Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi na Kampala nchini Uganda. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na watu 21 wameuawa katika mashambulio matatu yanayodaiwa kutekelezwa na waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kufanya maandamano jijini Nairobi kupinga matukio ya utekaji nyara. Wananchi wa Chad wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa baada ya upigaji kura hapo jana. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja. Habari kamili. Tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako watu 21 wanadaiwa kuuawa katika mashambulio matatu yaliyotekelezwa na waasi wa ADF katika maeneo ya Bakita, jimbo la Kivu kaskazini katika kipindi cha karibu wiki moja. Kwa mujibu wa ripoti ya mashirika ya kiraia, vijiji vilivyolengwa na mashambulio hayo ya ADF ni pamoja na Kojo Robine na Makele Sivukinula. Maker ni kiongozi wa serikali katika eneo la Bapere ambalo pia limeshuhudia mashambulio hayo, na amezungumza na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. ADF Nalu waliingia ndani ya muji ya Robine, Kojo, Makele na wakalunguza manyumba pale. Raia basi yote ile anakimbia, basi anaona usalama IPDF iko hapa na FARDC iko hapa wako na fastazi unajua, hawa wauni wanatembea sana, hawaikale fashi moja alafu wakifanya kitendo fulani hawatabaki hapo, jeshi itafika na washaenda tena fashi ingine ne jeshi inafanya yote kusudi hii jambo uweze kutatuliwa kijeshi. Waasi wa ADF wameendelea kutekeleza madhila ridi, dhidi araia, rasi, ya raia wa mashariki mwa DRC licha ya kuwepo kwa operesheni ya kijeshi shujaa kati ya FRDC ya Congo pamoja na UPDF kutoka Uganda kulitokomeza kundi hilo tangu mwaka 2022. Mapigano yameongezeka katika mji wa kimkakati katika eneo lililokumbwa na vita mashariki mwa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo wa Lubero, kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 kulingana na duru za ndani. Nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kufanya maandamano jijini Nairobi na miji mingine nchini humo hivi leo kulani wimbi jipya la utekaji nyara kuwalenga wakosoaji wa serikali ya Rais William Ruto. Hivi karibuni vijana watatu wametekwa na watu wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi na kupelekwa kusikojulikana baada ya kutumia mitandao yao ya kijamii kuchora picha za Rais Ruto za kumkejeli. Hawa ni baadhi ya wanaharakati wanaopanga maandamano hayo. Tunasimama na wale vijana wenzetu ambao wameweza kupotezwa, vijana ambao wameweza kuzuiliwa kinyume na sheria, na tunaambia hii gavamenti yetu, sisi tumechoka kama vijana, hatutakaa chini tutulie, tunyamaze wakati wenzetu wanaumizwa, wakati wenzetu wamepotea, kipindi ambacho wanafaa kuwa na familia zao nao pia wakisherehekea Wiki iliyopita Inspekta Jenerali wa polisi Douglas Kanja alikanusha madai ya polisi kuhusika na utekaji huo huku Rais William Ruto akiahidi kumaliza visa vya utekaji nyara nchini humo. Zaidi ya watu sitini wamekufa baada ya ajali ya barabarani kusini mwa Ethiopia, katika jimbo la Sindama kwenye umbali wa kilomita mia tatu kusini mwa mji mkuu Adisababa kulingana na taarifa ya mamlaka katika eneo hilo. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan umetuhumu Umoja wa nchi za Falme za Kiarabu kwa kuwaunga mkono wapiganaji wa RSF, huku ukikaribisha juhudi za kidiplomasia za Uturuki kutatua mzozo unaoendelea nchini humo ambao pia unawakilisha kipaumbele kwa Umoja wa nchi za Falme za Kiarabu. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwishoni mwa juma limepitisha azimio kuunga mkono undwaji wa kikosi kipya cha bara la Afrika cha kulinda amani nchini Somalia. Kikosi hiki kikichukua nafasi ya kile cha ATMIS na kitakuwa na jukumu la kuwakabili wanamgambo wa Al-Shabab. Tunamuuliza msikilizaji, anaamini kikosi hiki kipya kitafanikiwa, na anadhani ni kwa nini vikosi vya awali kuanzia AMISOM na ATMIS havikufanikiwa kushiriki. Atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 25142nam, saa moja na dakika 35, pale Kalemi. Matangazo haya unayapata vema kupitia redio wa shirika Radio Colombe. Wananchi wa Chad wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa baada ya kupiga kura hapo jana yani, katika uchaguzi unaolenga kuimarisha demokrasia nchini humo. Georgia Joey, ilikuwaje? Uchaguzi wa Chad unatazamiwa kama zoezi muhimu la kumaliza uongozi wa kijeshi nchini humo baada ya kifo cha rais wa zamani Idris Deby mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hata hivyo, uchaguzi huo ulishuhudia idadi ndogo ya wapiga kura, huku wapinzani wakisusia uchaguzi huo kwa madai kuwa hauwezi kuwa wa uhuru na wa haki. Baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa Tume ya uchaguzi ilitoa taarifa ya awali iliyoonyesha kuwa idadi ya wapiga kura waliokuwa wamejitokeza ni asilimia 52.37. Uchaguzi huo ulitanguliwa na wanajeshi na wafugaji kupiga kura siku ya Jumamosi, na tume ya uchaguzi imesema idadi ya wapiga kura waliojitokeza ni asilimia 72. Kuelekea uchaguzi huo, rais Muhammad Idris Deby Itno aliwahimiza raia wa nchi yake kujitokeza kushiriki kwenye uchaguzi huo alioutaja muhimu kwa mustakabali wa taifa hilo maelfu ya raia wa Msumbiji wameendelea kukimbilia katika nchi jirani ya Malawi kutokana na machafuko ya kisiasa yanayoendelea katika taifa lao. Kwa kipindi cha wiki moja familia 2500 zimeingia Malawi, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi na maafisa wa serikali ya Malawi. Dominik Mwandira ni kiongozi wa serikali katika eneo la Nsanje, kusini mwa Malawi, wanakopewa wa hifadhi ya wakimbizi hao. Some of them have told us that they are baadhi ya watu wametuambia maduka yao yameharibiwa. Sasa katika suala la kuwasimamia, tumewaweka kwenye vituo. Mfano, hapa tuna idara inayoshughulikia majanga ambayo tayari imetoa magunia ya unga wa mahindi na maharage. Kisha UNHCR iko hapa wilayani na wameleta msaada wa kugawia waathiriwa, na wakati huo, tangu juzi UNHCR na washirika wengine ikiwa ni pamoja na sisi kama halmashauri, tunaenda pamoja kampini kuhakiki na kisha kupata watu hawa, tunatarajia kwamba idadi itaongezeka kwa sababu bado wanakuja. Machafuko ya kisiasa nchini Msumbiji yameendelea kushuhudiwa baada ya uchaguzi wa rais mwezi Oktoba ambao upinzani umeendelea kudai kuibiwa kura na chama tawala cha Frelimo. Mahakama nchini Mali imewaachilia huru viongozi kumi na moja wa upinzani waliokamatwa mwezi Juni kwa tuhuma za kupanga njama dhidi ya utawala wa kijeshi baada ya kutaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Shambulio la papa katika ufuo wa Bahari Nyekundu nchini Misri limesababisha mtalii mmoja kupoteza maisha na mwingine kujeruhiwa. Mwanamume aliyefariki alikuwa na umri wa miaka 48 na alikuwa mkazi wa Roma, huku mtu aliyejeruhiwa akiwa na umri wa miaka 69. Matangazo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Viongozi mbalimbali duniani wamekuwa wakiendelea kuomboleza kifo cha rais wa zamani wa Marekani, Jimmy Carter, ambaye amefariki dunia hivi leo akiwa na umri wa miaka 101. Victor buso Jimmy Carter amekumbukwa kama rais wa Marekani aliyesaidia kuleta amani kati ya Israeli na Misri na kupata tuzo ya amani ya Nobel kutokana na kazi zake za kutoa misaada ya kibinadamu kwa watu mbalimbali duniani. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema Marekani ina deni kubwa la kumkumbuka Carter kwa uongozi wake mahiri, huku rais wa zamani Bill Clinton akieleza kwamba kiongozi huyo wa zamani alihakikisha kuwa dunia ni sehemu salama ya kuishi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemkumbuka kata kama kiongozi aliyesaidia kuimarisha haki za binadamu, hasa kwa watu ya maisha ya chini na alipambania amani ya dunia. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros adhanom Ghebreyesus naye amemsifia Kata kwa kuanzisha wakfu ambao umesaidia kupambana na magonjwa katika nchi maskini duniani na kumkumbuka kama kiongozi aliyewajali maskini.