afrika mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu afrika ya kati hii ni idhaa ya kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii upinzani nchini Burundi wakosoa vikali maagizo ya rais Ndayishimiye kuhusu uchaguzi wa ubunge rais wa zamani wa Ghana John Dramani Mahama apata ushindi wa kihistoria na rais Joe Biden wa Marekani asema taifa hilo litaunga mkono mataifa jirani ya Syria ili kuimarisha utulivu katika eneo hilo. Hujambo msikilizaji na karibu wanasiasa wa upinzani nchini Burundi wamekosoa vikali maagizo ya rais Evariste Ndayishimiye kuhusu uchaguzi wa ubunge ambao umepangwa kufanyika Juni tarehe tano 5 mwaka ujao, wakisema yanalenga kumfungia aliyekuwa kiongozi wa chama cha CNL Agathon Ruasa. Hilari Ngati, Kulikoni. Rais Evariste Ndayishimiye akithibitisha kuandaliwa kwa uchaguzi huo mwaka ujao, ametangaza kanuni za uchaguzi ambazo zinawazuia viongozi wa vyama kuwania kwenye uchaguzi huo, au wawe wamejiuzulu au, au kufurushwa kwenye uongozi kwa muda wa miaka miwili. Maagizo hayo ya rais yanasisitiza wagombea ya huru wataruhusiwa kuwania iwapo hawajakuwa wanachama wa chama chochote cha kisiasa kwa muda wa mwaka mmoja. Masharti hayo sasa yamepingwa na no upinzani wanaosema yameundwa kumzuia moja kwa moja kinara wa chama cha CNL aliondolewa madarakani Agathon Ruasa. Chama cha CNL kiliharamishwa mwezi Agosti na wizara ya usalama wa ndani kufuatia mikutano miwili ya baraza kuu, moja ya mkutano huo ukiwa umesababisha kuondolewa madarakani kwa agathon Rwasa. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri na mabadiliko mbalimbali mbali muhimu katika utawala wake, wakati huu kukiwa na wasiwasi juu ya utendaji na pia y hisia za umma kuelekea uchaguzi wa urais wa hapo mwakani. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mapigano mapya yameripotiwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini kati ya wanajeshi wa serikali na waasi. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Kwa muda wa wiki mbili zilizopita, mkoa wa Kivu Kaskazini umekuwa na hali ya utulivu kabla ya Jumamosi na Jumapili mapigano mapya kutokea tena mjini Sake, mji ulio magharibi mwa Goma. Vyanzo vya habari vinaarifu kuwa milio ya mabomu ilisikika Jumapili asubuhi karibu na mlima Kimoka. Na kufikia sasa idadi ya majeruhi na aina ya silaha zilizotumika bado havijathibitishwa. Mapigano haya yanahusisha wanamgambo wa Wazalendo waliungana na serikali ya Kinshasa na wapiganaji wa waasi wa M23 ambayo inadaiwa wanasaidiwa na Rwanda. Kwa upande mwingine, mapigano yameingia siku ya saba mfululizo katika eneo la Lubero, hasa karibu na Kasebe, takribani kilomita mia moja kusini mwa Butembo. Mabadiliko zaidi ya kisiasa na kijeshi yanatarajiwa kama hali itaendelea kuwa tete katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Nchini Kenya, shinikizo za kuundwa kwa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC zinaendelea kuzidi wanasiasa na pia viongozi wa makanisa wakiikosoa serikali ya Rais William Ruto kwa kuchelewesha hatua hiyo. Aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua ni mwanasiasa wa hivi punde kuelezea wasiwasi wake kuhusiana na kutoundwa kwa tume hiyo, hali ambayo anasema inaweza kuathiri maandalizi ya uchaguzi wa mwaka 2027 mambo, ya IBC Kriegler report walisema, the electoral commission must be in place three years before the election. Sasa tumebaki mwaka mbili unusu, hakuna IBC. Kwa nini IBC? Hapana, wek ndio anze kupanga mikakati ya uchaguzi. Na hiyo Wakenya wakiuliza, si ati wamefanya makosa, ni kwa sababu ni haki yao. Tume ya IEBC hadi sasa haina makamishna, baada ya muda waliyekuwa mwenyekiti Wafula Chebukati kutamatika na makamishna wengine kujiuzulu baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wagombea watatu wanaowania nafasi ya mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika akiwemo Raila Odinga wa Kenya, Mahamud Ali Yusufu wa Jibuti na Richard Randriamandrato wa Madagaskar, Ijumaa hii watakabiliana kwenye mdahalo utakaofanyika Addis Ababa, lengo likiwa ni kuwapa wagombea jukwaa la kuwasilisha maono yao ya kufikia lengo la umoja huo. Mahakama ya Ufaransa leo inatarajiwa kutoa uamuzi katika kesi ambapo mwanahabari Charles Sonana ameshtakiwa kwa kukana mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini Rwanda. Matamshi aliyoyatoa katika kitabu chake kilichochapishwa mwaka 2029. Na Victor Moturi, kuna nini katika habari, rafiki? Chama tawala nchini Ghana kimekubali kushindwa na upinzani katika uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma, ambapo rais wa zamani John Dramani Mahama ataongoza tena nchi hiyo kwa mhula wa miaka minne. Tunamuuliza msikilizaji anadhani nini cha kuigwa kutoka nchi hiyo ya Ghana. Nchini mwake, hali ikoje? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420 Msikilizaji, usikose kufuatilia matangazo haya katika ukurasa wa Facebook wa Facebook RFI Kiswahili. Rais wa zamani wa Ghana John Dramani Mahama amepata ushindi wa kihistoria katika uchaguzi mkuu wa urais uliofanyika wikendi. Ushindi wa Mahama unamaliza miaka minane madarakani kwa chama cha NPP chini ya rais Nana Akufo-Addo, utawala uliokumbwa na msukosuko mbaya zaidi wa kiuchumi kuwahi kutokea kwa miaka mingi nchini humo. Mgombea wa chama tawala cha NPP, Makamu wa rais Mahamud Baumia hapo jana amekubali kushindwa katika uchaguzi huo. Nimeshampigia simu mheshimiwa John Dramani Mahama ili kumpongeza kwa ushindi kama rais mteule wa jamhuri ya Ghana. Wakati wa kusaini mkataba wa amani nilisema kwamba nina uhakika na vitu viwili: Ghana itashinda na amani itakuwepo. Watu wa Ghana wamezungumza na wamepiga kura kuleta mabadiliko wakati huu, na tunaheshimu hilo. Ghana ni muhimu kuliko nia zetu za kibinafsi za kisiasa. Hata kama kura haijaenda vile tulitarajia, nitasema hii ni sehemu ya mchakato wa demokrasia. Msikilizaji, Mahama aliongoza Ghana kati ya mwaka 2012 na 2017. Nchini Chad, vyama kadhaa vya upinzani vimetangaza kutoshiriki katika uchaguzi wa wabunge ulioratibiwa kufanyika tarehe 29 mwezi huu wakati kampeni zikingoa nanga rasmi. Nchini Burkina Faso, waziri mkuu mpya aliyeteuliwa na utawala wa kijeshi ameunda serikali yake, siku mbili baada ya kuvunjwa kwa serikali iliyopita, huku akitangaza teuzi mpya katika wizara kadhaa. Muhimu kule Nigeria, huenda shughuli za masomo katika vyuo vikuu vya umma zikalemazwa baada ya wahadhiri na wafanyikazi wengine kutishia kugoma kulalamikia kutotekelezwa kwa mikataba kadhaa ya maelewano na serikali. Nchini Madagaskar, mamlaka nchini humo zimeanza kutumia ndege zisizo na rubani za mizigo ili kupeleka dawa katika maeneo mbalimbali ya kisiwa hicho, na kwa nchi ya kwanza barani Afrika kutumia mashine hizo maalum zilizoundwa na kutengenezwa nchini humo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz. Radio France International. Rais wa Marekani Joe Biden katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana ametangaza kwamba Washington itaunga mkono mataifa jirani ya Syria kama vile Jordan, Lebanon, Iraq na Israeli ili kusaidia kuimarisha utulivu katika eneo hilo baada ya dikteta Bashar al-Assad kukimbia nchi hiyo hatimaye last... utawala wa Assad umeanguka. Utawala huu ulifanya ukatili, kutesa na kuua mamia na maelfu ya wasiria wasio na hatia. Kuanguka kwa utawala huu ni kitendo cha msingi kwa haki. Ni wakati na fursa ya kihistoria kwa watu walioumia kwa muda mrefu wa Siria kujenga mustakabali bora wa nchi yao. Pia ni wakati wa hatari na kutokuwa na uhakika. Msikilizaji, haya yanajiri wakati hapo jana vikosi vya waasi wa Kiislamu nchini Siria vikitangaza kumwondoa madarakani Rais Bashar al-Assad baada ya kuteka mji wa Damascus. Abu Muhamed al-Golan, kamanda aliyeongoza operesheni hiyo hadi kufikia sasa, ni nani? Carol Coril na maelezo Akiwa kamanda wa kundi hilo la Hayat Tairir Al Sham HTS lenye uhusiano na Al Gaida, Al Gulani amekuwa nyuma ya pazia kwa siku nyingi hadi mafanikio ya hapo jana ya kumtimua Bashar. Golani, ambaye jina lake halisi ni Hamed Al Shara, amekuwa akitoa uhamasisho tangu waasi hao kuanza mashambulizi kwa majuma mawili yaliyopita. Wadadisi wa mikakati wamesema Gulani ni kamanda mwenye akili mbunifu na anayejua ushirika na mahusiano ambayo yamekuwa yakitumika kufanikisha malengo ya kundi hilo. Aidha, Golani ametajwa kuwa mpiganaji wa kisasa ikilinganishwa na mikakati ambayo imekuwa ikitumika na kundi la Al Qaida. Naam msikilizaji, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kukutana baadaye leo alasiri kwa mkutano wa dharura ambao utafanyika faragani ili kujadili hali ilivyo kwa sasa.