Katika taarifa yao ya pamoja shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA na lile la kuhudumia wakimbizi UNHCR yanasema lengo ni kutoa msaada wa karibu kwa watu milioni 26 mwaka huu. Umoja wa Mataifa umetahadharisha, bila ufadhili wa haraka, theluthi mbili ya watoto watakosa fursa ya kupata elimu, huku wakimbizi milioni nne na laki nane na jamii zinazowahifadhi wakiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, umoja wa mataifa umesema vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha watu milioni kumi na mbili kusalia bila makazi. Kati yao karibu milioni tatu na laki tano wakikimbilia katika mataifa jirani. Victor Muturi, tujuze mada ya habari rafiki Serikali ya Uganda inapata shinikizo kutoka kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Kiza Besije, anayekabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi ambaye kwa siku kadhaa sasa amegoma kula akiwa gerezani, hali ambayo imedhoofisha afya yake. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje masaibu yanayomkumba Besije, anafikiri ni kwa nini nachukua muda kuhamisha kesi ya mwanasiasa huyo kutoka mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama za kiraia kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420. Waziri wa masuala ya utamaduni wa Ufaransa, Rachida Dati, anafanya ziara eneo la Sahara ya Magharibi ambalo limekuwa likizozaniwa kati ya Moroko na Algeria, ziara hiyo ikilenga kuonyesha kwamba Ufaransa inaunga mkono mamlaka za Moroko eneo hilo, anavyoripoti Benson Wakoli. Dati anatarajiwa kufungua rasmi kituo cha utamaduni cha Ufaransa eneo hilo la Sahara ya Magharibi, Dati akisema kwamba ziara yake eneo hilo ni ishara kubwa ya Ufaransa kuunga mkono nchi ya Moroko, na kwamba Ufaransa imetumia nafasi yake katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kusimama na Moroko. Mwaka uliopita Rais Emmanuel Macron alifanya ziara nchini Moroko na pia kusitiza kuwa Sahara ya Magharibi ni sehemu ya Moroko. Nchi nyingine ambazo zimetangaza kuunga mkono Moroko ni pamoja na mataifa ya Israeli na Hispania pamoja na mataifa ya Kiarabu. Mzozo kuhusu Sahara Magharibi ulianza mwaka 1975 kati ya Morocco na wapiganaji wa Polisaria wanaoungwa mkono na Algeria ambao wamekuwa kidai eneo la Sahara Magharibi ni sehemu yao. Takriban watu ishirini waliuawa kaskazini mwa Mali siku ya Jumatatu wakati magari yaliyokwama waliokuwa wakisafiria kushambuliwa huko, vyanzo vya ndani vikilaumu mamluki wa Wagner na jeshi la Mali kwa kuhusika. Ukiwa Dodoma Tanzania, matangazo haya unayapata kupitia Uzima Redio mita bendi ya 94.0 na ICFM kule Njombe mita bendi ya 99.5 Viongozi wa Ulaya waliokutana jijini Paris, Ufaransa, wamegawanyika kuhusu namna ya kujibu mabadiliko makubwa ya sera ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Ukrain, wakati huu Ufaransa na Uingereza zikishinikiza hakikisho la usalama kwa Kiev, huku Ujerumani ikijiuliza kuhusiana na mpango wa kutumwa kwa wanajeshi. Kiestama ni waziri mkuu wa Uingereza, Amani ya kudumu nchini Ukraini ndiyo itakayoihakikishia uhuru wake, Putin na kuzuia Putin kufanya uvamizi the... siku zijazo. Kauli za hivi punde kutoka Marekani hazistahili kushangaza. Kuhusu ulinzi, ni rasmi, Marekani iweze kutegemewa, ila kwetu sisi watu wa Ulaya tutahitaji kufanya la ziada, kwa kutumia pesa zaidi na misaada mingine ambayo tumekuwa tukitoa. Ulaya sharti itekeleze jukumu lake, lakini sharti Marekani itangaza msimamo wake. a US backstop, a US, maana uungwaji mkono wa Marekani ndiyo mbinu ya pekee ya kuzuia Urusi dhidi ya kuvamia tena Ukraine. Sauti yake Kiestama, waziri mkuu wa Uingereza. Na waziri wa fedha wa Israeli alisema jana kwamba wanamgambo wa Hamas ni lazima wasalimishe silaha zao na kuondoka katika ukanda wa Gaza. Matamshi anayoyatoa kuelekea mkutano wa baraza la mawaziri kujadili awamu inayofuata ya usitishaji mapigano kati ya Israeli na wanamgambo wa Palestina. Na ndege ya shirika la ndege la Delta Air ilipinduka na kujeruhi watu kumi na wanane kule Toronto, Canada.