Saa moja na nusu za asubuhi kule Goma, mashariki mwa DRC, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi, nchini Kenya. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tukufu, ikiwa ni jumaa ya kwanza ya mwaka 2025. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la serikali FARDC. Kiongozi wa chama cha Senel nchini Burundi, Agathon Rwasa, asema hatokata rufaa kwa sababu anajua hawezi kupata haki. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji aahirisha hotuba yake aliyopanga kuitoa hapo jana kupitia mtandao wake wa kijamii wa Facebook. Mashambulio ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza yasababisha vifo vya watu 71 katika saa 24 zilizopita. Habari kamili. Mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, mapigano makali yameendelea kushuhudiwa kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la serikali FARDC likisaidiwa na wapiganaji wa Zalendo katika maeneo kadhaa ya wilaya Masisi. Victor Abuso lipoje hili Mapigano hayo ambayo yameendelea umbali wa kilomita 70 kutoka mji wa Goma yamesababisha idadi kubwa ya watu kuyakimbia makazi yao, siku moja tu baada ya maadhimisho ya sikukuu ya mwaka mpya. Siku nzima ya Alhamis, milipuko ya silaha mbalimbali ilisikika katika miji ya Kaniro na Kinigi na kusababisha hofu kubwa miongoni mwa raia wa kawaida. Mapigano mengine yameripotiwa katika eneo la kimkakati la Katale ambalo limekuwa likidhibitiwa na jeshi la FARDC na waasi wa Wazalendo ambao ni washirika wake. Eneo la Bashali pia limeshuhudia mapigano, huku Kanali Serafin Sabimana, msemaji wa waasi wa Wazalendo katika eneo hilo, akiwashutumu waasi wa M23 kwa kuvamia ngome yao. Mapigano haya yamekuwa yakiendelea tangu kuvunjika kwa mazungumzo kati ya Rais Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame waliokuwa wakutane jijini Luanda nchini Angola mwezi Desemba mwaka uliopita vita vimeendelea kusababisha kuteseka kwa maelfu ya raia wa kawaida ambao wamekimbia makazi yao na sasa wanaishi kwa hofu kubwa bila chakula, huduma ya afya, huku watoto wakisalia nyumbani bila kwenda shule. Aliyekuwa gavana wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku, ambaye kwa sasa ni waziri wa biashara, amekadiria hapo jana Alhamis, Januari mbili, kwamba mapambano ya Mamadu Ndala Mustafa, mshindi wa vita dhidi ya M23 katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu lazima yaendelezwe. Alitoa maoni yake baada ya kuzuru kaburi la marehemu maarufu ili kumwenzi wakati wa kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 11 tangu kutokea kwa kifo chake. Kiongozi wa chama cha upinzani cha SNEL nchini Burundi amesema hana nia ya ya kukata rufaa baada ya tume ya uchaguzi nchini humo kumzuia kuwania uchaguzi wa ubunge kwa kile ambacho anasema hawezi kupata haki. Agathon Wasa alizungumza na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Tangu mwezi wa sita mwaka jana, waziri wa mambo ya ndani ametufungia shughuli zote kama chama CNL. Waraka tuliomwandikia tarehe ishirini na sita mwezi wa pili, alitujibu tarehe ishirini na nane akisema kwamba amri yake ya kufunga shughuli zote za chama CNL ilikuwa haijatanguliwa na mpaka leo hajatangua uamuzi wa wake huyo waziri. Pengine ni sababu zipi ambazo tume ya uchaguzi imeainisha ili kuwazuia wagombea wa upinzani kuwania katika uchaguzi ujao? watu hawo watume mnamo juma, mnamo alhamis jioni jioni, baadhi walinipigia simu kunirubuni eti niandike eti barua ya kujihuzuru katika chama cha CNL eti nifutishe kesi tuliyoipeleka mahakama kuu. Lakini hiyo ni mitego yao. Hayo ni, ni matakwa ya chama CNDD-FDD na viongozi wake kuanzia ngazi ya juu. Nyinyi mtafanya nini? Ah, kilicho cha kufanya ni, nini isipokuwa kukata rufaa. Lakini rufaa utaikata kwa nani, wakati tunajua kwamba mfumo wote hapa umeshaparaganyishwa na chama tawala ambacho kinataka kuifanya Burundi iwe kama ni miliki ya chama chenyewe. Asante sana, asante sana. Nam, ni mwanasiasa huyo kutoka nchini Burundi, Agathon Rwasa, katika mazungumzo na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia yuko nchini Somalia kuanzia jana, ikiwa ni ziara ya kwanza kati ya nchi hizo mbili tangu uhusiano ulipovunjika mwaka mmoja uliopita kufuatia mpango wa Ethiopia wa kujenga kambi ya jeshi la majini katika eneo lililojitenga na Somalia. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo, habari rafiki. Nam saa moja na dakika thelathini na tano pale Bujumbura nchini Burundi na Kigali nchini Rwanda. Tuelekee kule nchini Msumbiji ambako kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ambaye ameendelea kudai kuibiwa kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka jana na kuitisha maandamano ambayo yamesababisha vifo vya watu 220 jana, aliahirisha hotuba aliyokuwa aitoi kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Facebook kuhusu mwenendo wa maandamano. Jason Sagini, ipoje hili? Hayo yamejiri wakati huu baraza la katiba nchini msumbiji likitangaza kuwa rais mteule kutoka chama tawala cha Frelimo ataapishwa Januari tarehe 15. Kwa karibu miezi miwili sasa maeneo mengi nchini Msumbiji yamekuwa yakishuhudia maandamano makubwa ya upinzani ambao wamesababisha maelfu ya watu kukimbia nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, watu zaidi elfu tatu wamepewa hifadhi katika kituo cha wakimbizi cha Malinza nchini Eswatini. Hali hii ni sawa na inayoshuhudiwa kaskazini mwa nchi ya Malawi, ambapo takriban wakimbizi elfu mbili kutoka Msumbiji waliwasili ndani ya wiki moja baada ya wakimbia machafuko katika nchi yao. Waziri mkuu wa zamani nchini Mali, Chogel Maiga, anatuhumiwa kwa ubadhirifu wa mali ya umma, kulingana na ripoti ya ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, taasisi inayohusika na, na kudhibiti matumizi ya fedha za umma. Mahakama nchini Burkina Faso imewahukumu watu wawili kifungo cha maisha jela kutokana na shambulio la mwaka 2017 kwenye mgahawa wa kituruki katika mji mkuu na kuua watu 19. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio namba moja za RFI Kiswahili ukiwa pale Uvira, mashariki mwa DRC, tunasikika kupitia Le Messager du Peuple FM 105.2 FM. Mashambulio ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza yamesababisha vifo vya watu 71 katika saa 24 zilizopita gojjoi watu watano ni miongoni mwa watu hao waliouawa baada ya kushambuliwa wakiwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Neusrat usiku wa kuamkia leo. Mashambulizi ya hivi punde yameelezewa na maafisa uongozi wa Gaza kama ya kinyama baada ya jeshi la Israel kutekeleza mashambulio 34 katika vita dhidi ya kundi la Hamas. Umoja wa Mataifa limelaani mashambulio hayo na kulishtumu jeshi la Israel kwa kulenga hospitali na kambi za wakimbizi katika vita vyake dhidi ya Hamas. Tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba tarehe 7 mwaka 2023 watu zaidi ya 45 wameuawa na kujaririwa wengine zaidi ya laki moja na elfu nane kwenye ukanda wa Gaza, huku vita hivyo vikisambaa zaidi kikanda. Wakati huu Israel pia ikipambana na waasi wa Houthi kutoka Yemen na Siria. Shirika la ujasusi la Marekani FBI limesema uchunguzi wao wa awali unaonyesha kuwa Shamsudin Jabar aliyegonga watu katika mji wa New Orleans katika mkesha wa mwaka mpya na kusababisha vifo vya watu kumi na watano na wengine kujeruhiwa, alishiriki katika tukio hilo peke yake na aliyehamishwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Christopher Raia ni naibu mkurugenzi wa FBI. Kwanza kabisa this naomba niweke wazi kwamba hiki kilikuwa kitendo cha kigaidi ambacho kilipangwa na ni so kitendo kievu sana. Kuna habari muhimu sana ambazo tunazipata na watu waliojibu kwanza ni wananchi, na tumekuwa tukieleza uh, vitu mbalimbali kwa sababu nyote mnafahamu kwamba inachukua muda mrefu kidogo, lakini tunaendelea na jitihada hizo za uchunguzi ili kila mwongozo ufuatwe. Nam ni sauti yake Christopher Raia, naibu mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Marekani FBI. Uhispania imepokea wahamiaji na wakimbizi elfu sitini na tatu mia tisa sabini ambao walifika kupitia njia zisizo za kawaida mwaka jana.