Imetimia saa moja na nusu asubuhi maeneo ya Mubambiro kule Sake mashariki mwa DRC sawa kabisa na Buyenzi huko Bujumbura Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Habari ya muda huu msikilizaji. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa wasikitishwa na mapigano yanayoendelea karibu na mji wa Goma, mashariki mwa DRC. Uchaguzi wa urais kufanyika mwezi Aprili nchini Gabon. Na rais wa Marekani Donald Trump ayataka mataifa yanayozalisha mafuta kwa wingi kupunguza bei ya mafuta. Ni Ijumaa ya Januari 24 mwaka 2025, msikilizaji. Umoja wa Mataifa hapo jana umeeleza wasiwasi wake kutokana na mashambulio mapya ya kundi la waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda, ambapo sasa wanajaribu kuingia kwenye mji wa Goma. Haya yanajiri wakati msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya mwenyewe amesema kwamba jeshi la nchi yake limejipanga kukabiliana na waasi hao. Tunaangalia kila mbinu ikiwemo ya kivita ambavyo kwa sasa tunashiriki kikubwa. Hatutaki kujiingiza kwenye mizozo isiyoisha, kwa sababu wananchi wa Rwanda na DRC wanahitaji mazungumzo. Tumemwona rais wa Rwanda akizungumza kwa semi na tabia zake, nafikiri wananchi wa Rwanda wakiwa na usemi, sina uhakika kama angesalia kwa kiongozi wa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, Rais wa Rwanda Paul Kagame akiwa nchini Uturuki, ameunga mkono nia ya Ankara kutaka kujaribu kusuluhisha mzozo kati yake na utawala wa Kinshasa. Uh, nani anayejua? Pengine tunaweza kuona juhudi zenyu nzuri zinazoweza kusaidia katika hali inayotokea kwenye ukanda wetu na kwa umuhimu kushirikisha DRC. Hali tata ya mazingira ya usalama wa kidunia yanatuonyesha kwamba lazima tutatue changamoto zetu sisi wenyewe badala ya kutafuta msaada kutoka nje. Hiki ni kitu ambacho kama Rwanda kimetufunza kwa gharama kubwa sana maelfu ya raia kutoka kwenye miji mingine ya mashariki mwa nchi hiyo wameripotiwa kuendelea kuingia mjini Goma kukimbia makabiliano yanayoendelea kati ya jeshi la serikali FRDC wanaosaidiana na wazalendo dhidi ya waasi wa, wa M23 wakisaidiwa na Rwanda katika kipindi cha miezi sita hadi Desemba mwaka jana. Uganda inasema kwamba imewakamata wavuvi wa kigeni wapatao 1742 ambao walikamatwa wakiendesha shughuli zao kinyume cha sheria kwenye maziwa yanayoshirikisha nchi nne za jumuiya ya EAC. Msikilizaji, hali mbaya hewa ilitatiza masomo ya watoto wapatao milioni 242 katika nchi 85, mwaka jana, ambapo ni hali ambayo iliathiri mwanafunzi mmoja kati ya saba, limesema shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF. Undani na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika hilo Catherine Russell, hali ya joto imechangia pakubwa changamoto hii, akionya kuwa watoto ndio waathiriwa wakubwa wa hali mbaya ya hewa. Catherine anasema watoto hawawezi kuwa na umakini darasani katika mazingira ambayo wanatokwa na, na jasho kwenda shule zikiwa zimejaa maji au shule kuwa zimesombwa. UNICEF kwenye ripoti yake inasema shughuli za kibinadamu ikiwa ni pamoja na uzalishaji usio na kikomo wa nishati ya mafuta ya visikuku kumeongeza joto duniani na kubadilisha mifumo ya hali ya hewa Kufuatia hali hii, wanafunzi kuanzia shule za chekechea hadi zile za upili waliona masomo yakisimama, likizo kusogezwa mbele, shule kuchelewa kufunguliwa, ratiba kubadilishwa na hata shule kuharibiwa kutokana na majanga ya hali ya hewa, ripoti imeonyesha. Emmanuel Makundi. Mpango wa Marekani wa kujiondoa katika shirika la afya ulimwenguni, WHO, unaonekana kuwa utabana mipango ya afya ya Afrika. Vituo kadhaa vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vime Jeshi la Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kila mmoja amemlaumu mwingine kufuatia mashambulio yaliyolenga kituo kikuu cha uchakataji uh, wa mafuta kilichoko kaskazini mwa mji mkuu Khartoum. Makabiliano yanayojiri wakati huu, pande hizo zikiwania udhibiti wa maeneo zaidi ya mji huo. Maelezo zaidi na Carol Corir. Walioshuhudia mashambulizi hayo wamedai kuona moshi mkubwa ukiwa umegubika kituo Al-jahili kilichoko kilomita karibu sabini. kutoka jiji kuu la Khartoum. RSF ilikuwa imeteka na kudhibiti kiwanda hicho mwezi wa Aprili mwaka 2023, mapigano yalipoanza. Jeshi limeitumu RSF kwa kuchoma moto makusudi kiwanda hicho katika mkakati wa kuharibu miundombinu baada ya kushindwa kudhibiti rasilimali na maeneo ya nchi. Shambulizi hili linajiri karibu wiki moja baada ya Washington kuwawekea vikwazo majenerali viongozi wa pande zote, Mohamed Hamdan Daglo na Abdel Fattah al-Burhan. Carol Corir. Kule Msumbiji ni kwamba mwandishi wa habari Arlindo Chisale, mhariri wa chombo cha mtandaoni cha Pinacl News, amethibitishwa kuuawa. Avec la ensemble yakyua mwiso yampesaryako Msikilizaji, mamlaka ya mpito ya Gabon imetangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika tarehe kumi na mbili mwezi Aprili mwaka huu. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Tarehe hiyo iliafikiwa baada ya kikao cha mawaziri siku ya Jumatano ambacho kwa kauli moja kiliagiza tume ya uchaguzi kuanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Novemba wananchi wa Gabon walipopitisha katiba mpya baada ya ahadi ya uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka Agosti mwaka 2023 kuwa utarejesha madaraka kwa raia. Kwa mujibu wa sheria hiyo ya uchaguzi, vituo vya kupiga kura vitafunguliwa saa 1 asubuhi na kufungwa saa 12 jioni na kule Libya, waziri wa mambo ya ndani e, wa Italia hapo jana alisema mwanamume mmoja wa Libya, Osama El Masri Njim, aliyezuiliwa mjini Turin huko Italia chini ya waranti ya kukamatwa iliyotolewa na mahakama ya ICC na kisha kuachiliwa huru bila kutarajiwa, alirejeshwa nyumbani haraka kwa sababu ya kuwa mtu hatari. Familia ishirini na tano za waathiriwa wa uhalifu wa enzi za ubaguzi wa rangi huko kwa Afrika Kusini wameshitaki nchi hiyo kwa kushindwa kuchunguza na kuwashitaki watu waliohusika moja kwa moja na uhalifu huo. RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Tunasikika pia kupitia RTVH kule Butembo, lakini pia la voix de l'UCG. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka nchi ya Saudi Arabia pamoja na muungano wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC kushusha bei ya nishati hiyo, akisema ikiwa lingekuwa limefanyika kabla ya kuingia madarakani, pengine vita ya Ukraine ingemalizika hotuba ya yake kwa viongozi wanaohudhuria mkutano wa kiuchumi wa Davos, Trump amesema atahakikisha mataifa yanawekeza kwa wingi kwenye taifa lake: naenda kuitaka Saudi Arabia na OPEC Kushusha bei ya mafuta, lazima washushe, kwa sababu kiukweli, najiuliza kwa nini hawakufanya hivi kabla ya uchaguzi. Hawakuonyesha kujali kabisa. Kama bei zingekuwa zimeshushwa, vita ya Urusi na Ukraine ingekuwa imemalizika kitambo tu. Kwa sasa bei iko juu, na hivyo vita itaendelea. Walipaswa kufanya hivi vitendo kitambo sana, na kwa kweli wanahusika pakubwa kwa kinachotokea na mamilioni ya watu waliopoteza maisha. Na ikiwa bei itashuka, nitataka pia riba ipunguzwe duniani kote. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Tukiwa bado kule Marekani, msikilizaji, Rais Trump ameamuru kuainishwa na kuachiliwa kwa faili zote zilizosalia zinazohusiana na mauaji ya rais wa zamani wa Marekani John Kennedy, ambapo miongoni mwa amri ya utendaji ya Trump iliyotiwa saini jana ipo pia amri inayotaka kuachiliwa kwa rekodi za mwisho zilizobaki za mauaji ya Robert Kennedy, kaka mdogo wa John F. Kennedy. Mahakama ya Paris nchini Ufaransa imemhukumu mwanaume mmoja, raia wa Pakistan kifungo cha miaka 30 jela kwa kujaribu kuwaua watu wawili nje ya ofisi za zamani za Charlie Hebdo mnamo mwaka wa 2020. Jeshi la Israeli limevamia eneo la Jenin, uvamizi ambao umeingia siku yake ya tatu huku vikosi vyake vikitoa tishio la kuwahamisha wakazi kutoka kambi mjini humo.