Ni saa moja na nusu asubuhi maeneo ya Alimbongo huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, sawa kabisa na jijini Kigali, maeneo ya Nyamirambo huko, uga, huko Rwanda uh, um, katika pia eneo la Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji, karibu na tuanze na matangazo haya kwa kukuletea muktasari wa habari. Miongoni mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini kuanza tena baada ya miezi minne. Biden yakutana na viongozi wa Afrika nchini Angola, mazungumzo yao yakijikita katika kuendeleza mradi wa reli ya Lobito. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusaka suluhu ya mzozo wa kisiasa baada ya wabunge kuiangusha serikali ya waziri mkuu Habari kamili msikilizaji, ni Alhamis ya Desemba tano mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tuanzie kule eh, Sudan kusini ambako baada ya miezi minne ya kufutwa kazi kwa wajumbe wa serikali na sasa mazungumzo ya amani ya Sudani kusini ambayo yalikwama yalianza tena hapo jana jijini Nairobi nchini Kenya, hii ikiwa ni juhudi za hivi punde kujaribu mzozo wa kisiasa uliodumu kwa muda wa uh, muda mrefu na Umedumaza uchumi wa nchi hiyo. Mazungumzo haya yanafanyika kati ya serikali ya Juba na makundi ya upinzani ambayo hayakuwa sehemu ya, ya makubaliano ya mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Juhudi za kumaliza mzozo huu zilikwama baada ya Rais Salva Kiir kuwafuta kazi wajumbe wa, wa serikali waliokuwa wakishiriki na timu mpya kuteuliwa kuwakilisha serikali, lakini walishindwa kusafiri hadi Nairobi mara mbili mwezi jana. Kira alisema mazungumzo ya Nairobi hayakukusudiwa kubadilisha makubaliano ya mwaka 2018 bali kushughulikia wasiwasi wa makundi yaliyosalia nje ya makubaliano hayo. Wakati makubaliano ya mwaka 2018 baada ya yajatekelezwa kikamilifu, Sudan Kusini imeahirisha uchaguzi hadi 2026 kutokana na matatizo ya usajili wa wapiga kura na mzozo wa kiuchumi. Kutoka huko Sudan Kusini, msikilizaji, tuendelee, tuelekee huko DRC ambako takriban watu tisa waliuawa, karibu nyumba kumi kuchoma moto na mali kadhaa kuporwa, wakati wa shambulio jipya lilohusisha waasi wa ADF usiku wa Jumanne kuamkia jana Jumatano, karibu na Tenambo, kilomita 25 kaskazini mwa mji wa Beni mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Tukiwa bado kule DRC, ikiwa ni katika lengo la kupambana na magonjwa ya mlipuko kama vile mpox ambayo pia huathiri watu na wanyama, baadhi ya mashirika ya kulinda wanyama huko Kivu Kaskazini, e, maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo DRC yametoa chanjo kwa wanyama wa kufugwa katika kambi za watu waliokimbia makazi yao katika eneo la Nyiragongo. Ni hatua ambayo hata hivyo imezua hisia mseto miongoni mwa wakazi wa mashariki mwa DRC. <coughs> Hapa ni katika kambi ya Bulengo wilayani Nyiragongo. Wanyama wafugwa kampini humo, ambapo maelfu ya watu waliohama makazi yao wanaishi kampini humo. Wanyama wapewa chanjo na matibabu kwa lengo la kupambana na magonjwa hatarishi na tatanishi dhidi ya watu na wanyama. Zawadi Imani ni mfugaji wa kuku na mbuzi kampini humo. nilipata vaccine hizi za kidogo kidogo, njoo zilikuwa na gonjwa Paterne Bushunju, kiongozi wa kituo cha linda wanyama, Sauvons les Animaux, akiwa kampini kutoa matibabu na chanjo kwa wanyama kampini Bulengo, pia amesema: "Sisi tulikuja kusaidia hizi manyama. Kwa sasa tuko sisi peke mu nchi nzima, sasa tungeomba wengine watuunge mkono, tukuje tusaidie hizi manyama." Hata hivyo, chanjo na matibabu haya dhidi ya wanyama imedhua maoni tofauti miongoni mwa raia. Tuko magonjwa zinaweza kuwa kwa unyama zinaambukizwa kwa mutu, baangalie jinsi kukamata en charge manyama zeziko mukamu. Mi sione umuhimu wa kuweza kuchanja mnyama wakati sie tuko na besoin ya Vaksini ya mpox. Haya yanajiri wakati kampini mwa watu waliokimbia makadhi yao wilayani Nyiragongo mkishuhudiwa janga la kupumua ambalo huathiri karibu wanyama wote wa nyumbani, lakini pia wakati idara ya afya DRC yasema ugonjwa usiofahamika umewaua watu 135 eneo la Kwango Chubengo. Rombi, Goma, RFI Kiswahili. <tinyan> Naye gavana wa jimbo la Darfur nchini Sudan amesema raia ishirini waliuawa katika shambulio la RSF hivi karibuni. Shirika la watoto duniani UNICEF hapo jana lilizindua mpango wa kuchangisha kiasi cha dola za marekani bilioni 9.9 kwa ajili ya mwaka ujao ili kutoa msaada kwa mamilioni ya vijana na watoto walioathiriwa na vita pamoja na mizozo mingine mengi zaidi. na George Ajoi. Kwa mujibu wa UNICEF, fedha hizi zitasaidia katika majibu ya dharura kwa migogoro mbalimbali, ikiwemo ma mabadiliko ya tabia nchi, uhamiaji, na matatizo ya kiafya yanayotarajiwa mwaka ujao. Kwa sasa watoto milioni 213 duniani wanakabiliwa na hali ngumu kutokana na vita na mabadiliko ya hali ya hewa, huku UNICEF ikikusudia kuwafikia watoto milioni 109, hii ikiwa ni idadi kubwa ya watoto ambao wanahitaji huduma za msingi kama vile afya, elimu na maji safi. Fi. Mwaka huu zaidi ya watoto milioni 57.5 walilazwa katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro na idadi hii inatarajiwa kuongezeka kwa watoto laki nne zaidi mwaka ujao. Barani Afrika miongoni mwa nchi zinazohitaji msaada wa shirika hilo ni pamoja na Sudan Kusini na DRC. Mahakama mjini Eldoret nchini Kenya imempata na hatia uh, Jackton Odhiambo kwa mauaji ya mwanaharakati wa haki za watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja Edwin Kipto Chiloba karibu miaka miwili baada ya mauaji hayo kufanyika. Nam Gogia Joy, tujuze nini mada ya bara rafiki leo? Nam, shukran sana. Makamu wa rais wa Namibia ni Tembo Nandi Ndaitwa amekuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi wa wiki iliyopita, matokeo ambayo yamepingwa vikali na chama cha upinzani. Unadhani muda sasa umefika wa mataifa ya bara la Afrika kukubali utawala wa mwanamke? Unatarajia uongozi wa aina gani kutoka kwa rais mteule Ndaitwa? Tuma ujumbe wako mfupi kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Rais wa Marekani Joe Biden jana alikutana na viongozi kadhaa wa Afrika katika mji wa bandari wa Angola, Lobito, ambapo walijadiliana kuhusu mpango wa upanuzi wa reli itakayounganisha nchi za Congo DRC, Zambia na ukanda wa nchi za kusini. Joe Biden amesema, tunataka kuwa wazi juu ya kitu fulani, hii miradi yote uwekezaji umeundwa kuwa na matokeo ya juu na kufikia viwango vya juu zaidi kwa wafanyikazi mazingira na kwa jamii, kwa sababu Marekani inaelewa jinsi tunavyowekeza barani Afrika ni muhimu sawa na kiasi gani cha kuwekeza barani Afrika. Na ndiyo maana leo najivunia kutangaza Marekani itawekeza dola milioni mia sita na uwekezaji wa ziada ili kuboresha kilimo kwa muundo wa kujenga mitandao ya mawasiliano ya kasi na kuboresha reli ya Atlantiki. Sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani kule Guinea Conakry. Uh, watu wenye silaha wenye kuvaa sare za kijeshi walimkamata mkuu wa tovuti ya habari ya Guinea inayokosoa utawala wa kijeshi wa nchi hiyo Habib Marwane Kamara. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umesema umekuwa ukifanya juhudi kubwa ili kufufua mchakato wa kisiasa nchini humo. RFI Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hivi leo atakutana ama atakuwa akijaribu kutafuta namna ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini mwake baada ya wabunge kuiangusha serikali ya waziri mkuu Michel Barnier. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi hapo jana wabunge walipiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya banie ikiwa ni miezi mitatu tu tangu aingie madarakani kuondolewa kwake kunaliweka taifa hilo katika sintofahamu zaidi ya kisiasa udadisi wa mambo akisema rais macron atakuwa na jilaumu baada ya mwezi juni kuitisha uchaguzi wa mapema wa wabunge ambao ulimfanya apoteze wingi bungeni macron sasa ana kazi isiyoweza kuepukika ya kuchagua mrithi anayefaa katika miaka miwili tu ya utawala wake wakati huu baadhi ya wanasiasa wa upinzani ingawa si wote wakim taka jiuzulu. Hii ni kura ya kwanza ya kutokuwa na imani na serikali iliyoafikiwa na wabunge tangu kushindwa kwa serikali iliyokuwa inaongozwa na George Pompidou mwaka 1962 wakati Charles de Gaulle alipokuwa rais. Emmanuel Makundi. serikali ya Cuba imekiri eh, kuwa inakabiliwa na kukatishwa kwa umeme katika nchi hiyo kwa kipindi cha miezi miwili sasa. Wanajeshi wa serikali wa Siria hapo jana walianzisha mashambulio mapya dhidi ya waasi wanaokaribia kuchukua mji mwingine wa Siria wa Hama.