Imetimia saa moja na nusu asubuhi huko Nyabiondo, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Kigali nchini Rwanda. Wakati ni saa mbili na nusu jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mapigano kati ya jeshi la Congo FARDC na waasi wa M23 huko Masisi yasababisha uhaba wa chakula na bidhaa muhimu katika mji wa Goma huko mashariki mwa nchi hiyo DRC, vyanzo huru vyasema. Mwanamke wa Austria alitekwa nyara nchini Niger. Na idadi ya vifo kutokana na moto wa nyika huko Los Angeles yaongezeka hadi 24. Ni Jumatatu ya Januari 13 mwaka 2025. Msikilizaji, tuanzie kule mashariki mwa DRC ambako mapigano yanaendelea katika mkoa wa Kivu Kaskazini kati ya wanajeshi wa serikali FARDC wakisaidiana na wazalendo dhidi ya waasi wa, wa M23 hasa katika wilaya Masisi. Mapigano hayo yani yamesababisha yani ya uhaba wa bidhaa, hasa chakula kinachotoka katika eneo hilo kwenda mjini Goma. Wafanyabiashara mjini Goma wanalalamikia vita hivyo kwamba vimeathiri shughuli zao za kila siku, kama anavyoripoti mwandishi wetu Benjamin Kasembe. Akiwa ameketi nyuma ya meza yake iliyotupu baada ya kukosa bidhaa za kuwauzia wateja wake, Elene Bwira ameathirika na machafuko hayo yanayoendelea wilayani Masisi. Tunateseka sana, mizigo haifike tena, barabara vita imekuwa mingi sana, imeventurani na kamata pale masisi jo, hivi tunahitaji papa mtusaidie sana. Uhaba wa bidhaa mbalimbali hususan na ndizi, maharagwe na viazi mviringo umeanza kuonekana kwa wazi katika baadhi ya soko mjini Goma. Idadi ya watu wanaoishi wakaaji wa Goma inaongezeka inasababisha pia bei kuweza kupanda. Ingekuwa heri budget ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo iweze kukamata kiasi kubwa sana kwa ajili ya usalama. Machafuko mjini Masisi yamekuwa yakiongezeka, huku jeshi la Congo likijaribu kuchukua udhibiti wa hali ambayo imesababisha watu wengi kukimbia nyumba zao na mji huo ukikabiliwa sasa na hali ya kutisha. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia huko DRC, baada ya viongozi wa upinzani nchini humo Moise Katumbi Chapwe na Martin Fayulu kutana huko Belgiji mwezi Desemba mwaka jana, na baadaye Katumbi kakutana na rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila katika jiji la uh, Addis Ababa huko Ethiopia. Kwa hali hiyo, yani mikutano hiyo, imezua maswali kuhusu uwepo wa mpango wa kuunda muungano wa kisiasa kati ya Fayulu na Kabila. Prince Epenge ni msemaji wa muungano wa kisiasa wa Lamuka unaoongozwa na Fayulu. La question ne se pose pas. La population kinoise. Maswali hayajitokezi, watu wa Kinshasa kupitia kampeni hii wanataka tumbalishe Felix Tshisekedi na sio katiba, na wanatoa wito kwa upinzani kuungana kwa sababu rais alichaguliwa. Martin Fayulu ameshasubiri mara kadhaa kuhusu umoja wa upinzani, nasi tumesema kwamba ni lazima upinzani uungane Uh, ni matakwa ya Fayulu na mpango huu umeshaanzishwa. Tutaweka pamoja nguvu zetu ili kuzuia ndoto za Felix Tshisekedi kuingia katika mhula wa tatu. Tshisekedi anataka kuitumbukiza DRC katika mgawanyiko. Ni sauti yake Prince Ekenge, msemaji wa muungano wa kisiasa wa Lamuka huko DRC. Kule Uganda, mahakama ya kijeshi uh, leo itarejelea tena uh, kesi inayomkabili mwanasiasa kongwe kizabsej. Mwanaharakati kutoka Tanzania Maria Sarungi, anayeishi nchini Kenya ambako alikimbilia, ameachiwa huru baada ya ripoti za kutekwa nyara jijini Nairobi hapo jana na watu watatu wenye silaha, baada ya shirika la Amnesty International Kenya kuripoti kutoweka kwake. Kupitia video fupi aliyochapisha e, katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, mwanaharakati huyu mkosoaji wa serikali ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alikuwa na kauli hii: Asanteni sana, nipo salama. Mungu ni mwema, na kesho nitachukua muda niwashukuru vizuri. Naomba niwashukuru watu wa Kenya, watu wa Tanzania and all the international people ni sauti yake Maria Sarungi, mwanaharakati kutoka Tanzania, ambaye alikuwa uh, ametekwa hapo jana jijini Nairobi na baadaye ameachiwa huru. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF kule Sudan limesema abiria mmoja aliuawa katika shambulio lililotekelezwa dhidi ya moja ya magari yake ya kuwabeba wagonjwa wikendi iliyopita. Baadhi ya viongozi wa Afrika katika mkutano nchini Uganda wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja ya kujenga mifumo thabiti ya kuimarisha kilimo na chakula, kuinua uchumi. Tunakuuliza, masuala ya kilimo nchini mwako yakoje? Nchini mwako kuna chakula cha kutosha? Nini kifanyike kuimarisha mifumo ya chakula Afrika? Kushiriki tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420. Mwanamke mmoja raia wa Austria ametekwa na watu wasiofahamika katika mji wa Agadez, katikati mwa nchi ya Niger, mwishoni mwa juma lilopita. George Ajoi na maelezo zaidi. Ripoti zinasema mwanamke huyo ametambuliwa kwa jina la Eva Gretsmache, ambaye ana umri wa miaka 73 na amekuwa akiishi katika mji huo wa Agadze. Kwa miaka 28, wizara ya mambo ya nje Austria imeomba msaada wa uongozi wa Niger ili kusaidia kupatikana kwake, huku meya wa mji wa Gatze akikataa kuzungumzia utekaji huo. Ripoti zinasema wenye silaha walikwenda katika makazi yake Jumamosi iliyopita na kumlazimisha kufungua mlango kabla kumteka na kumweka kwenye gari walilokuwa nalo. Mara ya mwisho kwa wazungu kutekwa nchini Nije ilikuwa mwaka 2010 wateka raia wanne wa, wa Ufaransa ambao baadaye wa mwaka wuru ni Nije, ambayo tangu Julai mwaka tatu imekuwa ikiongozwa na jeshi, inaendelea kukabiliana na makundi ya kigaidi kama Alqaida na Islamic State. George Ajoy aliyekuwa waziri mkuu wa Guinea Ibrahima Kasuri hifofana Aliyefunguliwa mashtaka ya kuiba fedha za umma na ufisadi yamezuiwa kwenda jijini Paris nchini Ufaransa ili kupata matibabu kwa mujibu wa mawakili wake. Dina Sampi ni mmoja wa mawakili hao kwa kuwa jaji aliamuru Fofana apelekwe hospitalini, alikataliwa kwa sababu hakufuata maagizo ya mwendesha mashtaka mkuu, ambaye siku zote alikuwa akipinga kusafirishwa huko. Hivyo jaji aliyechukua nafasi hiyo alijiachilia na kushawishiwa na mwendesha mashtaka huyo ambaye aliamuru kesi yahirishwa hadi tarehe 31 Januari, wakati ilikuwa imepangwa tarehe 6 mwezi Januari, wakati anafahamu kwamba kasori hana uwezo wa kukaa wala kusimama. Ni sauti yake Dina Sampil, mmoja wa mawakili wake waziri mkuu wa zamani wa Guinea. RFI. Msikilizaji, idadi ya watu waliopoteza maisha katika moto wa nyika unaoendelea kule Los Angeles imefikia watu ishirini na wanne. Hata hivyo, gavana wa California Gavin Newsom amelaani matamshi yaliyotolewa na rais mteule Donald Trump ambaye amesema wameshindwa kudhibiti moto huo. Uh, we had support from the president of the United States, Joe Biden. Tumepata msaada kutoka kwa rais wa Marekani Jo Biden kwa asilimia mia moja, msaada yote ambayo unaweza kufikiri pia na kutujulia hali. Ningependa pia kumwalika rais mteule, sijui kile anawazia akizungumzia swala la delta, anapozungumzia swala la ubaguzi wa rangi hapa Kalifornia, si jambo geni, na huo ni upotoshaji wa habari, na hilo haluwezi kutusaidia. Tukianza kujibu matusi ya Donald Trump hatutamaliza leo. Hata mwezi uh, hilo uh, nalifahamu. Ni sauti yake Gavin Newsom uh, gavana wa jimbo la California huko Marekani. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amezungumza na Joe Biden kuhusu swala la mateka walioko Gaza.