a kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu za asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi hii: utafiti kuhusu utendaji ama utendakazi wa bunge nchini DRC umebaini alifanya shughuli zake kwa uwazi; jeshi la mali na mamluki wa Wagner washutumiwa kwa kutekeleza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na Guteres asema anasikitishwa na hatua ya Israeli kuendelea kushambulia Siria. Ujambo msikilizaji, na karibu. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kumechapishwa ripoti ambayo inatathmini uwazi kwenye bunge la nchi na hatima ya miswada iliyowasilishwa kati ya mwaka 2019 hadi mwaka 2023. Victor Abuso, ripoti hii inasemaje? Ripoti hiyo imetolewa na mashirika ya Ebuteli na kundi la utafiti wa maswala ya Congo GEC na kutathmini uwazi katika bunge hilo na utendakazi wake wakati wa utawala wa rais Felix Chisekedi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, miswada mbalimbali iliyowasilishwa bungeni hajawahi kufanyiwa kazi katika kipindi hicho, kati ya mwaka 2020 hadi 2023 miswada 177 ilipelekwa bungeni lakini asilimia 93 haijawahi kufanyiwa kazi, huku mfano kutolewa kwamba wakati wa msimu wa bunge ulioanza Machi mwaka uliopita, wabunge walishiriki kwenye mjadala mmoja tu. Aidha, imebainika kwamba kitabu maalum cha samowati kinachohifadhiwa kwa ajili ya kunakili miswada mbalimbali iliyowasilishwa hakionekani lakini pia kilikuwa katika hali mbaya na kuacha maswali mengi kuhusu utendakazi wa ofisi ya utafiti na kuhifadhi nyaraka muhimu katika bunge hilo. Mswada maalum kuhusu habari uliowasilishwa Septemba mwaka elfu mbili na ishirini mpaka leo haujawahi kujadiliwa, huku ripoti hiyo ikionyesha kwamba ushawishi wa kisiasa umekuwa ukisababisha baadhi ya miswada ya kutoweka kwa njia isiyofahamika kabla ya kusainiwa ili kuwa sheria. Victor Buso. Tusalie DRC ambapo kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa, MONUSCO, kimekanusha shutuma kutoka kwa shirika la Amnesty International za kuhusika katika matukio ambayo yalisababisha mauaji ya raia waliokuwa wakiandamana mwezi Agosti katika mji wa Goma, jimboni Kivu Kaskazini mwaka uliopita, ambapo watu hamsini na wawili walifariki na badala yake kusema kwamba ilifanya kazi kwa mujibu wa mamlaka yake ya kulinda raia. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanadai kutekelezwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka nchini Uganda kwenda nchini Tanzania. Georgia Jowi na maelezo zaidi. Katika ripoti ya kurasa mia moja iliyotolewa na muungano wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na yale ya mazingira, inaelezea kuwa raia wa kawaida wanahamishwa kutoka kwenye mashamba yao kwa nguvu, haki zao zikikiukwa, wanateswa na kukabiliwa na usalama mdogo. Wakati huu ujenzi wa bomba hilo ukiendelea, wanajeshi wa Uganda wamedaiwa kuwapiga na kuwaangaisha wavuvi katika eneo la Ziwa Albert kunapopatikana mafuta hayo, lakini pia wanawanyanyasa kimapenzi wanawake na kusababisha watu hao kuishi kwa hofu. Waandamanaji wakiongozwa na wanaharakati wa mazingira, ambao wamekuwa wakiandamana mara kadhaa jijini Kampala kupinga mradi huu, wamekuwa wakikamatwa, kupigwa huzuiwa kinyume cha sheria na kuhangaishwa kati ya mwezi Mei hadi mapema mwezi Disemba. Wanaharakati 96 wamekamatwa nchini Uganda. Serikali ya Uganda kupitia msemaji wake Chris Bayamunsi imekanusha madai kwenye ripoti hiyo na kusema hayana ukweli wowote. Mradi huo wa dola bilioni 10 unajumuisha uchimbaji wa mafuta ghafi na ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 1443 kutoka Hoima hadi katika bandari ya Tanga nchini Msikilizaji, leo usiku kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, ambaye anawania kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Mataifa, atakabiliana na waoneaji wengine wawili katika mdahalo ambao utafanyika jijini Addis Ababa, Ethiopia, lengo likiwa kuwapa nafasi kuwasilisha maoni yao kuhusu utekelezaji wa ajenda ya AU. Umoja wa Afrika hapo jana ulihimiza nchi ya Ethiopia na Somalia kutekeleza bila kuchelewa makubaliano yaliyoafikiwa jijini Ankara mapema wiki hii. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254110420. Ndiyo habari rafiki. Ukiwa Voi, pwani mwa Kenya, sikiliza matangazo haya ya RFI Kiswahili kupitia kwa mita bendi yetu ya Radio Mwanedu 96.1. Shirika la kimataifa la Human Rights Watch limeshtumu jeshi nchini Mali, mamluki wa Wagner kutoka nchini Urusi na makundi mengine ya Kiislamu kwa kutekeleza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu mengi zaidi. na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa baada ya utawala wa kijeshi kuutaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukihudumu nchini Mali, MINISMA, kuondoka Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, kulishuhudia ongezeko la mashambulio ya wanajihadi na pia kuzorota kwa uhusiano wa kimataifa kati ya nchi hiyo na taasisi za kikanda. Ripoti ya Human Rights Watch iliyochapishwa siku ya Alhamis imeonyesha kuwa tangu mwezi Mei jeshi la Mali linaloungwa mkono na kundi la mamluki la Wagner limeua kwa makusudi takriban raia thelathini na mbili na kutowesha kwa lazima wengine wanne na pia kuchoma moto nyumba mia moja eneo la kaskazini na katikati mwa nchi hiyo. Aidha, ripoti hiyo imebaini kuwa kundi lenye uhusiano na Alqaida linalofahamika kama Jenim limewanyonga takriban raia 47 na na kusababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao tangu mwezi Juni sikilizaji nchini nije mamlaka za kijeshi hapo jana zimetangaza kusimamisha matangazo ya redio ya shirika la habari la BBC kutoka Uingereza kwa miezi mitatu kwa tuhuma za kupeperusha taarifa potovu na pia kusema kwamba wanawasilisha malalamiko dhidi ya kituo cha RFI. Zimbabwe iko hatarini kukabiliwa na ukame mwingine ambao unaweza kuzidisha njaa kwa mamilioni ya watu ambao tayari wanakabiliwa na ukame uliosababishwa na mvua ya El Nino. Mamlaka nchini Tunisia zinasema miidi ya wahamiaji tisa imewapolewa kutoka bahari ya Mediteranea, huku watu wengine sita wakiwa bado hawajulikani walipo, baada ya mashua yao kuzama pwani ya nchi hiyo. RFI. katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kwamba anasikitishwa na hatua ya Israeli kuendelea kutekeleza mashambulio ya kijeshi nchini Siria baada ya kuanguka kwa uongozi wa aliyekuwa rais Bashar al Assad. Stephen Dujarich ni msemaji wa Guteres. Katibu mkuu amesikitishwa sana na ukiukaji mkubwa wa hivi majuzi wa mamlaka na utimilifu wa nchi ya Siria. Katibu mkuu ana wasiwasi hasa juu ya mamia ya mashambulizi ya anga ya Israel katika maeneo kadhaa nchini Siria, akisisitiza haja ya dharura ya kupunguza ghasia katika pande zote za nchi. Sauti yake Stefan Dujarich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, katika ziara yake jijini Ankara nchini Uturuki, amemwambia Rais Recep Tayip Erdogan kwamba raia wa Asiria wanapaswa kulindwa baada ya makundi ya upinzani yenye silaha kuiangusha serikali ya Rais Basar al-Assad. Uh, not... inapaswa kujumuisha na pia kutetea haki za watu wote wa Siria, ikiwa ni pamoja na wachache wakiwemo wanawake. Inapaswa kuhakikisha kuwa inahifadhi taasisi za serikali zinazotoa huduma na kuhakikisha serikali yoyote ya mpito haina siri. Pia inapaswa kuhakikisha Siria haitumiki kama msingi wa ugaidi na kuwa tishio kwa jirani au kujiunga na vikundi. Inahitaji pia kuhakikisha silaha zote za kemikali zinalindwa na kuharibiwa. Haya yanajiri wakati viongozi wa nchi za kundi la mataifa saba yaliyostawi zaidi kiviwanda G7 wakitarajiwa kukutana leo kwa njia ya mtandao kujadili hali ilivyo nchini Syria. Rais Emmanuel Macron anatazamiwa leo kutaja waziri mkuu mpya kuchukua nafasi yake Michel Barnier aliyeondolewa madarakani. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa msamaha wa rais kwa Waamerika 39 ambao walipatikana na hatia ya uhalifu usio wa kikatili na kubatilisha hukumu za karibu watu wengine 1500.