Saa mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa moja na nusu asubuhi jijini Goma nchini DRC. Hii ni RFI Kiswahili, Victor Moturi tuliokuandalia kwenye awamu hii ya pili. Jeshi la serikali ya DRC FRDC lafanikiwa kudhibiti upya mji muhimu wa Masisi mashariki mwa DRC. Jeshi la Chad lasema hali ya usalama inadhibitiwa baada ya shambulio la watu wenye silaha karibu na ikulu ya Rais mjini Jamena, na mke wa rais wa Ufaransa Brigitte Macron asema mume wake anastahili heshima. Ujambo na karibu. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FRDC likishirikiana na wapiganaji Wazalendo walimfanikiwa kudhibiti upya mji muhimu wa Masisi na maeneo mengine kama Ngungu iliyokuwa imedhibitiwa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF mashariki mwa nchi hiyo mwishoni mwa juma lililopita. Taarifa hii imetolewa na vyanzo mbalimbali ikiwemo mbali, mashirika ya kiraia na wakazi waliokuwa wamekwama majumbani mwao. Katika hatua nyingine, maafisa wakuu wa kijeshi wamekutana mjini Kinshasa katika mkutano unaolenga kuimarisha mbinu za kiusalama mashariki mwa nchi hiyo, kama anavyoelezea msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya akiwa Kinshasa. Wanajeshi wetu walichukua hatua na hatupendi kuishia kwenye kutoa matangazo tu, bali mtajionea wenyewe namna ambavyo jeshi letu la jamhuri limekuwa likipanda kwa nguvu mno na kuchukua maeneo yote yaliyo chini ya udhibiti wa vikosi wavamizi, na maeneo yote hayo yatachukuliwa pia. Vilevile vile mmetambua kwamba Rwanda imeanza kuutiwa kando na waziri wa serikali, waziri wa mambo ya nje wenyewe maagizo kuhusu kile kinachofaa kuchukuliwa na kufanyika kwa kiwango hicho. Ni sauti yake Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya DRC akiwa Kinshasa nchini DRC. Asasi za kiraia zimefanya maandamano hapo jana mjini Bukavu kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia kuonyesha hasira dhidi ya uchimbaji madini kinyume cha sheria. Mwanahabari wetu William Basimike ametuandalia ripoti ifuatayo. Akiwa anajifunika bendera ya Kongo kichwani, Bwenda Ngalu Joseph ni mkazi wa kijiji cha Nzovu katika wilaya ya Shabunda, aliyeshiriki maandamano haya ili kuwasilisha madai yake. Nipenda nishiriki kwa maandamano sababu balabala yetu ya territoire ya Shabunda inaharibika, kwani wachina wako nafanya kazi ya uchimbaji wa dhahabu mpaka ya territoire ya Shabunda, wanaharibisha balabala. Wakiwa na mabango kadhaa kulikoandikwa ujumbe wa kutaka amani mashariki mwa Kongo, waandamanaji hao walisisitiza hasa zaidi kuhusu uchimbaji madini Ufanyika kiolela katika jimbo la Kivu Kusini. Nene Binto ni msimamizi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia mjini Bukavu, aliyeongoza maandamano hayo. Tunataka rais wa nchi achunguze mambo yenye kupitika ndani ya jimbo letu, sababu hata ye mwenyewe kuna mara wanasema kwamba jamaa yake nayo inakuwa ndani ya madini, asinyamaze. Haya yanajiri kufuatia kukamatwa kwa wachina watatu Jumamosi iliyopita, wakiwa na vifurushi vingi vya dhahabu na kiwango kikubwa cha dola za Marekani. Hivi karibuni gavana wa jimbo la Kivu Kusini, Profesa Jean Jacques Porusi alitoa wito kwa wakazi kubaki waangalifu akiwahakikishia kwamba familia ya rais Felix Chisekedi haihusiki katika suala la uchimbaji madini Kivu Kusini. Huo hmm, ni uongo. Mama yetu hahusiki kwa mbali wala kwa karibu katika uchimbaji wa madini. Pia asasi hizo za kiraia zimetangaza maandamano ya siku tatu mfululizo kwenye mpaka kati ya Kongo na Rwanda kuanzia Alhamisi ili kupinga kile zinachokiita kuwa uvamizi wa Rwanda katika maeneo ya mashariki mwa Kongo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nchini Rwanda, meya wa jiji kuu Kigali, Samuel Dusengiyuva, amesema mamlaka inatazamiwa kutumia teknolojia inayowezeshwa na mfumo wa satelaiti kufuatilia ujenzi wa miundombinu, vilevile kufichua vitendo visivyo halali, ikiwa ni pamoja na vibali gushi vya ujenzi. Rais wa Kenya William Ruto amekamilisha ziara fupi nchini Angola, ambapo alikutana na rais Joao Renko kwa mazungumzo yaliyofanyika jijini Luanda. Ruben Lukumbuka, kulikuwaje? Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio ni kuwa mazungumzo kati ya rais wa Kenya William Ruto na rais wa Angola Joao Laurenso yalilenga maswala muhimu ya kanda ya Maziwa Makuu na juhudi za kutatua migogoro inayoendelea kushuhudiwa eneo hilo. Mazungumzo hayo pia yalijikita katika mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambako kundi la waasi la M23 linazidi kuwa changamoto kubwa katika eneo la Kivu Kaskazini. Ziara hii ni hatua muhimu katika kuimarisha ushirikiano kati ya Angola na Kenya, hasa baada ya makubaliano yaliyosainiwa jijini Nairobi mwaka jana. Kikao cha Ruto na Laurenso kinajiri wakati ambao Angola inajiandaa kuchukua urais wa Umoja wa Afrika mwezi ujao, huku Kenya ikitafuta nafasi ya mwenyekiti wa umoja huo kupitia aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Raila Odinga. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amewataka wanachama wa chama cha National Resistance Movement kujiandikisha kwa wingi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita, wakati huo akiwataka viongozi wakuu wa chama hicho kujihusisha kikamilifu. Jeshi nchini Sudan hiyo jana limesema limefanikiwa kudhibiti tena mji wa Alhaji Abdulahi kusini mwa jimbo la Aljazira eh, katika katikati kati mwa nchi hiyo kufuatia mapigano makali na kikosi cha RSF, wakati huu uharibifu mkubwa wa magari na miundo mbinu ukiharibiwa. Kwenye habari rafiki, Alibilali mtuandalia nini? Na Victor Muturi leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa mataifa ya Afrika Magharibi yamesahau kutoa shukrani baada ya wanajeshi wa nchi yake kusaidia kupambana makundi ya kijihadi, kauli ambayo imewakasirisha viongozi wa Afrika Magharibi. Haya yanajiri wakati mataifa ya Cote d'Ivoire na Senegal yakitangaza kuwa mwaka huu yatafunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa. Unazungumziaje sakata hili la Ufaransa na mataifa magharibi? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 54, 54, 50, 000, 40, 40, kule magharibi mwa Kenya, wanaotupata kupitia redio Isikuti ikiwa ni 101.7 masafa ya FM. Maafisa wakuu wa jeshi la Chad wamesema hali inadhibitiwa baada ya majibizano makali kati ya watu waliokuwa na silaha na jeshi la nchi hiyo kurushiana risasi karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu Jamena, kitendo ambacho serikali inakita jaribio linalolenga kujumbisha usalama wa nchi. Abdurahman Kulmala ni msemaji wa serikali ya Jamena. Kama hapakuwa na maafa, ingekuwa ni kichekesho, sababu ni genge la majambazi waliokuja na mapanga na visu. Hakuna silaha yoyote, hakuna. Ni vijana waliojitokeza, walitokea kwenye mitaa ya Njamena na ni kutoka jamii ya Wachad kwa kutazama tu hivi, sio watu kutoka kundi la Boko Haram. Hata hivyo, uchunguzi ni wake mwanasheria mkuu wa jamhuri. Kuona kwangu mimi, siyo kitendo cha ugaidi, bali ni vijana wanaochochewa na watu wenye nia mbaya. Hamna la kuutia wasiwasi. Ni sauti yake Abdurahman Kulumala, msemaji wa serikali ya Jamena. Nchini Gabon, wapinzani wane wakuu akiwemo waziri mkuu wa zamani Alen Krel Bili Bize na makamu wa rais katika serikali iliyopita Pierre Klever Maganga wameshtumu hatua ya kushirikisha jeshi kwenye uchaguzi wa mwisho wa mpito wa nchi hiyo. Mwigizaji na mwimbaji wa Afrika Kusini Wini Kumalo amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 51 baada ya kuugua kwa muda mfupi, familia yake imesema. Mke wa rais wa ufaransa Brigit Macron amesema mume wake anastahili heshima, kauli aliyotoa baada ya rais Emmanuel Macron kukabiliwa na vitendo vya udhalilishwaji mkubwa sa wakati anaposimamia mikutano ya hadhara. Katika mahojiano maalum yaliyotangazwa hapo jana na kituo cha televisheni cha TFA, Brigit amesema wakati mwingine Macron anaumizwa na ukosoaji kutoka kwa wanasiasa na raia wanaomdhalilisha hadharani. Nela amani ni karibu miaka saba na nusu ama miaka minane, sijawahi kumwona bila kufanya kazi hata siku moja. Na akili yake yote, moyo wake wote, anauweka kwa ajili ya kuwahudumia Wafaransa. Hiyo tu ndo naweza kusema, siku zote anawashughulikia sana Wafaransa, na wakati mwingine anayoyasikia yanamuumiza, lakini hatasema. Ni kugumu kwa kweli, anayalinda moyoni. Hapo awali alikuwa akiongea kiurahisi , lakini sasa asemi kitu, na hii ninaelewa, kwa sababu ikiwa kuna jambo moja ambalo Emmanuel anastahili ni heshima, ni sauti yake. Brigitte Macron, mke wa rais wa Fransa Emmanuel Macron.