Imetimia saa mbili na nusu Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja na nusu jijini Khartum nchini Sudan. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu, awamu hii ya pili, mamlaka nchini DRC zimethibitisha kuwa zaidi ya wafungwa wa 170 waliohukumiwa kifo walisafirishwa kwa ndege hadi kwenye gereza lenye ulinzi mkali la Angenga. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ashangazwa na uamuzi wa Senegal na Chad wa kuzifunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Na hatimaye bunge la Kongres nchini Marekani ladhibitisha ushindi wa rais mteule Donald Trump. Karibu, tuandamane pamoja. Mamlaka nchini DRC zimethibitisha kuwa zaidi ya wafungwa 170 waliohukumiwa kifo walisafirishwa kwa ndege kutoka mji mkuu wa Kinshasa hadi kwenye gereza lenye ulinzi mkali la Angenga katika jimbo la kaskazini la Mangala, kaskazini mwa nchi ambako watanyongwa. Miongoni mwao ni vijana walio na umri kati ya miaka kumi na minane wanaume hawa wamepatikana na hatia ya wizi wa kutumia silaha na wanaojulikana kama kuluna au majambazi wa mijini. Wazazi ambao wananisikiliza, wajue ya kwamba mtoto wako tutakayemshika, huyo ambaye polisi itakamata kama kuluna watakapomfungulia kesi mbele ya vyombo vya sheria, hawatamwona tena, adhabu ya kifo itafanyika, hamtamwona tena. Yani anzeni kumwomba Mungu, ombeni msamaha kwa hao mulioibia mali, kwa wanawake muliowabaka, yani mwombeni Mungu. Ni sauti yake Constant Mutamba, waziri wa sheria wa DRC. Tukisalia nchini DRC, jenerali wa jeshi Kristiana Shiwewe Songesha hiyo jana amemkabidhi majukumu yake kama mkuu wa jeshi la FARDC kwa luteni jenerali Jules Banza Mwilambwe, aliyeteuliwa na rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi mnamo Disemba kumi na sita. Rais wa Kongo Brazzaville, Denis Sassou Nguesso, amesema kuwa amefurahishwa na hatua iliyopigwa mpaka sasa katika mazungumzo kati ya DRC na Rwanda chini ya upatanisho wa rais wa Angola Joao Lourenco, uh, huku akihimiza serikali ya Kinshasa kukubali mazungumzo na waasi wa M 23. Nchini Kenya, vijana watano akiwemo, akiwemo mchora vibonzo maarufu Kibetbull ambao walitoka kabla ya sikukuu ya Krismasi wamepatikana wakiwa hai. Wanafamilia na mashirika ya kutetea haki za binadamu wamesema, wengine waliopatikana hai ni pamoja na mwanafunzi wa chuo kikuu Bili Munyiri Mwangi, Roni Kiblangat kakake mchora vibonzo Kibeti Bull, mtayarishaji na wa maudhui Bernard Kavuli na Peter Muteti ambao waliachiliwa katika sehemu mbalimbali za nchi. Juma uh, Jumatatu asubuhi mbunge Gitonga Mukunji aliambia wanahabari kwamba Billy Mwangi alipitia mateso mikononi mwa watekaji. Taarifa ya awali the ni kwamba Billy ana kiwewe na ameumia sana it, na amechapwa viboko, amepigwa uh, vita na pia amekuwa kwa room ambayo iko na giza. So, tulikuwa nakula Christmas yeye, yeah, alikuwa mahali ambapo awezi jua mahali yupo. Kenya imekumbwa na wimbi la watu kutoweka huku mashirika ya kutetea haki ya kiripoti kwa zaidi ya watu themanini wametekwa nyara katika muda wa miezi sita iliyopita. Serikali ya Rwanda imeanza mpango wa kutafuta soko la kaboni ili kuanzisha mradi wa upandaji miti wenye dhamani ya franka za Rwanda bilioni tano. Vilevile kuhamasisha maelfu ya wakulima kupanda na kulinda miti kwa kipindi cha miaka ishirini ijayo. Nchini Sudani Kusini, mazungumzo ya amani kati ya serikali na upinzani yamerejelea tena jijini Nairobi, nchini Kenya. Mazungumzo hayo yalianza mwezi Mei lakini yakakwama mwezi e, jana baada ya rais e, Salva Kir kuwafuta kazi wajumbe na wakilishi wa serikali kwenye mazungumzo hayo. Kwenye habari rafiki Ali Bilali, umetuandalia nini? Nam, Bwana Moturi, wananchi wa mashariki mwa DRC wameendelea kukimbia makwao, huku wengine wakilazimika kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Juhudi za kutuliza machafuko hayo zinaonekana kugonga mwamba, wakati huu waasi wa M23 wakidai kuiteka miji muhimu na ya kimkakati ikiwemo Masisi. Je, upo Masisi? Tuambie kinachoendelea. Unafikiri serikali ya DRC inakwama wapi kumaliza vita vinavyoendelea? Tutumie ujumbe mfupi Kwenda kwenye nambari 254 110 420. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza kwenye kikao maalum na mabalozi jijini Paris amegusia uamuzi wa nchi za Senegal na Chad ambazo zimetangaza kuwa kambi za kijeshi za nchi yake zitafungwa. Hapana, Ufaransa haijarudi nyuma. Tumekuwa tu uangalifu na tunajipanga. Tumeondoka kwa sababu ilihitajika kuondoka. Tuko na uhusiano wa kiusalama le ulikuwa le na mwelekeo aina e mbili. Upande mmoja ilikuwa ni mapambano dhidi ya ugaidi tangu mwaka 2013. Tulikuwa sahihi, nafikiri wamesahau kutuambia asante. Sio mbaya, nafikiri itakuja pamoja na wakati. Ukosefu wa fadhila ni maradhi asiyomwambukia binadamu, na yasema haya kwa mataifa yote ya afrika ambayo yalikosa uthubutu wa kuyasema hadharani. Hakuna hata taifa moja leo lingekuwa huru kama jeshi la Ufaransa lisingetumwa katika eneo hilo. Tumeondoka sababu kumekuwa na mapinduzi. Tulikuwepo kwa ombi la serikali halali. Yalipotokea mapinduzi, wakaona kwamba kipaumbele siyo vita dhidi ya ugaidi. Ufaransa haikuwa na sababu ya kuendelea kuwepo. Kato hiyo pia ilichukuliwa na mataifa ya Mali, Niger na Burkina Faso yanayoongozwa na wanajeshi ambapo wanajeshi wa ufaransa tayari wameondoka. Maafisa wa bandari katika mji mkuu wa Ivory Coast, Abidjan, siku ya Jumatatu wamesema meli iliyobeba tani elfu ishirini za kemikali aina ya ammonium nitrate imeruhusiwa kutia nanga katika bandari ya nchi hiyo, wakati huu maafisa hao wakihakikisha usalama wa shehena hiyo. Takriban miezi miwili e, baada ya matukio ya ghasia za uchaguzi nchini Senegal, mahakama kuu ya St. Louis imewapata na hatia watu kadhaa na kwa hukumu kifungo cha miezi mitatu watu 25 kwa kushiriki kwenye ghasia hizo, watatu kati yao wakihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa kutumia silaha RFI Hatimaye bunge la Congress nchini Marekani lilikutana hapo jana kuhesabu kura za chuo cha uchaguzi na kudhibitisha ushindi wa rais mteule wa Donald Trump dhidi ya makamu wa rais Kamala Harris katika uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba mwaka jana. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Ni rasmi sasa kwamba rais mteule wa Marekani Donald Trump ataapishwa Jumatatu ya Januari 20 mwaka huu, na hii baada ya taratibu zote za kikatiba huko Marekani kukamilika, ambapo hapo jana bunge la Congress liliidhinisha makamu wa rais wa Marekani na aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, Kamala Harris ndiye aliyeongoza shughuli ya bunge hapo jana kuidhinisha ushindi wa aliyekuwa hasimu wake Donald Donald Trump kuwa rais mpya wa Marekani. Kamala Harris alisimamia zoezi hilo la kuhesabiwa kura za wajumbe na kisha akamtangaza rasmi aliyekuwa mpinzani wake kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba kuwa ndiye mshindi halali. Donald Trump atakuwa rais wa kwanza wa zamani kurejea madarakani kwa zaidi ya miaka 130, akiwa na umri wa miaka 78 kuchaguliwa tena kwenye wadhifa huo. Katika hatua nyingine, jaji wa New York, Juan Mersan amekanusha ombi la Trump kuchelewesha hukumu katika kesi ya kutoa hongo kwa majaji ili wainyamazishe kesi inayomkabili na amesema hatima yake Trump itafahamika siku ya Ijumaa wiki hii. Waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, ametangaza kujiuzulu na kumaliza kipindi chake cha miaka tisa ya uongozi, hatua inayokuja kufuatia shinikizo kubwa kutoka kwa chama chake na kuongeza kuwa atakaa madarakani hadi pale chama chake cha Kiliberali kitakapomchagua kiongozi mpya na kwamba bunge litasimamishwa hadi Machi ishirini na nne. Tredo amesema haya wakati wa mkutano na waandishi wa habari Jumatatu. Watu ishirini na wanane wameuawa katika eneo la Gaza baada ya jeshi la Israel kutekeleza mashambulizi, wakati huu ikianzisha msako mkali katika ukingo wa magharibi kutokana na mashambulizi ya risasi yaliyotekelezwa na watu wasiojulikana. Marekani imewahamisha wafungwa kumi na moja wa Yemen kutoka gereza la Guantanamo Bay hadi nchini Oman na kuacha watu kumi na tano nakuachia watu 15 kituo hicho cha kizuizini. Mamlaka ya Pentagon imesema.