Msikilizaji, hivi sasa ni saa mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli baada ya taarifa msikilizaji, ambazo tumekuendelea ni pamoja na kwamba viongozi wa AU kujadili suala la utovu wa usalama mashariki mwa DRC licha ya rais wa DRC kusema hata hudhuria kikao hicho. Human Rights Watch ataka viongozi wa kijeshi wanaokiuka haki za binadamu kuchukuliwa hatua. Ukraine nayo ikisema mkataba wa amani bila kuhusishwa hautakubalika. Hujambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu msikilizaji, ikiwa leo ni Februari 14 mwaka 2025, siku yao wapenda nao. Nchini DRC, ujumbe wa kanisa Katoliki na kanisa la Kiprotestanti nchini Congo, madhehebu mawili makuu ya kidini nchini humo, unaendelea na mashauriano yake iki, ikiwa ni sehemu ya mpango wao unaoitwa mkataba wa jamii wa amani wa kuishi pamoja vizuri katika DRC na eneo la maziwa makuu. Alibilali, nini kinafuata sasa baada ya mkutano wao na Corne Nanga, mratibu wa AFC na M23, Jumatano iliyopita. Baada ya kukutana na mratibu wa AFC M23 mjini Goma, ujumbe huo ulielekea mjini Kigali nchini Rwanda kukutana na rais Paul Kagame kama sehemu ya mkutano wao wa mashauriano ya mkataba wa kijamii kwa ajili ya amani na kuishi vizuri pamoja nchini DRC. Na sasa ujumbe huo umepanga kwenda Ulaya mwanzoni mwa juma lijalo, ambako wamepanga kukutana na viongozi mbalimbali wa kisiasa akiwemo Moizi Katumbi Chapwe katika mwendelezo wa mazungumzo ambao tayari walianzisha jijini Kinshasa na Martin Fayulu na Denis Esanga, wamepanga pia kukutana na wajumbe wa Rais Joseph Kabila, aliyetuhumiwa kuwa nyuma ya FCM 23 wajumbe mbalimbali wa upinzani wa Rais Felix Tshisekedi nao wamepangwa kukutana na wajumbe hao. Itakuwa fursa pia ya kujadili kwa kina kuhusu mgogoro wa kisiasa nchini DRC na suala kuachia uhuru kwa wafungwa wa kisiasa akiwemo Seth Kikuni. Wajumbe hao wamepanga pia kukutana na viongozi kadhaa wa barani Afrika na baadaye watarejea jijini Kinshasa kufanya tathmini na kupanga mikakati ya hatua ifuatayo. Tukasalia DRC, rais wa taifa hilo hata kuwepo kwenye kikao maalum cha wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika wanaotarajiwa kukutana baadaye leo kujadili hali ya utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake, kikao ambacho kinatarajiwa kuwakilishwa kuwa na waziri mkuu Judith Suminwa ili kuidhinisha maazimio ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na sadiki kuhusu usitishaji wa vita. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva, katika mazungumzo na mwandishi wetu Karo Koril, aliji Disababa amesema hivi karibuni wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na sadika watakutana kujadili namna na ya kutekeleza maazimio hayo. Mwanzo kutakuwa na mkutano wa amri kuu wa majeshi katika hizo nchi unganishi za SADAC na EAC, ambao wataweza kutoa mipango ama harakati za vile kutakuwa na ile um, ceasefire, alafu tutakuwa na mkutano wa baraza la mawaziri e, mambo ya nchi za nje na pia maswala pia ya defense ambao watakutana na kupata report kutokana na hao amri jeshi ambao watakuwa wamekutana wakuu wa mataifa ya Afrika wanatarajiwa kupitisha maazimio ya usitishaji vita yaliyokubaliwa jijini Dar es Salaam wiki moja iliyopita. Na wabunge wa Ulaya kwa kauli moja wametoa wito wa kusitisha mara moja kwa makubaliano yaliyotiwa saini Februari 24 na Rwanda kutokana na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, huku waziri mpya wa mambo ya nje wa Ubelgiji Maxime Prevot akitaka Rwanda kuchukuliwa vikwazo. Nous devons avoir une reaction beaucoup plus forte. Lazima tuwe na mwitikio wenye nguvu zaidi ya tunaojua leo jukumu la Rwanda mashariki mwa DRC. Dhamira yetu upande wa ufalme wa Ubelgiji ni kushawishi mataifa mengine wanachama ambao wengi wameanza kuona kwamba muda umewadia sasa wa vikwazo. Ubelgiji imeshawishi kusitishwa kwa mazungumzo yoyote ya kisiasa, kiusalama na Rwanda, imeshawishi pia Umoja wa Ulaya kusitisha taba wa madini na Rwanda unaokosolewa. Tumeomba pia kusitishwa kwa ufadhili wa Umoja wa Ulaya kwa jeshi la Rwanda huko Msumbiji. Kinachosubiriwa ni kuona iwapo juhudi hizi za vikwazo dhidi ya Rwanda zitafaulu. Aula, katika hatua nyingine, huko Arusha Tanzania, nchini ama kesi iliyowasilishwa na DRC kuishtaki Rwanda kwenye mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu kwa mauaji ya ukiukaji wa haki za binadamu huko Kivu Kaskazini mwaka uliopita imeweza kusikizwa. Profesa Evan Mingashong ni mwakilishi wa DRC katika kesi hiyo. Ni muda sasa mahakama kuchukulia suala hili kwa ukubwa. Hali ni mbaya sana, Mheshimu makamu wa rais, tunagawanyika kupitia suala hili. Mahakama imetolewa wito wa kuthibitisha ukuu wa nguvu ya sheria juu ya sheria ya nguvu na kuchangia kukuza mfumo wa ulinzi wa haki za binadamu barani Afrika, mamlaka iliyopungua ya ombi katika matawi yao mbalimbali kama ilivyoombwa na Narua. Ana, uh, kujaribu kuzuia mahakama kuchunguza uhalali wa hatua hiyo haitoshi. Sauti yake Profesa Ivo Mingashong, mwakilishi wa DRC katika kesi inayoendelea Arusha, Tanzania. Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki, ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Kwenye habari zaidi, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limetoa wito kwa nchi za Umoja wa Afrika kuchukua hatua za haraka dhidi ya viongozi wa kijeshi nchini Mali wanaoendelea kwa nyanyasa wanasiasa wa upinzani na wanaharakati, anavyoarifu Victor Abuso. Kupitia barua iliyotumwa kwenye tume hiyo inayoshughulika na masuala ya haki za binadamu, Human Rights Watch imesema imechukua hatua hiyo baada ya watu kumi na mmoja kukamatwa na kuzuiwa kwa kuukosoa uongozi wa kijeshi. Tangu jeshi lilipochukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini, uongozi huo umeendelea kuwalenga wapinzani, wanahabari, wanaharakati na watu wenye mitazamo tofauti, hali ambayo imesababisha mazingira ya kufanya siasa kuwa magumu. Dauda Magasa ni miongoni mwa wakosoaji wakuu wa uongozi wa kijeshi ambaye alikamatwa baada ya kuhoji ni lini uchaguzi wa urais utafanyika. Jeshi lilikuwa limeahidi kufanya uchaguzi wa urais mwezi Machi mwaka uliopita, lakini uchaguzi huo umeairishwa kwa muda usiojulikana. Mahakama ya usalama, mamlaka msikilizaji, za usalama nchini Libya zimefanikiwa kupata takriban mili kumi na moja zaidi ya wa wahamiaji katika kaburi la pamoja kusini mashariki mwa nchi hu. Afisa wa usalama ameambia shirika la habari la Reuters hapo jana. Na msikilizaji, hii ni idhaa radio france International, RFI ukiwa kule Butembo unatupata vizuri tu kupitia redio communautaire de Butembo. Msikilizaji, pia ukiwa Beni unatupata kupitia redio na televisheni ya bilingue ya Beni. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amesema ya nchi yake haitakubali mkataba wote wa amani utakaopendekezwa na Marekani kwa kushirikiana Urusi bila kuhusishwa Tumefanya mazungumzo mara tatu na Rais Trump na hivyo sikubaliani na mpango wake wa kuzungumza na Urusi kwanza. Hakika sio kitu kizuri sana. Unafahamu namna sisi raia wa Ukraine na watu wa Umoja wa Ulaya tunavyochukulia jambo hili kwa uzito. Ukweli ni kwamba jambo hili linahusu Ukraine na hakuna kinachoweza kufanyika bila ya sisi kuhusishwa. Mazungumzo kati ya Ukraine na Marekani ni muhimu, kuona namna ya kumzuia Putin Putin, lakini sifikiri ni sawa kuanza kuzungumza uh, uh, na Warusi. Uh, Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski akijira Rais Donald Trump. Amesema waziri mkuu wa India Narendra Modi amekubali mazungumzo ya kupunguza kiwango cha ushuru kilichowekewa bidhaa kutoka Marekani. Kuanzia mwaka huu tutaongeza kiwango cha vifaa vya kijeshi tunazouza nchini India kwa mabilioni ya dola, lakini pia tutaangalia namna ya kuipa India ndege za kisasa za kivita, tunapoendelea kuimarisha ushirikiano wetu wa kijeshi, lakini pia kuimarisha ushirikiano wetu wa kibiashara. Na hivi karibuni Waziri Mkuu Modi alitangaza kuondoa baadhi ya vikwazo hasa ushuru wa juu ambao Umekuwa ukitatiza bidhaa za Marekani kuuzwa India, swala ambalo limekuwa tatizo kubwa. Trump pia ametangaza ushirikiano zaidi kwenye masuala ya ulinzi na usalama na taifa la India. Kundi la Hamas linatarajiwa kuachia uhuru mateka wengine watatu wa Gaza kufikia kesho. Hii ni katika juhudi za kutekeleza makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza yaliyofikiwa kati yake na Israeli.