Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika matangazo haya ni pamoja na marais wa Rwanda na DRC kushiriki katika mkutano wa pamoja wa kikanda sadek EAC Jumamosi Februari 8 kule Dar es Salaam, Tanzania. Afrika Kusini kuzuia madini yake kwa Marekani baada ya Trump kutangaza kukata ufadhili kwa nchi hiyo. Mexico na Canada zakubaliana na Marekani kuhusu mpango wa ushuru wa forodha. Ni Juma nne ya Februari 4 mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Msikilizaji, wakuu wa nchi kutoka jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek na wale kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki EAC Ijumaa na Jumamosi ya wiki hii watakutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kuzungumzia mzozo unaoendelea katika eneo la mashariki mwa nchi ya DRC. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Mkutano huu ambao umethibitishwa na rais wa Kenya William Ruto, ambaye ni mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki, unakuja siku kadhaa kupita tangu viongozi wa jumuia hizo kwa nyakati tofauti wa kubaliane kuwa na mkutano wa pamoja. Katika mkutano huu inatarajiwa kuwa rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi watahudhuria, ambapo ikiwa watafanya hivyo, itakuwa ni mara ya kwanza kukutana ana kwa ana tangu kundi la M23 lichukue mji wa Goma. Katika kikao cha wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kilichofanyika juma lililopita kwa njia ya mtandao Rais Tshisekedi hakuhudhuria, uamuzi ulioibua maswali ikiwa yupo tayari kwa mazungumzo ya kusaka suluhu ya kudumu kati yake na utawala wa Kigali. Aidha, mkutano huu unaenda kufanyika wakati ambapo waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wakidhibiti maeneo ya mji wa Goma na sasa wanajaribu kuelekea Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Mkutano wa Ijumaa ya wiki hii unatajwa na wadadisi wa mambo kuwa ni wa muhimu, hasa ukizingatia yanayoendelea kutokea mashariki mwa Kongo na ambayo yanatishia usalama wa kikanda, na kwamba ni lazima wakati huu viongozi hao watoke na azimio litakalopelekea kupatikana kwa suluhu ya kudumu na makundi. Wakati hayo ya kijiri namna hiyo, kundi la waasi la M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wametangaza kusiti mapigano kuanzia leo katika eneo la Goma kwa sababu za kibinadamu kufuatia shinikizo la mashirika ya kibinadamu. Mamlaka nchini Uganda zimeanza kutoa chanjo ya majaribio majari dhidi ya virusi vya Ebola ikiwa ni siku nne tangu kuripotiwa kwa mlipuko mpya wa virusi hivyo ambapo muuguzi mmoja wa afya alifariki na wengine kadhaa wamethibitishwa kuwa na maambukizi. Carol Korir na maelezo zaidi. Shirika la afya duniani limesema majaribio haya yanalenga kutathmini ufanisi wa chanjo hiyo dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan. Wahudumu wa afya na makundi yaliyo kwenye hatari ya kuambukizwa ndio wanaolengwa katika kampeni hii. WHO imesema imekuwa ikishirikiana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Africa CDC, watafiti kutoka chuo kikuu cha Makerere na taasisi ya utafiti wa matibabu ya Uganda kuandaa chanjo hiyo tangu mgonjwa wa kwanza kuthibitishwa Januari 30 uchunguzi wa chanzo cha mlipuko bado unaendelea. Carol Korir Somalia imethibitisha kukamatwa kwa kamanda mkuu wa tawi la Islamic State kwenye eneo la Puntland siku mbili baada ya uongozi wa IS kulengwa na mashambulio ya anga ya Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hapo jana alieleza kuguswa na ripoti ya vitendo vya mauaji ya kiholela dhidi ya raia nchini Sudan na hasa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, ambapo jeshi na wapiganaji wa RSF wameendelea kupigana. Onyo lake amelitoa wakati huu ofisi ya misaada ya kibinadamu OCHA ikisema hali ya kibinadamu kwenye maeneo kadhaa ya nchi hiyo inazidi kuwa mbaya. Stefan Dijarich ni msemaji wa Umoja Taifa. OCHA inasikitishwa na shambulizi katika kambi ya wakimbizi ya Abu Shouk, kama mnavyojua, imekuwa ikikumbwa na njaa na mlipuko wa magonjwa uliogunduliwa mwishoni mwa Disemba. OCHA ina hofu kuhusu ongezeko la wagonjwa wa utapia mlo katika jimbo la Hatum. Vyanzo vinasema vifo zaidi ya sabini vinahusishwa na njaa, na wengi wakiwa ni watoto. Wagonjwa elfu moja na mia moja wa utapia mlo wameripotiwa mwezi Januari peke yake katika jimbo jirani la Omduruman, hii ikimaanisha kuna haja ya dharura ya msaada wa chakula na kusitishwa kwa mapigano. Ni sauti yake Stefan Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mapigano makali kusini na magharibi mwa Sudan yaliua takriban watu 65 na, na kujeruhi zaidi ya 130 hapo jana, wakati huu vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF vikishika kasi. Nam Ali Bilali, nini mada ya habari rafiki, katika matangazo yetu ya jioni? Namni kushukuru sana. Magonjwa ya maambukizi yameibuka tena katika mataifa ya Afrika Mashariki baada ya hapo jana wizara ya afya nchini Uganda kuthibitisha visa vingine viwili vya maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola, na kabla ya hapo kuliripotiwa maambukizi ya ugonjwa huo nchini DRC huku mabag iripotiwa nchini Rwanda, Burundi, Tanzania na Uganda. Wewe msikilizaji, kutoka mataifa haya Afrika Mashariki, unachukua hatua gani za tahadhari kujilinda na maambukizi ya virusi hivyo? Ni hatua gani zimechukuliwa na nchi yako kukabiliana na maambukizi ya maradhi haya? Tuandikie, kwenda kwenye namba 254110000420 unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI ukiwa kule Tanzania. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Baraka FM huko Mbea, masafa ni 90.7 FM. E, waziri wa madini wa Afrika Kusini Gwede Mantashe sasa anasema imefika wakati bara la Afrika likazuia usafirishaji wa madini kwenda Marekani ikiwa rais wake Donald Trump atasitisha misaada ya kifedha kwa nchi zao. Mantashe amemtaka Trump kutumia njia rasmi kulalamikia serikali yake. tuzuie madini kwenda Marekani, kama hawatupi pesa tusiwape madini. ukweli uliyepo, wanachukua madini yetu kisha wanasema tunathitisha ufadhili. Hapana, tuna madini katika bara letu, kwa hivyo tuna kitu mikononi. Sisi si, si watu waombaomba. Lazima tutumie tulichobarikiwa nacho kwa faida yetu kama bara. Ikiwa kama bara tutaogopeshwa kwa vitisho, tutaporomoka na madini yetu. Aidha, Mantasha amesisitiza Afrika Kusini ni nchi huru na sharti masuala yake ya ndani kuheshimiwa. Mlanguzi maarufu wa dawa za kulevya Jos uh, Leide Kurs anayetafutwa sana na mamlaka ya Uholanzi alionekana katika picha ya video akiwa pamoja na familia ya rais wa Sierra Leone wakati wa sherehe za mwisho wa mwaka hii, ikimaanisha kuwa alikuwa akiishi Freetown kwa miezi sita bila ya kuwa na wasiwasi. Wanasiasa wanaounga mkono utawala wa kijeshi huko Guini wanamtaka rais wa mpito Jenerali Mamadi Dumbuya kukubali kugombea kiti cha urais, hatua ambayo imewakasirisha wanasiasa na wapinzani eh, wanasiasa wa upinzani kwenye radhi na wasimamizi wa mashirika ya kiraia ambao wamekuwa wakipinga utawala huo wa kijeshi kwenye nchi hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. RFI Kiswahili huko Muheza, Tanga, saa 2 na dakika 38, na matangazo haya pia yanasikika kupitia Utume FM hapo Muheza, Tanga, Tanzania. Nchi za Kanada na Mexico zimetangaza kufikia makubaliano na rais wa Marekani Donald Trump, ambapo sasa mpango wa ushuru wa forodha uliopangwa kutozwa na Washington utasimama kwa siku 30. Donald Trump amekuwa na kauli hii. Ni mama ninayemkubali na tumekuwa na uhusiano mzuri. Hata hivyo, lazima tuzuie fentanol kuingia nchini mwetu, iwe na mkubali mtu fulani au la. Lazima tuzuie wahamiaji haramu. Nadhani tunapoteza watu zaidi ya elfu mbili kila mwaka na wanaweza kufikia hata laki tatu. Kwa hivyo, amekubali kupeleka wanajeshi elfu kumi katika eneo la mpaka kuzuia dawa za kulevya aina ya fentanol na wahamiaji haramu kuingia nchini mwetu, na wana kila sababu ya kufanya hivyo Ni kauli ambayo Donald Trump alitoa mara baada ya kukutana na rais wa Meksiko. Nchi wanachama za Umoja wa Mataifa hapo jana zilizindua mazungumzo kuhusu mkataba wa kimataifa wa kodi bila Marekani kuwepo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hakuna hakikisho kwamba sitisho la mapigano huko Gaza litafanyika wakati akijiandaa kujadili mustakabali wa eneo hilo na Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Msikilizaji, kumbuka pia matangazo haya yanasikika kupitia Jamii FM huko Mtwara, Tanzania.