Afrika ya Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: Amnesty International yashtumu maafisa wa juu wa jeshi la DRC kwa kushiriki uhalifu wa kivita jijini Goma mwaka uliopita Ufaransa yaanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya kusitishwa kwa mkataba wa ushirikiano. Na Israeli yatekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 zilizopita, umoja wa Mataifa ukitoa onyo. Hujambo msikilizaji na karibu kwa taarifa kamili. Shirika la Amnesty International limewashtumu maafisa wa juu wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushiriki uhalifu wa kivita kutokana na mauaji ya watu 56 yaliyotokea jijini Goma mwaka uliopita. Georgia Jowi ana maelezo zaidi. Shirika hilo limewataja maafisa watatu wa kijeshi kwa kuhusika na mauaji hayo na wamewataja kuwa Constant Ndima aliyekuwa gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini, kanali Mike, Mikombe, Kalamba, na meja Peter Kabwe Ngandu aliyehudumu kwenye kikosi maalum cha kumlinda rais. Amnesty International imesema wanajeshi hao wanapaswa kuchunguzwa zaidi na kufunguliwa mashtaka kwa uwezekano wa kushiriki kwenye uhalifu dhidi ya binadam baada ya mauaji hayo mabaya tarehe 30 mwezi Agosti mwaka 2023 wanajeshi kutoka kikosi maalum cha kulinda rais walivamia jengo la kidini na kuanza kuwapiga risasi waumini wa dhehebu wa la Natural Judaic na Messianic Faith. Baada ya tukio hilo, serikali ilitangaza kuwa watu 56 ndio waliopoteza maisha, lakini ripoti ya Umoja wa Mataifa ilielezea kuwa watu waliouawa ni 102 wanaume 90, wanawake wanane na wavulana wanane. Aidha, Amnesty International imeitaka tume ya amani ya Umoja wa Mataifa kuchunguza kuhusu ushiriki wajeshi la kulinda amani MONUSCO kwenye oparesheni dhidi ya wa waumini hao na kuchapisha wazi ripoti yake. Rais Felix Chisekedi wa DRC leo anatarajiwa kuhutubia taifa kutoka majengo ya bunge kabla ya mwisho wa kikao cha sasa cha bunge mwishoni mwa Juma ambapo anatarajiwa kutetea mapendekezo yake ya kuifanyia katiba ya nchi hiyo mabadiliko na pia hali ya usalama mashariki mwa taifa hilo. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimekataa matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa ambao ulifanyika mwishoni mwa mwezi Novemba, ambao chama tawala amba CCM kilipata ushindi wa asilimia tisini na tano. Kauli ya chama hicho imetolewa na kiongozi wa Chadema, Freeman Mbowe, ambaye ameelezea sababu za uamuzi wao. Kamati kuu inatamka kwamba kilichotokea tarehe ishirini na saba Novemba elfu mbili ishirini na nne hakukuwa na uchaguzi halali, huru na haki, bali uporaji na uhalifu wa kiuchaguzi. Pili, kamati kuu ina laani mauaji, vipigo, kujeruhi na ukamataji kwa wagombea, mawakala, viongozi na wanachama kabla, wakati na baada ya uchaguzi uliofanywa na jeshi la polisi kwa ushirika haramu na Chama cha Mapinduzi. Sauti yake Freeman Mbowe ambaye ni kiongozi wa chama cha Chadema. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeahirisha hadi Januari mwaka ujao vikao vya kusikilizwa kwa kesi dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Kizza Besigye na mwenzake Haji Lutale baada ya wakili wake Martha Karua wa Kenya kunyimwa kibali cha kumwakilisha katika kesi hiyo ambapo wanatuhumiwa kumiliki silaha kinyume cha sheria. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ipo katika hatua za mwisho wiki hii za kutamatisha kesi ya uhalifu wa kivita inayomkabili kiongozi wa kundi la waasi la Janjawid Ali Muhamed Ali maarufu kwa jina Ali Kusheiba Paulin Zioki na maelezo Ali Abdi Al-Rahman anakabiliwa na mashtaka ya ubakaji, mauaji na mateso yaliyotekelezwa na wapiganaji wa kundi lake la Jan Wajid katika jimbo la Dafu. Mashtaka yote yanayotokana na kipindi cha ghasia kati ya mwaka 2003 na 2004 wakati wa vita kati ya wanajeshi wa serikali ya Sudan wakati huo chini aliyekuwa Rais Omar Al Bashir na waasi hao na kusababisha mauaji ya watu zaidi ya elfu mia tatu na kuwaacha wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Majaji wa mahakama ya ICC kuanzia siku ya Jumatano kwa siku tatu zijazo watamalizia kusikiliza mashauri kutoka kwa upande wa mashtaka na utetezi, kabla ya kuanza kuandika hukumu. Kesi hii ni ya kwanza kutokea kutokana na mwelekeo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na inakuja wakati Sudani ikiwa inakabiliana na vita nyingine kati ya vikosi vya jeshi na kikosi cha RSF. Nchini Sudan, takriban watu 176 wameuawa katika siku mbili za mashambulio kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF katika sehemu mbalimbali mbali za taifa hilo. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ameondoka nchini mwake kuelekea Uturuki kabla ya mazungumzo yenye lengo la kusuluhisha mzozo kati ya Mogadishu na Adis Ababa ambao umedumu kwa takriban mwaka mmoja. Victor Moturi, kuna nini mada ya habari rafiki? Nchi ya Angola kwa mara nyingine itakuwa mwenyeji wa mkutano wa marais wa DRC Felix Chisekedi na Paul Kagame wa Rwanda siku ya Jumapili jijini Luanda, kuendeleza majadiliano ya namna ya kumaliza utovu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje jitihada za upatanisho kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Ana matarajio gani kuhusu mkutano huo wa Rwanda kushiriki? Atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 ukiwa kule Mwanza unayapata matangazo haya kupitia Inland FM 93.3. Ufaransa imeanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya siku ya Jumane ndege mbili za kivita kuondoka katika kambi yake jijini Jemena. Victor Buso na maelezo zaidi. Jeshi la Ufaransa limethibitisha kuanza kuondoka kwa vikosi vyake wiki mbili baada ya uongozi wa Chad kutangaza kuwa unasitisha mkataba wa ushirikiano wa masuala ya ulinzi na mkoloni wake wa zamani. Hatua hiyo ya kushangaza ilitolewa Novemba tarehe 28 na haikutarajiwa kutokana na uhusiano wa karibu kati ya Chad na Ufaransa, hasa kwenye vita dhidi ya makundi yenye itikadi kali za Kiislamu kwenye ukanda wa ziwa Chad. Ufaransa inasema inaendelea na majadiliano na Chad kuhusu utaratibu wa kuondoa vikosi vyake katika taifa hilo, lakini tayari ndege zake za kivita zimerejea nyumbani katika kambi yake mashariki mwa Ufaransa, lakini wanajeshi wake elfu moja bado wanasalia nchini Chad. Hatua y Ufaransa inakuja baada ya mataifa mengine ya Afrika kama Mali, Bukina Faso na Nijer yanaongozwa na jeshi pia kusitisha mikataba ya ushirikiano wa masuala ya ulinzi na usalama. Wapiganaji wa Boko Haram wamewaua wavuvi kumi na wane wa Nigeria nchini Niger waliokuwa miongoni mwa maelfu ya Wanigeria waliokimbia makazi yao kaskazini mashariki. Nchini Zambia, mahakama ya katiba imeamua kwamba rais wa zamani Edgar Lungu hastahili kuwania muhula wa tatu madarakani kwa msingi kwamba muhula wa kwanza wa Lungu ambao alihudumu kutoka mwaka 2015 hadi 2016 unahesabiwa kama muhula kamili wa urais. Jeshi la Israeli linasema limetekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 zilizopita baada ya kuanguka kwa utawala wa rais bashar al Assad. Mashambulio hayo yamelenga manuari 15 ya jeshi la Siria. Umoja wa Mataifa unataka Israeli kusitisha mashambulio hayo na kuachana kabisa na mpango wowote wa kuchukua ardhi ya Siria katika eneo la mpaka la milima ya Golan. Stefan Dujarich ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Uh, it is very clear that we stand against any violation. Ni wazi kwamba tunasimama dhidi ya ukiukaji wowote wa uadilifu wa nchi ya Siria. Uh, tunapinga aina zozote za mashambulizi. Nadhani hii ni njia uh, Syria. ya kujitambua ya Siria na isitumiwa na majirani wake kuvamia eneo la siria badala yake itumike na watu wote wa eneo hilo na kwingineko kuwaunga mkono watu wa siria ili wao wenyewe wachague njia ili waweze kufanya kazi ya mpito ambayo inaongozwa na wasiria ambayo inamilikiwa na wasiria ambayo ni jumuishi ambapo watu wote na walio wachache walioko siria wanajihisi salama na wanahisi kuwa ni sehemu ya taifa la siria Sauti yake Stephane Dujarich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Waziri mkuu wa mpito nchini Siria Mohamed Al Bashir, aliyeteuliwa na waasi hapo jana, alisema ni wakati wa kurejesha utulivu nchini humo. Nchini Ufaransa, rais Emmanuel Macron analenga kumtaja waziri mkuu mpya ndani ya saa 48 katika juhudi za kumaliza mgogoro wa kisiasa kufuatia kuondolewa kwa, kwa Michel Barnier. Waziri mkuu wa Poland Donald Tusk hapo jana alisema kwamba mazungumzo ya amani juu ya kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraine yanaweza kuanza msimu huu wa baridi, na kudokeza mfululizo wa mazungumzo na maafisa wa kigeni. Na mamlaka katika eneo la Malibu jimboni California nchini Marekani zimewaamuru watu kuondoka manyumbani mwao, wakati huu moto mkali unateketeza msitu eneo hilo.