Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya pili. Miongoni mwa watu tuliyokuandalia ni pamoja na Martin Fayulu, mpinzani nchini DRC, aituhumu serikali ya nchi hiyo kugubikwa na rushwa. Mjumbe wa jumuiya ya nchi za IGAD Laurence Karubani anatarajiwa kuzuru nchini Sudan kujaribu kusuluhisha mzozo wa kivita unaoendelea nchini humo. Wananchi wa Guinee, hususan wapinzani na wanaharakati wa tetezi wa mashirika ya kiraia, walaani serikali ya kijeshi kuendelea kuwepo madarakani, wakati leo ilikuwa ni tarehe ya mwisho wa uwepo wa serikali hiyo na waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou awahakikishia wakazi wa kisiwa cha Mayotte serikali yake itajenga upya miundombinu iliyoharibiwa na kimbunga. Habari kamili. Kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Martin Fayulu katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka 2024 ameikosoa serikali ya rais Felix Tshisekedi na kuishutumu kushindwa kutekeleza ahadi zake alizozitoa kwa wananchi hasa kushindwa kupambana na ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. La gangrenu... ufisadi na wizi vinaharibu taasisi zetu. Mabilioni ya dola yanatumiwa vibaya kupitia miradi ya uongo na mikataba isiyo ya haki. Rasilimali za watu zinapotea, na vitendo vya ufisadi vimeenea kiasi kwamba watu wengi hawajali tena uhalifu wa serikali, kutoka kwa wachache wanaojinufaisha na taasisi, na mtindo wa maisha wa kipekee wa taasisi lazima utoe changamoto kwa kila Mkongomani. Kuhusu usalama, mada hii inachukuliwa kwa wepesi sana na shampeni inatiririka kwa wingi juu ya serikali iliyoshindwa na dhaifu, na kiongozi huyo wa upinzani Martin Fayulu akituhumu serikali hiyo ya Felix Chisekedi kushindwa kutekeleza ahadi zake, wakati huo huo akiiomba jumuiya ya sadek Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kuisaidia serikali ya Kinshasa ili kufanikisha mkataba wa Luanda kusaidia kuleta utulivu na amani mashariki mwa DRC. Muungano wa madaktari wa Congo SIMICO umeamua kusitisha mgomo wa madaktari, hasa kutokana na serikali kujibu madai yao ipasavyo. Miongoni mwa walichukua wakidai ni nyongeza ya asilimia mia ya malipo ya mishahara ya wafanyakazi wafanyakazi katika sekta hiyo ya afya, lakini pia kuhusiana na upangaji wa madaktari wapya. Mjumbe wa jumuiya ya nchi za IGAD Lawrence Corbody anatarajiwa kuzuru nchini Sudan mwezi Januari kujaribu kusuluhisha mzozo wa kivita unaoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipigana tangu mwezi April mwaka 2023. Victor Abuso lipoje hili Jitihada hizi za usuluhishi zinatarajiwa kufanyika wakati huu Sudan ikiwa na uhusiano wa baridi na jumuiya hiyo ya IGAD ambayo iliisimamisha wanachama kutokana na vita vinavyoendelea. Mjumbe huyo anarejea Sudan baada ya jitihada za hapo awali ambazo ziliongozwa na jumuiya hiyo, Marekani na Saudi Arabia kugonga mwamba wakati walipojaribu kuwaleta pamoja majenerali Muhamed Hamdan Daglo anayeongoza wanamgambo wa RSF na mkuu wa majeshi Abdel Fatah Al Burhan kwenye meza ya mazungumzo. Mwezi wa Januari, jumuiya hiyo ya IGAD ilialika pande zote zinazozozana kwenye meza ya mazungumzo jijini Kampala, lakini mkutano huo haukufanyika baada ya uongozi wa kijeshi kudai kwamba jumuiya hiyo ilikuwa inaingilia mambo yake ya ndani. Kobandi amesema anatumai kwamba ziara yake itasaidia kumaliza vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha wengine milioni 12, bila makazi. Abu Aklal Kikli, kamanda wa kikosi cha jeshi la Sudan, amesema wanajeshi wake wameuteka mji wa Wad Rawad huko Al-Jazira kutoka mikononi mwa wapiganaji wa kundi la RSF, huku wapiganaji kadhaa wa kundi hilo wakitekwa. Kuna nini leo kwenye habari, rafiki? Nchini Kenya, mjadala mkali kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii unaendelea ambapo baadhi wamekuwa wakiitumia kuikosoa serikali ya Rais William Ruto kwa kiwango ambacho wengine wanasema wakosoaji wamevuka mipaka, huku baadhi wakisema watu wako huru kukosoa wanavyotaka. Tunamuuliza msikilizaji, je, anaamini baadhi wamevuka mipaka nchini mwake? Hili likoje? Je, ni ukosoaji wa aina gani haukubaliki au unakubalika? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 Saa mbili na dakika 35, Afrika Mashariki. Afrika Kusini imemtuma mjumbe wake Sidney Mufamadi nchini Msumbiji kwenda kujaribu kutatua mvutano wa kisiasa unayoendelea baada ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Oktoba, na mgombea wa chama tawala Frelimo kutangazwa mshindi, wakati upinzani ukitupilia mbali matokeo hayo. Paul Nzioki. Hizi ni juhudi za Afrika Kusini kujaribu kupata ufumbuzi wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, ambapo tangu kuzuka kwa machafuko baada ya uchaguzi huo watu 130 wamepoteza maisha kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu. Maelfu ya raia wengine wa Msumbiji wamelazimika kukimbilia katika nchi jirani ya Malawi kutokana na machafuko yanayoendelea katika nchi yao. Wakati hayo yakijiri, kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane anayeendelea kusisitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi wa urais amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano ili kuruhusu kuingia nchini uhumo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na polisi. Hali imeendelea kuwa mbaya zaidi baada ya hivi karibuni baraza la katiba kuidhinisha ushindi wa Daniel Chapo kuwa ndiye aliyeshinda uchaguzi huo kwa asilimia 71, hatua ambayo imeongeza maandamano ya wapinzani. Nchini Guinea leo ilikuwa imepangwa kuwa siku ya mwisho ya jeshi kuendelea kuwa madarakani na kurejesha utawala mikononi mwa raia. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Mamadu Dumbuya alikuwa ametoa hakikisho kwa raia wa taifa hilo na jumuia ECOAS, lakini wiki tatu zilizopita serikali hiyo ya kijeshi ilisema mpango huo hauwezekani tena kwa sasa. Ousmane Gaul Diallo ni msemaji wa serikali ya kijeshi. Jambo la msingi la viongozi wetu wa sasa sio kusema lazima tubadilishe utawala wa zamani, bali ni kutengeneza mazingira ya utulivu wa kudumu, maridhiano ya kweli ya wananchi wa Gini kuishi pamoja, yatakayoungwa mkono na wananchi wote wa Gini. Vinginevyo taasisi yoyote haiwezi kuwa endelevu kwa muda. Tunahitaji kujenga jamii yenye kudumu, yenye thamani, ambayo historia ya nchi yetu inakubalika na kila mtu. Hatua hii imewakera wanasiasa wa upinzani na wanaharakati ambao wamesema baada ya leo hawatoitambua tena serikali ya kijeshi. RFI matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Mahakama moja jijini Seul imetoa hati ya kukamatwa kwa raia kwa rais wa Korea Kusini, Yon Sun Kiol aliyesimamishwa kazi na wabunge kufuatia jaribio lake la kutaka matumizi ya sheria za kijeshi nchini humo Disemba tatu iliyopita. Georgia Joi, hatua hii ya mahakama inakuja huku Yon akiendelea kuchunguzwa kwa madai ya uaini baada ya kujitokeza kuhojiwa wiki mbili zilizopita, huku akihapa kupambana hadi mwisho kisheria na kisiasa ili kushinda mashtaka yanayomkabili. Mawakili wa Yoon wamesema agizo hilo la mahakama ni kinyume cha sheria, wakati huu mahakama ikisema hati ya kumkamata mwanasiasa inaendelea kuwepo hadi Januari 6 na anaweza kuongezwa. Aidha, mawakili wake wanasema wanasisitiza kuwa mteja wao hapaswi kukamatwa kwa sababu uamuzi wa kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi ni jambo ambalo lipo kikatiba. Korea Kusini imejipata katika njia panda ya kisiasa mwezi huu wa Disemba baada ya jaribio la Yon Sukyul kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi kwa lengo la kupambana na wapinzani wake. Waziri Mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou akiwa katika ziara kisiwani Mayotte hapo jana baada ya kutokea kwa kimbunga Chibo katikati ya mwezi huu wa Disemba amewahakikishia wakazi wa kisiwa hicho kuwa serikali ya Ufaransa itajenga upya miundombinu iliyoharibiwa. Waziri Mkuu Francois Bayrou aliambatana na ujumbe mrefu wa mawaziri wa serikali kutoka Ufaransa. Mwanadiplomasia mkuu wa Ufaransa ambaye pia ni mkuu wa majeshi amewasili hapo jana Jumatatu nchini Lebanon na ambapo mapatano dhaifu tangu mwishoni mwa mwezi Novemba yalimaliza mapigano makali kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hizbullah.