Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi, na Bujumbura, Burundi, ni saa moja na nusu na pale Uvira, mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Leo Januari mosi mwaka 2025 nina furaha tele kukuletea matangazo ya kwanza kabisa katika lugha ya Kiswahili hapa RFI Kiswahili katika mwaka 2024 Kwanza tuanze kwa muhtasari. Dunia imeukaribisha mwaka mpya wa 2025 kwa namna tofauti, na ambapo watu katika mataifa mbalimbali wamekuwa katika mkesha Viongozi wa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika wamewahutubia wananchi wao katika mkesha wa mwaka mpya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekiri kuwa uamuzi wake wa kulivunja bunge mwezi Juni mwaka jana umekuwa na athari mbaya kisiasa. Habari kamili, msikilizaji. Heri ya mwaka mpya. Dunia imeukaribisha mwaka mpya wa 2025 kwa namna tofauti na ambapo watu katika mataifa mbalimbali wamekuwa katika mkesha. Mwenzangu Johnson Sagini amefuatilia na hii hapa ripoti yake. Nchi za kusini mwa bahari ya Pacific ndizo za kwanza kukaribisha mwaka mpya, jiji la Auckland nchini New Zealand likiwa jiji la kwanza ambapo maelfu ya watu walimiminika katikati mwa jiji na kulipua fataki za maadhimisho. Huko Korea ya Kusini, sherehe zilikatizwa kufuatia maombolezo ya kitaifa baada ya ajali ya ndege huko Muan siku ya Jumapili iliyowaua watu 179. Jijini Bangkok, Thailand, maduka makubwa yalijawa na matukio ya muziki na maonyesho ya fataki, huku onyesho la fataki huko Jakarta nchini Indonesia likiwa na ndege 800 zisizo na rubani. Nchini India, maelfu ya watu waliminika kwenye uwanja wa jiji unaoelekea bahari ya Arabia. Huko Dubai maelfu walihudhuria onyesho la fataki katika jengo refu zaidi ulimwenguni la Burj Halifa. Jijini New York, sherehe hizo zitajumuisha maonyesho ya muziki na wasanii kadhaa na mjijini Nairobi pia katika jengo la op carniva, wananchi wa jiji hilo nao pia wameshuhudia fataki zikirushwa saa sita za usiku kukaribisha mwaka mpya. Wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nao hawakuachwa nyuma kwenye kukaribisha mwaka mpya, licha ya changamoto kubwa za kiusalama zinazoendelea kutokana na uwepo wa makundi ya waasi. Mwandishi wetu Benjamin Kasembe aliyekuwa katika mitaa ya mji wa Goma na kutuandalia ripoti hii. Hao ni wakazi wa Goma ambao wameonyesha moyo wa matumaini na umoja katika kuukaribisha mwaka huu mpya wa 2025. Tunapenda hii mwaka ya 2025 batupatie makazi na watoto wetu wapate makazi mwaka huu mpya, tunapenda mabadiliko ya nchi ibadilike, vashanje vafunjo zikuwe tena, usikie tuko huru. Sherehe hizi zimejumuisha matukio ya burudani na mikusanyiko ya familia, watu hao wakisherekea kwa furaha na matumaini ya siku zijazo bora. Tunaomba kwanza amani kwa, kwa viongozi. Joseph Suchi Sanda Yambaje ni naibu kiongozi wa mpango wa upokonyaji wa silaha mashariki mwa Kongo. Hii 2025 nalomba mapei zote zitusaidie kupitia komunote internasional, kupitia nasiozini uangalie uchungu wa populasio inamaliza miaka tatu ndani ya magumu. Ingawa hali ya usalama bado ni tete, wananchi hao wa Goma wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wameendelea kujiimarisha na kuungana ili kukabiliana na changamoto hizo. Matumaini ya amani na ustawi yanabaki kuwa kipaumbele kwa wakazi hao, haswa wale wanaoendelea kuhangaishwa na vita. Hadi asubuhi ya hii Jumatano, baadhi ya sehemu za umma katikati mwa muji wa Goma zimefurikwa na vijana ambao wamechukua fursa hii kupeana ujumbe wa amani kupitia burudani za mziki. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka huko Goma sasa tuelekee kule Bujumbura nchini Burundi, ambapo Rais wa taifa hilo Evariste Ndayishimiye, katika hotuba yake ya mwaka mpya, amewataka wananchi wake kuendelea kufunga vibwebwe, wakati huu wakiendelea kutafuta suluhu ya e, changamoto zinazolikabili taifa lake, huku akiwaonya wahusika wote wa rushwa na kuwatolea wito wafanyakazi wazembe wa serikali kuwa hawatopewa mishahara yao kama hawatowajibidisha zaidi kwa kipindi cha miezi mitatu ijayo. Kwa wafanyakazi wa serikali, msikie na mfahamu kwamba mchezo umekwisha. Siku za usoni tunatembelea na taasisi za serikali zitaonyesha mpango walionao na kuwatumikia wananchi kwa kipindi cha miezi mitatu, ikimaanisha kwamba siku mia moja, wale ambao watakuwa hawana mpango wowote wafahamu kwamba kwa sasa hakuna yeyote atakayeendelea kupewa mshahara bila kufanya kazi. nta muntu numwe agiye kubandanya hembwa atachoyakoze. Upande wake msemaji wa muungano wa upinzani wa Burundi uishio uhamishoni Shovinyo Mugwengezo katika hotuba yake ya mwaka mpya kwa wananchi, amewapongeza wananchi kwa uvumilivu, huku akiutuhumu utawala wa Burundi kuendeleza siasa za ukabila. Kwa nafasi yetu kama Sereni Ngere Rugamba, tunasema kwa wazi kuwa utawala wa sasa umefeli katika kuhakikisha ustawi wa wananchi wake. Hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi inazidi kuwa tete, na wananchi wanashuhudia ukiukwaji mkubwa kwa haki za binadamu. Ukabiliano wa kisiasa unazidi kuongezeka, haswa kutoka kwa vijana wamonerakure ambao wametishia usalama na amani ya ama wananchi. Aidha, utawala huu unahusishwa na wizi wa mali ya umma na kuendeleza siasa za kikabila ambazo zinachochea mgawanyiko katika taifa sehemu ya hotuba yake msemaji wa muungano wa upinzani uishio ugenini Shovino Mugwengezo. Wakati huo rais wa Kenya William Ruto naye amekiri kuwa polisi ilitumia nguvu kupita kiasi katika kuzima maandamano been... Mabibi na mabwana, haiwezi kupingwa kwamba kumekuwa na matukio ya kupindukia ya mauaji ya katili kutoka kwa huduma za usalama. Wakati wo wa huo, ni lazima pia itambulike kuwa taratibu zinazofaa zinaendelea katika taasisi zilizofaa ili kuhakikisha wajibikaji. Ni muhimu kufahamu kwamba kila uhuru una mipaka yake na kwamba usalama wa umma daima ni kitu cha msingi. Ni sharti tuhakikishe utekelezaji wetu wa haki na uhuru hauathiri usalama wetu wa pamoja, binafsi, wala wa pamoja au wa mtu binafsi wala hatupaswi kuruhusu wahalifu kutumia haki za katiba kuwadhuru watu wengine. This... ali bilali, mataifa mbalimbali mbali duniani wakiwemo raia wa ukanda wa Afrika Mashariki wamesherekea mwaka mpya wa 2025 kwa kila aina ya mbwembwe na shamra shamra, kukiwa na hisia mseto za matumaini tofauti na mwaka uliopita. Tunamuuliza msikilizaji atuambie ameukaribisha mwaka mpya vipi na akiwa wapi, anatarajia nini na kipi angependa kuona akinabadilika kwenye nchi yake. Kushiriki atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 nam Na wito huo mwenzangu, Victor Muturi kwa wasikilizaji kwa ajili ya kuchangia makala. Habari rafiki. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye amesema vikosi vyote vya kigeni vitaondoka nchini mwake katika mwaka huu wa 2025. la diplomasie senegalese Diplomasia ya Senegal ni kuwa mwaminifu kwa mafundisho yake, itaendelea kuweka mbele azma yake ya amani na sheria. Marafiki wote wa Senegal watachukuliwa kama washirika wa kimkakati katika mazingira ya ushirikiano wa wazi kwenye mambo mbalimbali mbali na bila kizuizi. Na tayari nimeshaamuru waziri wa ulinzi kuleta mapendekezo mapya ya ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama ambapo utajumuisha ukomo wa vikosi vyote vya kigeni katika ardhi ya Senegal kuanzia mwaka 2025. Nam, saa mbili dakika 38 na Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekiri kuwa uamuzi wake wa kulivunja bunge mwezi Juni mwaka uliopita na kuitisha uchaguzi mpya umetikisa nchi hiyo kisiasa na kuleta mgawanyiko. Tunakabiliwa pia na ukosefu wa utulivu wa kisiasa, sio hadhi ya Ufaransa. Tumeaona pia kwa ndugu zetu wa Jerumani ambao wamevunja bunge lao. Ni halali kwetu kuwa na wasiwasi wa hilo. Nakiri kwamba kuvunja bunge kulileta mgawanyiko zaidi badala ya suluhu kwa Faransa. Kama nilivyoamua kuvunja, ilikuwa ni kuwapa neno, kupata wazi na kuepuka unyonge ambao unatishia. Lakini wazi na unyenyekevu unahitajika kutambua kwamba kwa wakati huu, uamuzi huu umezalisha kutokuwa na utulivu zaidi kuliko utulivu, na kwa sehemu ninawajibika. Na mbali na hilo, rais huyo Makuru amesema raia watafanya maamuzi watakavyo.