Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corrier. Kwenye awamu ya pili shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International latuumu jeshi la DRC na waasi wa M23 kwa kukiuka, kukiuka sheria za kimataifa kuhusu vita. Idadi ya watu waliofariki kwenye ajali ya kulipuka kwa lori la mafuta nchini Nigeria yafikia 86. Na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuapishwa leo kuwa rais wa 47. Kujambo na karibu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema jeshi la serikali ya DRC na washirika wake pamoja na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda wamekiuka sheria za kimataifa kuhusu vita kwa kushambulia maeneo yenye raia wengi. Kwa mujibu wa shirika hilo, watu zaidi ya mia moja wamewawa kutokana na mfululizo wa roketi zilizorushwa katika maeneo ya raia tangu mwanzoni mwa mwaka jana. Jean Muberu Singa ni mtafiti wa shirika hilo. Katika kipindi cha miezi kadhaa ya mwanzo wa mwaka 2024 pekee walifanya zaidi ya mashambulio 150, wakitumia silaha na milipuko yenye athari kubwa. Nyingi ya silaha hizi zina athari mbaya katika maeneo yenye watu wengi, kwa sababu haziwezi kuelekezwa moja kwa moja kwa usahihi dhidi ya jeshi hasimu kama inavyotakiwa na sheria ya kimataifa ya kibinadamu, wakati vita vinapoendelea hivi unatoa wito kwa pande zote kuacha washambulia raia. Ni sauti yake Jean Mober Senga, mtafiti wa shirika la Amnesty International akiwa mashariki mwa DRC kama alivyozungumza na Polina Zidi wa RFA idhaa ya Kifaransa. Katika hatua nyingine, hali ya wasiwasi inaendelea wasi kushuhudiwa katika maeneo ya Masisi na Kalehe jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kuzuka upya mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo siku ya Jumamosi. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, hapo jana kilimteua Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mgombea wake katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, ambapo pia upande wa Zanzibar kikimpitisha Rais wa sasa Husein Mwinyi kuwa mgombea. Aidha, chama hicho kilimteua katibu mkuu wake Balozi Emmanuel Nchimbi kuwa mgombea mwenza wa Rais Samia. Lakini je, uteuzi wa Rais Samia na Nchimbi kama mgombea mwenza unamaanisha nini? Thomas Kibwana ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. D Emmanuel Nchimbi ana uzoefu mkubwa ndani ya chama na ndani ya serikali. Raisi Samia, nadhani wakati wa kumteua amezingatia mtu ambaye atakuwa msaada kwake ndani ya chama na e, ndani ya serikali. Lakini pili, a, ameleta mtu ambaye ni wa kizazi e, cha mbele yake. Kwa hiyo ni kama kizazi kipya ya uongozi ambacho sasa kinaletwa, kwamba mtu ambaye ni kijana zaidi, ana miaka hamsini na moja. Dkt. Emmanuel Nchimbi amekuwa mtu wa maridhiano eh, mtu ambaye amekuwa akiadvocate kwa ajili ya siasa safi. Kwa hiyo amua kuchagua mtu ambaye anaijua siasa, anajua usalama, anajua, anajua serikali na anaamini atamsaidia kwenye kushinda kampeni, lakini pili kwenye kuongoza Uamuzi huu wa chama tawala umekuja siku chache kabla chama kikuu cha upinzani Chadema hapo kesho kufanya uchaguzi wake mkuu wa ndani kuchagua mwenyekiti mpya na pengine mgombea atakayechuana na rais Samia katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa amesema atatangaza chama chake kipya ndani ya siku kumi na nne, chama ambacho amesema kitakuwa cha Wakenya wote. Rais wa Kenya William Ruto hapo jana alimtaka rais mstaafu Uhuru Kenyatta kutowachochea vijana kufanya vurugu baada ya matamshi aliyoyatoa juma lilopita, ambapo aliwataka vijana kusimama imara kupigania haki zao. Aidha, Rais Ruto aliwaonya wanasiasa wenye ushawishi dhidi ya kuchochea vurugu za vijana, huku akisisitiza kuhusu maswala ya utangamano wa kitaifa. Kama viongozi, tusiwapiganishe watoto wetu. Hawa vijana wa Kenya hawahitaji vurugu, hawahitaji uchochezi. Wanataka fursa, wanataka ajira, wanataka fursa ya kushiriki biashara. Hiki ndicho tunapaswa kuwa tunakifanya kama viongozi, badala ya kuwachochea kufanya vurugu, uharibifu na mambo mengine, jambo ambalo halitatatua matatizo yao wala matatizo ya nchi yao. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Mamlaka nchini Nigeria zinasema idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali ya kulipuka kwa lori la mafuta imeongezeka na kufikia watu themanini na sita. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Emmanuel Makundi. Mwishoni mwa juma lililopita, lori lililokuwa limebeba lita karibu elfu sitini za mafuta lilianguka na kuwaka moto baada ya raia kuanza kuchota mafuta yaliyokuwa yakimwagika. Kwa ya mujibu wa msemaji wa jimbo la Niger ambako ajali hiyo imetokea, amesema mpaka kufikia jana mchana walikuwa wamezika watu themanini na sita huku wengine zaidi ya hamsini na sita wakiwa wanaendelea kupata matibabu baada ya kujeruhiwa vibaya. Mwezi Septemba mwaka jana, mlipuko mwingine ulishuhudiwa baada ya lori la mafuta kugungana uso kwa uso na gari la abiria ambapo watu hamsini na tisa walipoteza maisha kwenye jimbo hilo hilo, mwaka elfu mbili na ishirini mamlaka ya usalama barabarani nchini Nigeria ilikuwa imeorodhesha ajali zaidi ya elfu moja na mia tano za magari ya mafuta, huku watu zaidi ya mia tano na thelathini na tano wakipoteza maisha. Wachimbaji madini wanane haramu wamewaua nchini Ghana baada ya makabiliano na wanajeshi waliokuwa wakilinda mgodi wa AngloGold Ashanti eneo la Obuasi katikati mwa nchi hiyo, limesema jeshi. Taarifa kutoka jeshi inasema wachimbaji karibu sitini waliokuwa wamejihami kwa bunduki na panga walitumia nguvu kuvuka kizuizi cha jeshi siku ya Jumamosi na kuwalazimu wanajeshi kujibu mashambulio. Madereva wane wa malori kutoka nchi ya Moroko wametoweka katika eneo la Dori lililoko kati ya Bukina Faso na Niger, eneo linalodhibitiwa na wanajihadi, vyanzo vikisema mawasiliano na wane wao yalikatika tangu siku ya Jumamosi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump baadaye hivi leo anatarajiwa kuapishwa kuchukua madaraka rasmi toka kwa mtangulizi wake Joe Biden huku akiapa kufanya makubwa katika siku ya kwanza ofisini. Hapo jana Trump alihutubia maelfu ya wafuasi wake mjini Washington akisisitiza ahadi yake ya kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine The pazia la Marekani kuporomoka linaenda kufungwa rasmi. Tunaenda kuanza siku mpya ya kuifanya Marekani kuwa imara na yenye ustawi, utu na ya kujivunia. Tunaenda kumaliza kabisa tabaka la kisiasa lililokithiri rushwa hapa Washington, utawala ulioshindwa hatutakubali kuvumilia tena. Tunaenda kusitisha uvamizi wa mipaka yetu, tunaenda kurejesha utajiri, tunaenda kurejesha utawala wa sheria katika miji yetu na tunaenda kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine. Ni sauti yake Donald Trump, rais mteule wa Marekani. Kampuni inayomiliki mtandao wa kijamii ya TikTok imerejesha huduma zake nchini Marekani baada ya kusitisha operesheni zake kwa saa chache kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo ulioharamisha mtandao huo kwa sababu za kiusalama. TikTok imeitaja rais mteule Donald Trump kama sababu ya hatua hiyo. Trump, hata hivyo, kupitia mtandao wake wa X akisema Marekani ita taka kuwa na asilimia hamsini ya umiliki wa kampuni hiyo. Watu themanini wamewawa nchini Colombia katika mapigano kati ya wafuasi wa makundi ya National Rebelation Army na kundi la lingine la watu wengine ishirini waliojeruhiwa kwa mujibu wa gavana wa eneo hilo la Notre Dam Santanda. William Villa Miza. ni matangazo kutoka RFI Kiswahili, tukikutangazia kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 FM pamoja na RFI pure Radio.