Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii e ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril tulionayo sehemu ya pili. Waasi wa M23 waendelea kusonga mbele kuelekea mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, Goma, nchini DRC. Watawala wa kijeshi wa mataifa ya Niger, Burkina Faso na Mali waunda kikosi kukabiliana na wanajihadi. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres azishutumu nchi zinazoendelea kwa uchafuzi wa mazingira. Hujambo na karibu. Waasi wa M23 wanaoaminika kusaidiwa na, na, na nchi ya Rwanda wameripotiwa kusonga mbele kuelekea mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, Goma, mashariki mwa nchi ya DRC, wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema watu zaidi ya laki moja na elfu sabini na nane wamekimbia na makazi yao katika muda wa wiki mbili zilizopita. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ameandaa ripoti ifuatayo. Tangu juma lililopita waasi hao wameripotiwa kuendelea kuchukua miji muhimu toka kwa vikosi vya serikali ukiwemo mji wa kimkakati wa Minova, licha ya kuwa haijafahamika ikiwa watajaribu kuuteka mji wa Goma ambao waliukalia mwaka 2012 na kuudhibiti kwa zaidi ya wiki moja. M23 ni kati ya makundi yapatayo mia moja yenye silaha ambayo yamekuwa yakigombea nafasi katika eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa nchi hiyo ambapo mizozo inayoendelea imesababisha mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Ofisi ya misaada ya kibinadamu Umoja Mataifa OCHA hapo jana ilisema maelfu ya watu wameendelea kuingia kwenye mji wa Goma kukwepa mapigano kati ya kundi hilo na wanajeshi wa serikali wanaosaidiwa na wapiganaji wa Zalendo. Haya yanajiri wakati huu mvutano baina ya DRC na Rwanda ukitishia kutokea kwa mzozo mkubwa zaidi kwenye eneo la ukanda wa maziwa makuu hasa kufuatia matamshi ya viongozi wa nchi hizo mbili walioyatoa juma moja lililopita. Muungano unaofanikisha ununuzi wa chanjo, Gavi, umesema umetoa na kusambaza karibu dozi milioni kumi ya chanjo ya malaria kwa mataifa ya Afrika ndani ya mwaka mmoja ambapo kampeni ya chanjo hiyo imekuwa ikiendelea. Mwanasiasa a upinzani na mkosoaji mkubwa wa serikali ya Tanzania Tundu Lissu, ambaye wakati mmoja alinusurika kuuawa kwa kupigwa risasi, hapo jana alichaguliwa kuwa mwenyekiti mpya wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema. Lakini je, ushindi wake una maana gani? Abdalla Kanju ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa Tanzania. Uh, huenda CHADEMA ikawa imepata ahueni kwa sasa hivi, kwa sababu uh, kwanza wote kabla ya hapo, kabla ya uchaguzi, walishaweka nia ya kwamba hata kama mtu atashindwa katika uchaguzi huo basi atabaki kuwa mwaminifu mua, kwa chama chake na hataondoka ndani ya chama hicho. Kwa hivyo nadhani imekuwa ni alama nzuri. Kuhusu mpasuko, ni kweli wakati wa kampeni kulikuwa kuna mpasuko, kulikuwa kuna menyukano, watu wali, walikuwa uh, wanazungumza tofauti tofauti, kitu ambacho kilifanya hiyo kitisho zaidi ni nya siasa ambazo walikuwa wakizifanya. Kwa hiyo nadhani Chadema watapata wakati mzuri kwa ajili ya kukaa na kuzungumza na kuponya yale, yani, majeraha ambayo yamesababishwa na namna ambavyo walikuwa wanafanya kampeni. Ni Abdala Kanju, mchambuzi wa maswala ya siasa, anazungumza akiwa Tanzania. Mmoja wa Mataifa kupitia msemaji wa ofisi ya haki Save Magango umeonya kuhusu usalama wa raia katika jiji la Elfashar ukiofia shambulizi la wanamigambo wa RSF baada ya kutamatika saa arobaini na nane ambapo RSF ilitaka jeshi kuachia mji huo wa Alfashar. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya milioni moja wamekimbia vita nchini Sudan na kuomba hifadhi katika taifa jirani la Sudan Kusini. Undani wa taarifa hii na Benson Wakuli. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR limesema wengi wa watu waliokimbilia nchini Sudani kusini ni raia wa nchi hiyo waliotoroka vita vilivyozuka nchini humo baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru. UNHCR imesema idadi hiyo ni ya juu zaidi na inatia wasiwasi, licha ya kwamba raia Sudan wa Sudani kusini wameendelea kuwakaribisha wenzao na kutoa wito kwa jamii kimataifa kusaidia raia wanaokimbia vita nchini Sudan. Haya yanajiri juma moja tu baada ya wiki iliyopita raia 16 kuuawa nchini Sudan Kusini wakati wa maandamano ya kupinga madai ya jeshi la Sudan kuwaua raia wa Sudan Kusini wanaoishi nchini Sudani. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Fernancio Mundlane, amesema hana nia ya kuingia katika serikali baada ya miezi kadhaa ya machafuko kupinga matokeo ya uchaguzi ambapo rais wa sasa Daniel Chapo alitangazwa mshindi. Mundlane badala ameitaka utawala mpya kushughulikia maswala yaliyosababisha ukosefu wa amani ndani ya siku mia moja za kwanza. Matangazo hayo bila shaka yanakufikia mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi vilevile vile kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Viongozi wa kijeshi wa mataifa ya Niger, Burkina Faso na Mali wameunda kikosi cha pamoja ambacho hivi karibuni kitatumwa kwenye eneo la ukanda wa Sahel kukabiliana na makundi ya kijiadi yanayoripotiwa kuongezeka. Maelezo zaidi kuhusu hatua hii na mwanahabari wetu Ruben Akizungumza wakati wa mahojiano na kituo cha runinga inayomilikiwa na serikali nchini Niger, waziri wa ulinzi Modi amesema kikosi hiki chenye wanajeshi elfu tano kimekabidhiwa vifaa vya anga, ardhi na maafisa wa ujasusi waliobobea na kwamba kitatekeleza mashambulio ya pamoja. Katika miaka ya hivi karibuni, mataifa hayo yaliyojiondoa kwenye jumuia ya kiuchumi ya ECOWAS yanasumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Islami State, hali ambayo imehatarisha maisha ya raia wa kawaida. Kuundwa kwa kikosi hiki kunakuja baada ya mataifa haya kujiondoa katika muungano wa awali wa G5 Sahel, wakisema operesheni zake hazikuwa na faida kwao serikali ya Afrika Kusini imeanza mchakato wa kuenzi wanajeshi elfu moja mia saba na ishirini na wawili waliopigana kwenye vita vya dunia vya kwanza kwa kuweka orodha ya majina yao yanayoambatana na maandishi ambayo yamewekwa kwenye mabango yaliyochongwa na kuwekwa kwenye mji wa Cape Town. Viongozi wa makanisa nchini Zimbabwe wamemtaka rais Emerson Mnangagwa kuheshimu katiba ya nchi kwa kutoongeza muda wa kusalia madarakani ikijiri baada ya wafuasi wa chama tawala cha cha Zanu-PF kupendekeza marekebisho ya katiba ili rais Mnangagwa kuendelea kuongoza hadi mwaka wa 2030. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara nyingine amenyoshea kidole cha lawama mataifa yanayoendelea kuhamasisha na kutotaka kusitishwa kwa matumizi ya mafuta ya visukuku, Guterres akisema ni wazi mataifa haya hayajali kuwa na dunia safi na salama. Urehebu wetu wa mafuta ya visikuku ni mnyama mkubwa wa Frankenstein asiyeacha kitu na mtu yoyote duniani kote. Tunaona dalili za wazi kwamba mnyama huyu amekuwa mwalimu. Tumetoka kushuhudia mwaka wa joto zaidi katika historia. Mwaka 2024 huenda ukawa mwaka wa kwanza wa kalenda ambao ulisukuma nyuma kiwango cha wastani wa nyuzi joto 1.5 kinachokubalika, na kufanikiwa kutovuka kiwango hiki haimaanishi kuwa safari yetu imekuwa fupi. Hapana, inamaanisha kuwa lazima tupambane kuliko kawaida, ilikuwa katika mstari ni sauti so yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akizungumza katika mkutano kima taifa, wa kimataifa wa jukwaa la kiuchumi mjini Davos. Mamia ya watu wanaounga mkono mapenzi ya jinsia moja wanatazamiwa kufanya harusi nchini Thailand baada ya nchi hiyo kuidhinisha sheria inayoruhusu ndoa ya watu wa jinsia moja baada ya nchi ya Taiwan na nchi ya Nepal. Wachunguzi nchini Korea Kusini wamependekeza rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol kushtakiwa kwa makosa ya uasi na kutumia mamlaka yake vibaya baada yake kutangaza kutumika sheria ya kijeshi mwaka jana. Yeol atakuwa rais wa kwanza kule Korea Kusini kuondolewa madarakani na hatimaye kukamatwa. Maelfu ya watu wamehamishwa kaskazini mwa Los Angeles kule Marekani baada ya kuzuka upya moto mwingine wa nyika, ikiwa siku chache baada ya kupita eneo hilo kushuhudia moto mwingine mkubwa uliosababisha maafa na uharibifu wa mali. Ni matangazo moja kwa moja kutoka RFI Kiswahili kutoka jiji kuu la Nairobi.