Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coriel tuliyokuandalia awamu ya pili. Waasi wa M23 waanzisha mapigano mapya licha ya tangazo la kusitisha vita. Wanaseminari 17 wafariki kwenye ajali ya moto nchini Nigeria. Na Marekani yajitetea kuhusu mpango wa rais Donald Trump katika ukanda wa Gaza kusaidia katika ujenzi Ujambo na karibu msikilizaji. Kundi la waasi wa M23 linalodaiwa kusaidiwa na vikosi vya Rwanda hapo jana lilianzisha mashambulio mapya mashariki mwa DRC hii kujaribu kuingia Bukavu kutoka Goma, operesheni inayoanzishwa wakati wakuu wa nchi za Afrika Mashariki wakitarajiwa hapo kesho nchini Tanzania kwa mazungumzo kuhusu mzozo wa DRC. Katika hatua nyingine, mamia ya miili ya watu waliouawa wakati kundi hilo liki ya Goma imezikwa hapo jana. Taarifa zaidi na Benson Wakuli. Vyanzo kadhaa vya habari vimesema mapigano makali yameshuhudiwa katika mji wa Nyabibwe kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 pamoja na makundi yaliyojihami yanayounga mkono serikali. Haya yanajiri wakati katika mji wa Goma shughuli ya kuwazika watu waliofariki wakati wa vita kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali ikianza juma lililopita. Umoja wa Mataifa ulikuwa umesema zaidi ya watu mia tisa waliwawa na wengine mia tatu kujeruhiwa wakati wa vita vya M23 walipowasili katika mji wa Goma. Tukisilia nchini DRC, baraza la kitaifa la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo, SENCO, katika ushirikiano na makanisa ya Kiprotestanti nchini humo, ECC, limetangaza kuwa linataka kuanzisha mijadala ya kitaifa itakayojumuisha kundi la wasi wa M23 ili kutafuta mwafaka wa mzozo unaolikumba taifa hilo. SENCO na ECC zimesema kuwa amani ya kudumu haiwezi kufikiwa bila mazungumzo na pande zote kama anavyoeleza katibu mkuu wa jumuiya ya makanisa ya kiprotestanti ACC, mchungaji Eric Nsenga: katika mtazamo wetu, tunalenga amani ya kudumu kwa vyovyote vile. Itakuwa ni upotovu, kama sio uongo, kufikiria kuwa na amani bila kujumuisha wahusika wote. Naam, kuna m 23 ni kweli, inaleta wasiwasi wasi, kuna mengi ya kuzungumza nao, lakini kumbuka tunataka nini? Hatuwezi kusema tunataka amani, lakini wakati huohuo huo kuwa na mashaka na utaratibu wowote unaoweza kusababisha kuwe amani. Msimamo wetu ni ule wa kubadilisha migogoro kuwa fursa za maisha. Ni sauti yake mchungaji Eric Nsenga, katibu mkuu wa jumuiya ya makanisa ya kiprotestanti ECC nchini DRC. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ameamuru vikosi vya nchi hiyo kujiandaa kuondoka mashariki mwa DRC, ikiwa ni sehemu ya kuheshimu tangazo la kusitishwa mapigano na kupisha mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Tereze Kayikwamba ameinyoshea kidole jamii ya kimataifa kwa kushindwa kuchukua hatua dhidi ya Rwanda inayounga mkono wasi wa M23 ambao wanajaribu kuchukua miji zaidi huko Goma. Hili sio swala la Kongo, ni swala la utu. Hauwezi tu kuachwa ukiwa unaua watu kwa miaka karibu 30 ukanyamaziwa. Hauwezi kuachwa kwa kuwa walinda amani hivyo tu. Hii ni kashfa. Watu wanapaswa kusikia aibu wanapoingia katika ofisi, hata baada ya kuona kile ambacho nchi yao inakifanya. Lazima waone aibu, na tutawakumbusha. Na wale wanaoamua kukaa kimya tu bila kuchukua hatua, tutawakumbusha kila mahali na katika kila fursa tutakayoipata kuwakumbusha hawatapumzika, hawatalala kwa sababu sisi hatupumziki, hatulali, na watu wetu wanaendelea kufa sauti yake Teresk, kwamba waziri wa mambo ya nje wa DRC. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC imesema inaendelea kufuatilia hali kwa karibu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi wa mashtaka Karim Khan akisema tayari kuna uchunguzi unaoendelea, akiwataka yeyote aliye na ushahidi kutoa ushirikiano kwa mahakama hiyo. Umoja wa Mataifa unasema wanawake zaidi ya mia moja walibakwa na wengine kuchomwa moto wakiwa hai baada ya waasi wanaoungwa mkono na Rwanda kuvamia gereza la Muzenze mjini Goma, ambako mafi, mamia ya wafungwa pia walitoroka. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Ripoti hiyo inaeleza kuwa wanawake kati ya 165 na, na 167 walivamiwa na kunyanyaswa na wafungwa wa kiume walipovunja gereza la upande wa wanawake. Hati ya ndani ya Umoja wa Mataifa iliyoonekana na vyombo vya habari inabainisha na kwamba wengi wa wanawake hao waliuawa baada ya wafungwa kuchoma moto magodoro katika gereza hilo. Video tofauti zilizoenea katika mitandao ya kijamii zilionyesha watu wanaoaminika kuwa wafungwa waliotoroka katika gereza la Munzenze wakiwa wamewasili katika mitaa ya Goma, huku picha za jela kuvunjwa za wiki iliyopita zikionyesha watu wakitoroka kutoka jengo hilo, moshi ukiendelea kupaa kwa nyuma. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ametoa weni ya kusitishwa kwa msaada wa nje kwa nchi ya Haiti, uamuzi ambao sasa utashuhudia Washington ikitoa wa mamilioni ya dola kusaidia operesheni za usalama kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi hapa ripoti ya Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa msemaji wa ofisi ya Rubio, Marekani haijasitisha misaada yoyote kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kwenye taifa hilo, kauli aliyoitoa wakati huu Rubio akianza ziara ya jamhuri ya Dominika. Katika taarifa yake, Rubio ameidhinisha kiasi cha dola za Marekani milioni 40 kama msaada wa idara ya polisi ya Haiti na polisi wa kimataifa wanaoongozwa na Kenya. Aidha, ripoti zinasema kufuatia tangazo hilo, Washington Jumanne wiki hii ilituma magari maalum ya kijeshi kwa kikosi cha kimataifa kilicho chini ya Kenya, uamuzi unaotengua msimamo wa awali kuhusu uzuia misaada ya nje. Katika hatua nyingine, waziri Rubio amesema nchi za Misri na Israel zitaendelea kupokea msaada wa nchi yake. Ali Bilali, kwa haraka tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nam ni kushukuru sana hii leo. Februari 6 dunia inaungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga vitendo vya ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Hatua ya kupiga vita ya ukeketaji inakumbwa na changamoto kadhaa katika baadhi ya mataifa, licha ya kupiga hatua katika mataifa mengine. Unafikiri nini kinakosekana kufanikisha vita hivi dhidi ya ukeketaji, na nchini mwako hali ipoje? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Wana seminari 17 kaskazini magharibi mwa Nigeria wamefariki katika mkaza wa moto baada hiaku, ya moto kuteketeza makazi yao wakiwa wanalala, wamesema polisi na mamlaka katika jimbo la Zamfara. Utawala wa kijeshi nchini Niger umeamuru kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC kusitisha operesheni zake na kuondoka nchini mara moja, ukisema umesitisha mikataba na ICRC, ingawaje haujatoa sababu ya hatua hii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema hatushiriki kikao cha mawaziri wa mashauriano ya kigeni kutoka nchi wanachama wa muungano wa G20 kinachofanyika Afrika Kusini kuanzia Februari 20, hatua inayojiri baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kusitisha misaada kwa nchi hiyo. Nchi ya Marekani hapo jana imetetea matamshi yaliyotolewa na rais Donald Trump kuhusu eneo la Gaza, waziri wake wa mambo ya nje akisema mpango kuwa wa kuwahamisha Wapalestina kutoka Gaza utakuwa ni wa muda. Utetezi wa Marekani umekuja saa chache baada ya nchi za Kiarabu na washirika wa Marekani akiwemo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wakikosoa mpango huu waliosema ni wa kibaguzi. Zaidi ya Gaza, hali inaendelea kuwa mbaya katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na walowezi wa Kiyahudi ikiwa ni pamoja na Jerusalem Mashariki. Nina wasiwasi mkubwa wa kuongezeka kwa ghasia zinazofanywa na walowezi wa Israel na vurugu nyingine. Vurugu lazima zikome, sheria za kimataifa lazima ziheshimiwe na uwajibikaji uhakikishwe. Ni lazima tufanye kazi kwa ajili ya kuhifadhi umoja, mshikamano, uadilifu wa eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu na kurejesha, kuijenga upya Gaza. Jumuiya ya kimataifa lazima iunge mkono mamlaka ya Palestina hadi mwisho. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu wa Ufaransa Francois Beru amepona ameponea hoja mbili za kumtimua baada ya mrengo wa kulia na kisosialisti kuungana kupinga hoja hizo hapo jana. Hoja ya kwanza dhidi ya Biru ilihusiana na bajeti, hoja ya pili ikihusu mpango wa malipo ya uzeni. Marekani imesema kuwa meli zake zitaruhusiwa kutumia kivuko cha bahari cha Panama bila malipo, imesema waziri ya mambo ya nje.