Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa moja na nusu za asubuhi pale Uvira mashariki ma DRC na Bujumbura nchini Burundi. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu awamu ya pili, na asante sana kwa kuendelea kuiamini RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa tulizokuandalia ni pamoja na wanasiasa wa vyama vya upinzani nchini Burundi, akiwemo Agathon Gwasa wazuiliwa kushiriki kwenye uchaguzi wa bunge unatarajiwa mwaka huu. Rais wa Kenya William Ruto atishia kuwafukuza na kuwachukulia hatua wa makandarasi waliopewa miradi ya serikali lakini wameshindwa kutekeleza kwa wakati. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane atoa wito wa umoja nchini mwake. Na rais wa Marekani Joe Biden asema mshukiwa aliyewagonga watu 40 na kuua watu 15 ni raia wa nchi hiyo. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko Bujumbura nchini Burundi, ambako wanasiasa wa vyama vya upinzani nchini humo wakiwemo Agathon Rwasa, Efrazi Mutenzinga na Anatol Karoriro wamezuiwa na tume ya uchaguzi nchini humo kushiriki kwenye uchaguzi wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika mwaka huu. Jason Sagini lipoje hili? Siku ya Jumanne, tume ya uchaguzi Seni iliamua kuwa wagombea wa muungano wa vyama vinne vya Burundi for All unaotambuliwa na wizara ya mambo ya ndani watazuiwa kugombea kwa sababu za kukiuka sheria za uchaguzi, kwani wanachama wake watatu ni chama wa tatu, ni wa chama cha upinzani cha National Freedom Council kilichosimamishwa. Unaozungumziwa ni Agathon Rwasa, Eufreisi Mutenzika na Anatole Karorero kutoka chama cha CNL. Inadai wagombea walikuwa watatu tu kutoka mkoa mmoja kati ya watano ambao hawakujumuishwa kwenye kinyang'anyiro. Kiongozi wa zamani wa wanamgambo Agathon Rwasa, aliyeondolewa kama kiongozi wa CNL mwezi Machi, amepinga uamuzi huo mahakamani. Wachambuzi wa siasa nchini Burundi wakidai serikali inafanya kila jitihada kuhakikisha Rwasa hawanii urais baada ya kumaliza wa pili nyuma ya rais wa sasa Evariste Ndayishimiye katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Haya yanajiri kufuatia agizo la Desemba ambapo wagombea binafsi wataruhusiwa kushiriki uchaguzi kwa kutokuwa mwanachama wa chama cha kisiasa kwa angalau mwaka mmoja. Tukitoka huko nchini Burundi, tuelekee nchini Rwanda, ambako mamlaka ya nyumba nchini humo RHA imezindua tathmini ya kitaifa ili kubaini bima ya majengo kote nchini humo. Haya yanajiri baada ya wasiwasi uliotolewa na wizara inayosimamia usimamizi wa dharura kufuatia kukithiri kwa visa vya moto ambavyo vimeathiri kwa kiasi kikubwa mali zisizo na bima rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo bwana felix Tshisekedi ametangaza msamaha kwa wafungwa mbalimbali lakini haijafahamika iwapo wafungwa wa kisiasa kutoka vyama vya upinzani kama vile Jean-Marc Kabund Jacques Ndala na Seth Kikuni wapo kwenye orodha hiyo mengi zaidi na joja jue Orodha ya wafungwa hao waliopata msamaha huo wa Rais Chisekedi haujafahamika, lakini ripoti za ndani zinasema tume maalum iliyoundwa kutekeleza hatua hiyo inatathmini ni wafungwa gani wanapaswa kuachiliwa huru. Waziri wa masuala ya haki Constant Mutamba ameahidi kuwa mchakato huo utakuwa wazi na utakamilika baada ya mwezi mmoja. Wanaotarajiwa kuachiliwa huru ni wale ambao wamehukumiwa jela chini ya miaka mitano ambapo na kuachiliwa huru huenda wafungo wengine wakapunguziwa kifungo. Wale waliohukumiwa adhabu ya kifo, kifungo hicho kitapunguzwa kuwa hadi maisha jela, na wale waliofungwa maisha, kifungo chao kitapunguzwa hadi miaka ishirini jela. Hata hivyo, wale waliofungwa kwa sababu ya ubakaji, wizo wa fedha za umma na kutishia usalama taifa, hawatafanikiwa na msamaha huo wa Rais Tshisekedi. Nam, tukitoka kule Kinshasa nchini DRC, sasa tuelekee nchini Kenya, ambako rais wa taifa hilo William Ruto ametishia kuwafukuza na kuwachukulia hatua kali makandarasi waliopewa miradi ya serikali, lakini wameshindwa kuitekeleza kwa muda waliotengewa. Kauli ya Rais Ruto ameitoa katika kaunti ya Kisii, ambako mradi mkubwa wa mabilioni ya shilingi za Kenya wa kujenga hospitali maalum ya saratani haujaanza kutekelezwa licha ya serikali kutoa fedha. I will not allow this kind of to... Sitaruhusu vitendo kama hivi kwa sababu mmelipwa pesa zote ambazo zinahitajika, na kuna chochote kinachowazuia kuendelea mradi huu. Ujumbe huu uwaendee wakandarasi wengine wote, kwa sababu wamekuwa wakiangusha sana serikali na hatakubali hili liendelee. Huu ni mwaka ambao tunataka mambo yote yatekelezwe na mradi yote ifanyike. Mradi wa hospitali hiyo itakayogharimu serikali ya Kenya shilingi bilioni mbili nukta mbili unatarajiwa kufunguliwa mwezi Februari mwaka ujao, lakini hata hivyo bado haujaanza kutekelezwa. Kundi linalojiita Islamic State siku ya Jumatano limedai kuhusika na shambulio dhidi ya kambi ya kijeshi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Somalia la Puntland siku moja baadaye kundi hilo lilichapisha kwenye mtandao wake wa kijamii wa Telegram. Katika taarifa yake, Islamic State imesema shambulio hilo lilifanywa na wanamgambo kumi na wawili na magari mawili yaliyokuwa yamenaswa na kuongeza kuwa waliwaua takriban wanajeshi ishirini na wawili kutoka vikosi vya Puntland na kujeruhi makumi wengine. Victor Muturi, kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Ali Bilali, katika salamu zao za mwaka mpya, viongozi karibu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki wametoa wito wa umoja wa amani, huku kwa mataifa yenye utovu wa usalama viongozi wakiahidi kurejesha utulivu. Nchini Kenya, Rais William Ruto akikiri kuwa polisi walitumia nguvu kubwa kuwakabili waandamanaji. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje kauli ya viongozi wa nchi yake? Anaamini wataenda kubadili mambo mwaka huu? Kushiriki, atutumie maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane ametoa wito wa umoja nchini mwake, wakati huu wafuasi wake wakijiandaa kwa maandamano zaidi kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Ruben Lukumbuka, lipoje hili? Mondlane ambaye yuko uhamishoni alichapisha wito huo kupitia ukarasa wake wa kijamii wa Facebook akiwataka wananchi kushikana mkono katika vitongoji vyao saa 5 na dakika arobaini na tano usiku na kuimba wimbo wa taifa hadi saa 6 kamili usiku unapoanza mwaka mpya wa 2025. Msumbiji imekabiliwa na majuma kadhaa ya umwagaji damu baada ya chaguzi za mwezi Oktoba mwaka uliopita ambapo punde baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kuwa mshindi, kinara wa upinzani Venancio Mondlane akaitisha maandamano kupinga ushindi huo. Senegal na Mauritania zimesema hapo jana kwamba wamepiga hatua karibu zaidi katika kuzalisha gesi baada ya kufungua kisima cha kwanza kwenye uwanja nje ya mpaka wao wa baharini. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema Nigeria itaanzisha kampuni ya kitaifa ya udhamini wa mkopo mwezi Mei ili kuwakopesha wafanyabiashara na watu binafsi RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili. Ukiwa pale Uvira unatupata vyema kupitia redio Le Messager du Peuple. Shukran sana nchini Marekani, rais Joe Biden amesema mshukiwa aliyewagonga watu waliokuwa wanasherehekea sikukuu ya mwaka mpya katika mji wa New Orleans wakiendesha gari dogo la, na kuwaua watu 15 ni raia wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka 42 na amefahamika kwa jina la Shamsuddin Jabbar. Biden amesema mshukiwa huyo alikuwa na lengo la kuua na alichochewa na makundi ya kijihadi The Muuaji huyo alikuwa raia wa Marekani, mzaliwa wa Texas. Alihudumu katika jeshi la Marekani kwa miaka mingi, pia alihudumu katika hifadhi ya jeshi hadi miaka chache iliyopita. FBI pia waliripoti kwangu, saa chache kabla ya shambulio hilo aliweka video kwenye mitandao ya kijamii inayoonyesha kuna mchango wa ISIS, sababu bendera ya ISIS ilipatikana kwenye gari lake ambalo alikodisha kufanya shambulio hilo. Vilipuzi zaidi vilipatikana karibu na gari hilo, na uchunguzi tayari inaendelea kufanywa. Sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Waziri wa mambo ya ndani wa Montenegro amesema takriban watu kumi wakiwemo watoto wawili wameuawa kwa kupigwa risasi siku ya Jumatano katika mji wa magharibi wa Sentinje. Mashambulizi ya anga ya Israel yamewaua takriban Wafalestina kumi katika kambi ya kuhifadhi familia zilizohamishwa kusini mwa Gaza.