Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, Victor Moturi tuliokuandalia kwenye awamu ya pili. Mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita alani mashambulio yanayotekelezwa na waasi wa M23 eneo la Masisi. John Draman mama ameapishwa kuwa rais wa Ghana. Mwasisi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha National Front nchini Ufaransa, Jean Marie Lepen amefariki dunia. Karibu tuandamane pamoja. Mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO Bintu Keita hapo jana alilaani mashambulio yanayotekelezwa na waasi wa M23 katika eneo la Masisi mkoani Kivu Kaskazini. Maelezo zaidi naye George Ajui. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari iliyochapishwa Jumanne hii na MONUSCO, Bintu Keita alisema hali inayoendelea mashariki mwa DRC ni ya kusikitisha, huku akilaani kukiukwa kwa makubaliano ya sitisho la mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Katika waraka huu mjumbe huyo wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali FRDC wakisaidiwa na wazalendo yamesababisha vifo vya raia wasiopungua saba na makumi ya maelfu ya watu kuyahama makazi yao hivyo kuzidisha mzozo ambao tayari ni mkubwa wa kibinadamu huko mashariki mwa DRC. Ujumbe wa Ulaya, Marekani pamoja na wanadiplomasia nao pia wamelaani kuendelea kwa mapigano hayo. Huku hayo yakijiri, jeshi la serikali FRDC linaendelea kujiimarisha na tayari limefanikiwa kudhibiti milima ya Ngungu na maeneo mengine ya M23, huku hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda mashariki mwa nchi hiyo. Tukisalia nchini DRC, jeshi la nchi hiyo FARDC linaungwa mkono na kikosi cha wazalendo hiyo jana limetangaza kunyakua maeneo kadhaa yaliyokuwa yametwaliwa na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda baada ya makabiliano makali ya mashambulizi mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduigire uh, jana jioni akitoa taarifa kwa vyombo vya habari ameikosoa jumuiya ya kimataifa kwa kushindwa kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC ambao umesababisha mateso, ubaguzi na mauaji kwa raia wa eneo hilo. Mgomo mpya unakaribia katika sekta ya afya kufuatia makataa ya siku kumi na nne yaliyotolewa na muungano wa maafisa wa kliniki wa afya nchini Kenya kwa serikali. Maafisa hao wanalalamikia kuchelewa kwa kutekelezwa kwa mpango wa kurudi kazini katika makubaliano yaliyotiwa saini Septemba mwaka jana. Pia wameshutumu mamlaka wa ya afya ya jamii sha kwa ubaguzi. Peterson washira ni mwenyekiti wa kitaifa katika muungano wa maafisa hao the wizara na serikali za kaunti hazijatekeleza kikamilifu makubaliano ya kurejea kazini, ikizingatiwa kwamba makataa ya kutekelezwa yalikuwa siku ya kwanza ya mwezi Septemba mwaka uliopita. Tumetuma barua nyingi ambazo wamekataa kujibu, na kwa hilo natangaza kwamba tunaitisha mgomo katika siku kumi na nne zijazo kwa maafisa wa kliniki wa afya chini ya kaunti 47 chini ya wizara ya afya waanze mgomo kuanzia usiku wa manane tarehe kumi na tisa mwezi Januari mwaka huu. Uganda imeanzisha uh, jopo kazi la wanachama kumi uh, na tano litakalo tayarisha na kuimarisha maadili ya kitaifa miongoni mwa raia wa nchi hiyo, maafisa wa serikali wamesema. Ali Bilali. Mada kwenye Habari Rafiki ni ipi leo? Nam Victor Muturi, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Grinfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina, ameishutumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa kwa kukwamisha upatikanaji wa suluhu ya mzozo nchini Sudan kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF. Unazungumziaje kauli ya balozi huyu wa Marekani? Unafikiri nini kifanyike kumaliza vita nchini Sudan? Zome ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari kwa kwanza alama ya kujumlisha 25411000 kule Viga magharibi mwa Kenya, unatupata kupitia Sauti ya Matumaini. John Draman Mahama ameapishwa kuwa rais wa Ghana katika sherehe zilizofanyika mbele ya maelfu ya wananchi wa, wana wa taifa hilo na wageni mashuhuri wakiwemo marais mbalimbali mbali, wa mataifa ya Afrika. Katika hotuba yake, kiongozi huyo amesema anafahamu changamoto kubwa zilizo mbele yake katika kutatua changamoto za ufisadi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa gharama ya maisha kwa kutuchagua Disemba tarehe saba, watu wa Ghana walitoa ujumbe mzito ambao mara nyingi hupuuzwa na sisi wanasiasa humu nchini na watu wengi miongoni mwetu hawahisi kuwa wamefaidika kutokana na demokrasia hii, ambapo watu wamekumbwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Na miaka chache iliyopita tumekumbana na changamoto baada ya changamoto, lakini kuna matumaini mbele. Leo inaashiria mwanzo wa fursa mpya kwetu kuleta mabadiliko katika utawala wetu na usimamizi wa uchumi, na tutajenga upya taifa letu Ghana. Ni sauti yake John Raman Maama, Rais wa Ghana. Kiongozi wa kijeshi wa Chad, Mahamat Idriss Debi, amesema kuwa hajafurahishwa haja na matamshi ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron aliyewatoa hivi karibuni, ambapo alionyesha msikitiko yake kuhusu uamuzi wa viongozi wa mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi wa kuvunja mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Mahamat Debi alisema Je, Ningependa kuelezea kukerwa kwangu kutokana na matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais Macron, ambaye yanadhihirisha dharau kwa Afrika na kwa Waafrika. Nadhani anajidanganya kuhusu enzi na majira. Kwa upande wa Chad, uamuzi wa kusitisha mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa ni uamuzi huru kabisa na wa kujitawala wa Chad. Hii haina shida na utata wowote. Ni sauti yake Mahamat Idriss Deby, kiongozi wa kijeshi wa Chad. Serikali ya Nigeria imewakamata na kuwashtaki watu wawili baada ya kumkosoa rais wa nchi hiyo, Bola Tinubu, na kikosi cha polisi kwenye mitandao ya TikTok RFI. Mwasisi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha National Front nchini Ufaransa, Jean Marie Le Pen amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 96. Undani wa taarifa hii naye Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na familia ni kwamba Jean-Marie Le Pen alifariki dunia hapo jana siku ya Jumanne baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mwanasiasa huyo aliisaidia kambi ya siasa kali kuzipa mwelekeo mpya siasa za nchini Ufaransa katika kipindi cha miaka 40 ya harakati zake za kisiasa, akiwavutia wapiga kura wasioridhishwa na sera ya uhamiaji nchini humo pamoja na usalama na ajira. Jean-Marie Le Pen alionyesha uzalendo na wakati mmoja alisema yuko tayari kupigania usalama wa nchi yake, na wakati mmoja alisema la plus grande France. Mimi hapa nilikuwa mwenye kuamini kwa Ufaransa ni nchi kubwa, na wakati mmoja niliona kwamba nchi yangu Ufaransa na Ulaya zimeingia katika vita dhidi ya wa ukomunisti wakati wa vita baridi. Hivi fikra na mawazo yangu yakawa hivyo, nikakusudia kuchukua silaha kama mbunge na niende kujaribu kuliokoa taifa langu sababu nilikubaliana kwamba nilinde sehemu ya Ufaransa. aliwahi kupigania urais mara tano nchini Ufaransa kupitia chama chake cha cha Front National ambapo mwaka elfu mbili na mbili aliingia kwenye duru ya pili ya uchaguzi na kushindwa mbele ya Jacques Chirac aliyechaguliwa kwa kishindo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hawatolegea katika hamu ya kutaka Marekani kuichukua Greenland na Panama akizitaja zote mbili kuwa ni sehemu muhimu kwa usalama wa taifa la Marekani. well, we tunahitaji Greenland kwa malengo ya usalama wa taifa. Nimeambiwa hivyo kwa muda mrefu, hata kabla sijagombea, maana watu wamekuwa wakiizungumza kwa muda mrefu. Kuna takribani watu elfu 45 huko ambao hawajui wa kama Denmark ina haki yoyote kisheria, lakini wakifanya hivyo waiache, maana tunahitaji kwa usalama wa taifa. Hiyo ni kwa dunia huru, nazungumzia kulinda dunia huru. Ukiangalia uhitaji hata darubini, ukiangalia nje unaona meli za China, China za Kirusi kote. Hatutaruhusu hilo litokee na haturuhusu litokee. Ni sauti yake Rais mteule wa Marekani Donald Trump. Huduma ya kitaifa ya hali ya hewa ya Marekani imetoa tahadhari kufuatia upepo mkali ambao ulipiga kusini mwa jimbo la California na maeneo mengine ya Los Angeles na Ventura. Wanajeshi wa Israel wamewaua Wapalestina 49 ikiwa ni pamoja na watoto watano katika kambi ya Almoasa kwenye ukanda wa Gaza vyanzo vya matibabu uh, vimesema. Mamlaka katika mkoa wa Tibet unaosimamiwa na Uchina zimesema idadi ya waliofariki kutokana na tetemeko kubwa la ardhi imeongezeka hadi watu 126.