Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii. Kiongozi wa kikosi cha kudumisha amani nchini DRC awataka washikadau kutochochea hali ya wasiwasi. Mahakama ya ICC yatakiwa kuthibitisha kesi dhidi ya viongozi wa kundi la waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na Netanyahu asema eneo la Golan litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Hujambo msikilizaji, na karibu kiongozi wa kikosi cha kudumisha amani cha Umoja wa Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Bintu Keita amewataka wanasiasa na mashirika ya kirohia nchini humo kutochochea hadi ya wasiwasi. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Akihutubia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jijini New York, Bintu Keita amekiri hali ya usalama imezidi kuzorota eneo la Kivu kaskazini tangu mwaka jana, haliyo ikichangiwa na mapigano ya makundi ya waasi wa ADF M23, Codeco ko na Zaire. Hata hivyo, amesema joto la kisiasa linalochangiwa na mjadala kuhusu marekebisho ya katiba, mjadala ulioanzishwa na Rais Felix Tshisekedi, linachangia hali ya taharuki. Amewataka wanasiasa na viongozi wa mashirika ya kiraia kushirikiana na kuendesha mazungumzo kuhusu swala hilo kwa amani ili kutozidisha hali ya wasiwasi. Bintu Keita amesisitiza kwa baraza hilo kuunga mkono mikakati ya kurejesha amani nchini DRC ikiwemo ukamataji silaha na mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kuhusu kuzuia mauaji ya kimbari na aina nyingine za ukatili dhidi ya laiki Adama Dieng akizungumza jijini Kigali hapo jana ameipongeza Rwanda kwa mabadiliko makubwa kutoka katika uharibifu wa mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne dhidi ya Watusi na kuwa taifa lenye amani na ustawi. Wakili mashuhuri nchini Kenya na mwanasiasa mkongwe wa upinzani Martha Karua amenyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besije na mshirika wake Haji Lutale wanaokabiliwa na mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi kwa madai ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. Karua alikuwa ameomba kibali hicho kutoka kwenye chama cha mawakili nchini Uganda, kuelekea kurejelewa kwa kesi dhidi ya Besije aliyekamatwa akiwa jijini Nairobi wiki kadhaa zilizopita na kurejeshwa jijini Kampala. Rather than use these reasons to decline my application. badala ya kutumia sababu hizi kukataa ombi langu, mtu angetarajia baraza la sheria lingeomba hati za ziada kuhusu swala la ujuzi gani ninaleta. Ni haki yake Daktari Besigye, na sio baraza la sheria kuamua na kuchagua wakili anayemtaka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni mtetezi mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na sasa Uganda yake inamchukulia hatua mbaya kwa namna isiyotarajiwa. mwanasheria kutoka Kenya, si lazima niwe wakili katika kesi hiyo. Kwa vile nimenyimwa leseni, nitaenda kama mwangalizi katika hatua nyingine. Wanasiasa wengine wa upinzani wakiongozwa na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine wametaka kuachiwa huru kwa Besiji, wakisema kesi ambayo inamkabili ni ya kisiasa. Mamia ya madereva wa malori ya masafa marefu wa Kenya bado wanakataa kuingia Sudani Kusini, kulalamikia kukamatwa kiholela na pia ukosefu wa usalama unaowakabili kwenye barabara kuu ya Juba kuelekea Nimule, licha ya makubaliano yaliyofikiwa hivi majuzi ili kusuluhisha mgogoro huo ambao umeingia siku yake ya kumi na mbili. Jason Sagini, tujuze mada ya habari rafiki. Utawala wa Bashar al Asad, ambaye familia yake iliongoza Siria kwa zaidi ya miaka 50, umeangushwa. Kiongozi huyo wa muda mrefu amekimbia nchi baada ya vikosi vya upinzani kuingia jijini Damascus. Tunamuuliza msikilizaji, nini maoni yake kuhusu kinachotokea nchini Siria? Anafikiri kuangushwa kwa uongozi wa Asad kutamaliza vita vya muda mrefu nchini Siria? Kuna lolote la kujifunza kwa viongozi wanaopenda kukaa madarakani kwa muda mrefu? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwa nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 25411000420. Kule Kinshasa ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICC wameitaka mahakama hiyo kuthibitisha kesi dhidi ya viongozi wawili wa, wa kundi la waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambalo lilifahamika kama Antibalaka. Jeorja Jowi na undani wa taarifa hiyo wakitia hoja zao za mwisho katika kesi dhidi ya wa wawili hao iliyoanza mwaka 2021 waendesha mashtaka hao wamesema wana uthibitisho tosha kwa wawili hao Patrice Edward Ngaisona na Alfred Yekatom waliongoza kampeni ya machafuko yaliyolenga raia Waislamu. Mwendesha mashtaka Kweku Vandapuye alitupilia mbali utetezi wa upande wa Ngaisona uliodai kuwa kiongozi huyo wa waasi wa Anti-Balaka pia mchezaji wa mpira wa mguu alijaribu kumaliza machafuko hayo. Upande wa mashtaka pia ulisema kuwa Yekatom aliyefahamika kwa jina la Rambo alikuwa kiongozi wa waasi hao zaidi ya elfu tatu waliomwogopa mno katika kundi hilo, akiwa amewapiga risasi na kuwaua wapiganaji wake watatu waliotuhumiwa kuwa wasaliti. Wawili hao hata hivyo walikanusha mashtaka hayo dhidi yao. Mwaka 2021 waasi wa antibalaka walianzisha mapigano 2013 kujibu mauaji na uporaji uliokuwa ukiendeshwa na waasi wa Kiislamu wa Seleka waliokuwa wamechukua uongozi mwaka huo. ICC imekuwa ikichunguza uhalifu wa kivita nchini Jamhuri ya Kati tangu mwaka 2014 na kuna kesi inayoendelea pia dhidi ya kiongozi wa waasi wa Seleka. Mamlaka za Kamerun zimesimamisha kazi kwa muda wa miezi mitatu shughuli za mashirika matatu yasiyo ya, ya kiserikali na kupiga marufuku mengine mawili kutokana na tuhuma za ufadhili haramu, utakatishaji fedha, pamoja na ufadhili wa kigaidi. Nchini Afrika Kusini, wachimba migodi sita waliibuka kutoka migodi isiyotumika tena wikendi iliyopita, wote raia wa Msumbiji, kabla ya kukamatwa na polisi wakati operesheni dhidi ya wachimbaji haramu ikiendelea. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kwamba eneo la Golan ambalo limekaliwa na Israeli kwa takriban miaka 60 litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Netanyahu amemshukuru rais mteule wa Marekani Donald Trump kwa kutambua hatua ya Israeli ya kulitoa eneo hilo na kuongeza kuwa wapo tayari kujenga mahusiano na uongozi mpya wa Siria tunaweza kuanzisha uhusiano wa ujirani na uhusiano wa amani na vikosi vipya vilivyoibuka nchini Syria. Hiyo ndiyo hamu yetu, lakini tusipofanya hivyo, tutafanya lolote litakalohitajika ili kulinda taifa la Israeli na mpaka wa Israeli. Sauti yake Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Kiongozi wa waasi wa Kiislamu nchini Siria, Abu Mohamed Al Golani, amesema utawala wa mpito unaotazamiwa kuwekwa hivi karibuni na waasi hao utaweka wazi orodha ya maofisa wa serikali wa rais aliyepinduliwa Bashar Al Assad, ambao wamekuwa wakitekeleza mateso dhidi ya raia. Carol Koril na mengi zaidi. Abu Mohamed Al Gulani, jina lake halisi Ahmed Al Sharah, amesema uongozi mpya utatoa zawadi kwa yeyote atakayewapa taarifa kuhusu maofisa wa serikali na usalama ambao wamehusika kwenye uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa Siria. Amesema utawala huo mpya haitakuwa na huruma kuwajibisha wahalifu wa uaji na maofisa wa usalama ambao wamewafanyia raia wenzao unyama na watawafuatilia hata katika nchi ambazo wamekimbilia. Kiongozi huyo amekuwa kwenye mazungumzo na baadhi ya viongozi wa serikali iliyopinduliwa kuhusu namna ya kukabidhi mamlaka, serikali ya mpito ikitazamiwa kutangazwa hivi karibuni na Mkarol Koril. Nchini Israeli, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa kwanza aliye madarakani kukabiliwa na kesi ya jinai, leo anatazamiwa kutoa ushahidi kwa mara ya kwanza wakati wa vikao vya kusikilizwa kwa kesi yake vitakapotarajiwa kurejelewa leo. Msikilizaji, Netanyahu amekuwa akitumia mbindu mbalimbali ili kuahirisha kesi hiyo, lakini hatimaye inatazamiwa kuanza kusikilizwa hii leo. Na msikilizaji, Taiwan imesema leo kwamba imegundua ndege 47 za kijeshi za China karibu na kisiwa hicho katika saa 24 ambazo zimepita, idadi kubwa zaidi tangu Beijing Ianzi, i, ianzishe michezo mikubwa ya vita miezi miwili iliyopita. Msikilizaji, haya yanajiri wakati ambapo pia ikidaiwa kwamba huenda China ikaanzisha mashambulio rasmi baada ya kiongozi wa Taiwan kuzuru Washington. Ni taarifa hizi ambazo unazipokea kutoka hapa RFI Kiswahili. Matangazo haya kumbuka, unaweza kuyapata pia mbashara katika ukurasa wetu wa YouTube wa RFI Kiswahili.