Imetimia saa moja na nusu asubuhi maeneo ya Kasere kule Lubero, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Mapigano makali yashuhudiwa tena maeneo ya wilaya Lubero mashariki mwa DRC kati ya jeshi FARDC na waasi wa M23. Namibia yamchagua rais wake wa kwanza mwanamke na Marekani yakaribisha mabadiliko ya kiongozi wa Korea Kusini kuhusu sheria ya kijeshi. Habari kamili, msikilizaji. Mapigano mapya yameripotiwa tena mashariki mwa DRC siku ya Jumatatu, ambapo yanakiuka makubaliano ya usitishaji mapigano. Waasi wa M23 na jeshi la Congo FARDC wamethibitisha. Undani wa taarifa hii, na Hilary Ingati Kuripotiwa kwa mapigano haya kunajiri wakati huu nchi ya Angola juma lijalo inatarajiwa kuwakutanisha rais Felix Tshisekedi wa DRC na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo baina ya nchi hizo mbili. Kundi la M23 linalosaidiwa na wanajeshi wa Rwanda limekuwa likiendesha uwasi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo tangu mwaka 2022, Kinishasa na Umoja wa Mataifa zikishutumu utawala wa Kigali kuendelea kuwaunga mkono wasi hao, ingawa yenyewe imekanusha. Katika mkutano wa Novemba Jumatano, mawaziri wa mambo ya nje wa Kongo na Rwanda walikubaliana kuhusu masharti ya kuondolewa kwa majeshi hayo ya Rwanda. Hata hivyo, wataalamu wa Umoja Mataifa mwezi Julai walisema Rwanda ina kati ya wanajeshi elfu tatu na elfu nne walioko mashariki mwa Congo na wanafanya kazi pamoja na kundi hilo. Huku hayo akijiri namna hiyo, umoja wa Ulaya umetangaza kutoa euro milioni 20 kwa nchi ya DRC kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa jeshi la nchi hiyo FRDC. Wizara ya afya kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imesema watu mia moja 43 wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa usiofahamika kusini magharibi mwa nchi hiyo ikitaja dalili za ugonjwa huo kuwa mafua, joto kali mwilini na kuumwa kichwa. Umoja wa Mataifa hapo jana umelaani mashambulio yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF kulenga kambi kubwa ya wakimbizi ya Zamzam iliyoko kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan ambapo watu sita waliuawa. Mwanasiasa wa Marekani wa Demokrat katika kamati ya maswala ya kigeni ya baraza la wawakilishi la Marekani atawasilisha mswada wa unaolenga uh, kuongeza shinikizo zaidi kwa pande hasimu nchini Sudan ili kusitisha vita. Msikilizaji, Benki ya Dunia hapo jana imesema nchi zinazoendelea zilitumia dola trilioni 1.4 kuhudumia madeni yao ya nje mwaka 2023 huku gharama za riba zikipanda hadi kiwango cha juu katika kipindi cha miaka ishirini, hali iliyozifanya nchi hizo kubana bajeti ya mahitaji katika sekta muhimu za afya, elimu na mazingira. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi katika ripoti yake mpya kuhusu madeni inaonyesha kuwa kiujumla, malipo ya riba kwa madeni ya nje kwa mataifa yanayoendelea yaliongezeka hadi kufikia dola za Marekani bilioni 406. Benki ya Dunia imeongeza kuwa ingawa ulipaji ulipungua kwa karibu asilimia 8 hadi kufikia dola bilioni 61.6, gharama za riba zilipanda kwa kiwango cha juu na kufikia dola bilioni 34.6 mwaka 2023, ikiwa ni mara nne zaidi ya kiasi cha miaka kumi iliyopita. Benki ya Dunia inasema kuwa hadi mwishoni 2023 deni la nje linalodaiwa na nchi zote za kipato cha chini na kati lilifikia rekodi ya dola trilioni 8.8. Emmanuel Makundi. Umoja wa Mataifa umeonya viwango vya sasa vya watu kulazimika kuyahama makazi yao, uh, vina uh, vinatarajiwa yani kuongezeka zaidi mwaka wa 2025 huku mizozo na majanga yakisababisha watu zaidi kuyakimbia makazi yao. Nam George Ajo, tuambie nini mada ya habari rafiki leo? Shukran sana. Ripoti ya hivi punde ambayo imetolewa nchini Kenya imebainisha kwamba wanawake ambao wameajiriwa wanalipwa mishahara zaidi ya laki moja ikilinganishwa na wanaume wenye nafasi sawa, kwa mara ya kwanza katika miaka mingi. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje tofauti hii ya mishahara kati ya jinsia hizi mbili? Hali ikoje nchini mwake? Tunamwomba tume maoni yake kuenda nambari yetu WhatsApp akianza na alama ya kujumlisha 25411420 Rais wa Marekani Joe Biden hapo jana alisema nchi yake itatoa kiasi cha dola bilioni moja kama msaada wa kibinadamu kwa bara la Afrika. Kauli aliyotoa akiwa ziarani nchini Angola, ambako amezindua miradi kadhaa ya miundombinu ili kushindana na Uchina kwenye bara hilo. Niko hapa leo kuheshimu uhusiano kati ya watu wetu. Nimejifunza kuwa historia iwezi kufichwa, haiwezi na iwezi kufutwa. Ni wajibu wetu kukubaliana na historia yetu, uzuri na ubaya wake. Huo ndio ukweli, na ndivyo mataifa makubwa yanavyofanya. Ndio maana nimechagua kuzungumza hapa uwanja wa taifa leo. Wakongo wanahesabu idadi kubwa ya watumwa waliohamia Marekani. Leo kuna mamilioni ya Wamarekani wa, wa kiafrika kutoka Angola, na hiyo ndiyo historia iliyonileta hapa na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuwahi kuzuru Angola baada ya muda mrefu Angola. Biden amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea Angola, ambapo alifanya mazungumzo ya kina na mwenyeji wake Rais Joao Laurenso. Na taarifa za hivi punde zinasema rais wa DRC Felix Tshisekedi atakutana naye kule Luanda hivi leo. Tume ya uchaguzi nchini Namibia imeta, imekitangaza chama tawala cha SWAPO kuwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita, matokeo yanayomaanisha kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza litaongozwa na rais mwanamke. Kufahamu zaidi hii hapa taarifa ya Paul Nzioki. Makamu wa rais Netumbo Nandi Daitwa anakuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi huo wenye utata kwa asilimia 57, matokeo ambayo yamepingwa na chama cha upinzani. Kwa upande wake, rais mteule Nandi Daitwa ameutetea ushindi wake akisema kuwa wananchi wa Namibia wamemchagua kwa amani na utulivu. Taifa hilo limekuwa chini ya utawala wa chama cha Swapo tangu kupata uhuru kutoka kwa utawala wa kibaguzi wa rangi wa Afrika Kusini mwaka 1990. Nandi Ndaitwa atajiunga na, na kundi la viongozi wachache wa kike barani Afrika akiwemo Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Viongozi wengine wanawake waliowahi kuchaguliwa ni pamoja na aliyekuwa rais wa Malawi Joyce Banda, wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Mauritius Amina Gurib Fakim. Paul Nzioki, kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu huko Gini limesema watu 135 walifariki kutokana na kukanyagana kwenye uwanja wa mpira wa miguu huko Nzerekore kusini mashariki, wakati huu serikali ikadiria kuwa idadi ya mashabiki waliokufa ni 56. Rais wa Guini ya Ikweta amesifu uhusiano kati ya nchi yake na Urusi na kuthibitisha kwamba wamefikia kiwango cha ushirikiano ambacho hakija wahi kutokea haswa katika maswala ya usalama RF. Msikilizaji nchi ya Ukraine inasema kupewa wanachama wa jumuiya ya NATO ndiyo njia pekee itakayotoa hakikisho la usalama wake, tamko analolitoa wakati huu mawaziri wa Umoja wa Ulaya wakitofautiana kuhusu ombi la Kiev. Hata hivyo katibu mkuu wa NATO Mark Rutte alikataa kuwajibu uh, wanahabari kuhusu ombi la Ukraine, lakini akasisitiza uungaji mkono wao kwa utawala wa Kiev kujilinda. Ukraine, is entering a... Ukraine inaingia kwenye majira ya baridi na uvamizi wa Urusi hauonyeshi dalili za kupungua. Kinyume chake, Putin anazidisha maneno na vitendo vyake bila kujali. Anatumia Ukraine kama uwanja wa majaribio ya makombora na sasa analeta wanajeshi wa Korea Kaskazini katika vita hivi haramu. Putin is not interested in peace. Putin hana nia ya amani. Anataka kuchukua eneo zaidi kwa sababu anadhani anaweza kuvunja azimio letu na Ukraine, lakini anakosea. Ukraini ina haki ya kujitetea right, na tuna wajibu wa kuwasaidia hivyo, tunahitaji kuendelea kutoa so msaada we wetu. Ni sauti yake Mark Rutte, uh, katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO. Urusi na Marekani zimerushiana maneno wakati wa mkutano wa baraza la usalama kuhusu kuongezeka kwa, kwa mapigano ya waasi nchini Siria, nchi hizo zikishutumiana kuunga mkono ugaidi. Baraza la Umoja wa Mataifa hapo jana liliitaka Israeli kujiondoa katika ardhi ya Palestina, ambapo pia nchi wanachama zinaunga mkono kuundwa kwa taifa la Palestina. Kundi la pili la waasi wa kabila kuu la Myanmar limesema liko tayari kwa mazungumzo kati ya China na jeshi, na jeshi, ya uh, nchi hiyo kumaliza zaidi ya mwaka mmoja uh, mapigano ambayo yameharibu maeneo ya mpaka wa China.