Ukiwa Lubumbashi nchini DRC ni saa moja na nusu, kule Kampala nchini Uganda ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia tuki mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji mm, katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Mamlaka nchini DRC zimekiri kuwa waasi wa M23 wameudhibiti mji wa Bukavu saa chache tangu kundi hilo linalosaidiwa na Rwanda kudhibitisha hilo. Aliyekuwa waziri mkuu wa Mauritius Prandid Jugnat ambaye alikamatwa kwa kosa la utakatishaji wa fedha ameachiliwa kwa dhamana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesisitiza kuwa kundi la Hamas lazima litokomezwe kabisa. Msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Mamlaka nchini DRC hatimaye zimekiri waasi wa M23 kuudhibiti mji wa Bukavu, saa chache kupita tangu kundi hilo linalosaidiwa na Rwanda kudhibitisha. Hatua ya waasi hao imeibua hisia mseto kwenye mji huo huku kukiwa na ripoti za uporaji na wizi. Mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo wengi kati ya askari wa M23 waliingia kwa mguu wengine kwa magari majira ya saa kumi na mbili asubuhi, wakipepewa na baadhi ya wakazi ambao wengi kati yao wamesema wamechoshwa na uporaji uliofanyika siku mbili zilizopita katika nafasi mbalimbali mbali. Kanali Bernard Byamungu, naibu kamanda wa operesheni na ujasusi wa M23, alihutubia raia wa Bukavu kwa kifupi, akiwaalika kubaki kimya, akionya pia wote ambao bado wanamiliki silaha na askari wanaojificha Bukavu kujisalimisha kwa hiari, lakini pia milio ya risasi ilisikika asubuhi hadi saa tatu kando ya kambi Sayo. Washuhuda wanasema ni watoto wa maaskari waliojihami silaha huku wakidai wanataka kuzuia M23 kuingia Bukavu. Hatimaye baadhi ya wakazi waliondoka nyumbani wakijitembeza barabarani ili kujionea maafa mbalimbali, hasa namna ambavyo maduka na masoko zimeporwa. Gereza kuu la Bukavu pia limeporwa na kuchomwa moto. Inavyoonekana kwa sasa ni wauzaji wa vyakula wanavyoviuza kando ya barabara. Hakuna teksi isipokuwa tu zile zilizokodiwa na familia zilizofiwa. Magari ya kubeba wagonjwa pia yanazunguka kupeleka hospitalini waliojeruhiwa. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wakati hayo ya kijiri, maelfu ya raia kwenye mji wa Bukavu wameripotiwa kukimbilia taifa jirani la Burundi kufuatia uvamizi wa kundi la waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda vyanzo vya usalama kwenye mji huo vimethibitisha. Umoja wa Afrika umeonya dhidi ya mpango wowote wa kuigawa mara mbili nchi ya DRC wakati huu waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wakichukua mji wa Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo. Kamishna kamishna wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika Bankole Adeoye amesema suluhu la Congo haipaswi kuwa mgawanyiko. Umoja wa Afrika unazitaka pande zote katika mzozo huu kukumbatia mazungumzo. Hii itakuwa ndiyo njia ya pekee ya kusuluhisha. Baraza limepitisha pia maazimio ya kikao cha EAC na SADC ya hivi karibuni. Ni muhimu pia tuanze kufikiria kuhusu kuwapokonya silaha na kuwakomesha waasi ambao wamekuwa wanapigana, lakini pia nasisitiza, AU inataka mazungumzo jumuishi kumaliza mzozo huu. Kauli yake ameitoa wakati huu wito wa kusitishwa mapigano mashariki mwa DRC ukiendelea kutolewa. Serikali ya Uingereza imeunga mkono mataifa mengine ya magharibi kuonya kuhusu machafuko yanayoendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi ya DRC, London ikiwataka waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuondoka katika miji inayoshikilia wizara ya sheria nchini Uganda imesema iko tayari kuondoa kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani Kiza Besigye katika mahakama ya kijeshi ikiwa mwanasiasa huyo ataamua kusitisha mgomo wake wa kula. Besigye amegoma tangu, mwaka elf, tangu Februari tarehe kumi kushinikiza kuachiliwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameunga mkono harakati za nchi za Afrika kudai fidia kutoka kwa wakoloni wao wa zamani. Kwa muda sasa, nchi za Afrika zimekuwa zikishinikiza kupewa haki na fidia kutoka kwa wakoloni wao wa zamani, viongozi wakidai nchi hizo zinachangia umaskini na mizozo inayoendelea kushuhudiwa. It is high time, ni muda mwafaka wa kudai haki ya ukatili uliofanywa wakati wa ukoloni. Africa Afrika ilikuwa bado chini ya ukoloni wakati mashirika ya kimataifa yalipoundwa na inaendelea kunyimwa haki in just. Wewe tazama tu muundo baraza la usalama no, hakuna sababu ya Afrika kutokuwa na uwakilishi wa kudumu katika karne hii ya 21. I will keep working, nitaendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika na nchi wanachama kuhakikisha Afrika inapata haki na uwakilishi hitajika, ikiwemo nafasi mbili za kudumu kwenye Baraza la Usalama ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Douglas Omariba unaipi katika makala habari rafiki. Nam, asante. Kikao cha viongozi wa Afrika kimetamatika rasmi mwishoni mwa wiki iliyopita nchini Ethiopia, mzozo wa DRC na Sudani ukigubika mijadala yao. Hata hivyo, wamemaliza vikao bila kuja na suluhu ya mizozo ya nchi zote mbili, ambapo waliishia kwa kutoa wito wa kusitisha mapigano. Tunamuuliza msikilizaji, anaridhika na matokeo ya kikao hiki? Anadhani nini cha zaidi viongozi hao wangefanya kukomesha mizozo barani Afrika. Kushiriki atume ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254110000420. Msikilizaji mm, mamlaka nchini Mauritius zimemwachilia kwa dhamana aliyekuwa waziri mkuu Pradith Jugnauth ambaye alikamatwa siku ya Jumamosi kwa kosa la utakatishaji wa fedha. Mwandishi wetu Benson Wankoli na maelezo zaidi. Pravind alikamatwa pamoja na mkewe kutiba Jacknouth baada ya polisi kupata mifuko iliyojaa pesa kwenye nyumba zinazoaminika kuwa za washirika wake na kupata saka baadhi zilizokuwa na majina ya Pravind. Pravind, hata hivyo, mbele ya mahakama katika jiji kuu la Port Louis amekanusha mashtaka dhidi yake. Waziri mkuu wa zamani wa Mauritius kati ya mwaka 2019 hadi mwaka 2024, ametokea katika familia ambayo imekuwa kwenye siasa za Mauritius tangu kisiwa hicho kujipatia uhuru wake mwaka 1968. Aliondoka madarakani mwaka uliopita baada ya chama chake cha, machake, cha Militant Socialist Movement kushindwa kwenye uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Nchini Afrika Kusini, kiongozi wa chama cha Economic Freedom Fighters Julius Malema amesema hatakubali kudharauliwa na bilionea Elon Musk au rais wa Marekani Donald Trump kufuatia matamshi yao ya hivi karibuni wakimtuhumu mwanasiasa huyo kuchochea mauaji dhidi ya wazungu wachache kwenye taifa hilo. Chama tawala nchini Togo kinachoongozwa na rais kimeshinda viti 34 kati ya 41 vya seneti vilivyoamuliwa katika uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita, huu ukiwa uchaguzi wa kwanza chini ya katiba mpya. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameonekana kuunga mkono wazo la rais wa Marekani Donald Trump aliyependekeza raia wa Palestina kuondolewa kwenye eneo la Gaza kupisha ujenzi wake. Aidha, Netanyahu amesema nchi yake itaendelea kushirikiana na Washington kuhakikisha Hamas inatokomezwa. Mimi na rais Trump tunafanya kazi kwa kushirikiana na tuna mbinu inayofanana lakini hatuwezi kuitangaza hadharani ni lini mashambulizi yataanza na kweli yataanza iwapo mateka wote hawataachiwa huru kwa wakati israel iko tayari kuwafikia malengo yake ya vita ambayo tulipanga awali baada ya shambulio la oktoba saba tutaharibu uwezo wote wa hamas wa kijeshi na uongozi wake wa kisiasa kule gaza na kuhakikisha kwamba gaza kamwe haiwezi kuwa tishio kwa israel Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel. Mjane wa aliyekuwa mwanasiasa wa upinzani nchini Urusi, Aleksei Navalny, Julian Navalenya, ametoa wito wa, ametoa wito kwa raia wa nchi hiyo walioamishoni wa kufanya maandamano kupinga kunyimwa nafasi ya kurejea nyumbani. Yulia alikuwa akizungumza katika kanisa la Berlin wakati wa kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kifo cha mumewe. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, kumradhi, amesema nchi yake iko tayari kupeleka wanajeshi wake nchini Ukraine kulinda amani ikiwa inahitajika. Kauli ametoa wakati huu leo hii, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitarajiwa kuwa mwenyekiti ama mwenyeji wa mkutano na mwakilishi wa Ulaya kuhusu mzozo wa Ukraine. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda hivi karibuni atakutana na rais wa Urusi Vladimir Putin.