Imetimia saa moja na nusu asubuhi jijini Bukavu, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na kule Bujumbura, Burundi. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi huko Kisumu, magharibi mwa Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa jadi kutoka eneo la mashariki mwa DRC wataka kuwakilishwa katika mazungumzo ya Luanda; mamlaka nchini Guini zatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya mashabiki wa soka 56 na, na mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya Israeli yaua watu kadhaa na wengine kujeruhiwa kusini mwa Lebanon. Ni Jumanne ya uh, Desemba tatu mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tuanzie kule DRC ambako viongozi wa kijadi na wale kutoka makabila mbalimbali mbali katika mikoa ya Kivu Kaskazini, Kusini na Maniema, eneo la mashariki mwa Kongo, sasa wanataka wahusishwe katika mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, ametutumia ripoti ifuatayo. Ni hapo jana, baada ya mkutano wa siku tatu jijini Goma katika juhudi za kuimarisha amani na usalama DRC. Joseph Nkinzo ni mwakilishi wa viongozi hao wa asili mashariki mwa Kongo. tumeona ya kwamba mazungumzo haya yote haifanye viongozi wa makabila hawahusishwe sana kwa kutafuta amani ndani ya nchi mashariki ya Kongo. Viongozi hao wamelalamikia pia uwingi wa mikataba DRC. Tumeomba ya tumeomba kwamba mkataba wa Adisabeba uliosainiwa mwaka elfu mbili kumi na tatu na huu mkataba wa leo ambao unaelekewa kusainiwa hapo Luanda, hizi mbili ziwekwe pamoja ili tusiwe na mikataba mingi ambayo itatuweka kwa shida. Hata hivyo viongozi wa serikali katika maeneo yanayokabiliana na ukosefu wa usalama, kibira Isaac, akiwa mmoja wao, mwakilishi wa gavana pia eneo la Bwito, kivu kaskazini, naye amesema basi serikali ya Kongo inaweza ikasikie hiyo ombi kusudi wote washirikishwe kwani amani si ya mtu mmoja na utafiti wa amani si ya mtu mmoja. Haya yanajiri wakati kundi la M23 laendelea kushutumiwa kuvidhibiti vijiji kadhaa likisababisha maelfu ya raia kuyahama makazi yao mashariki mwa DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na Chube Ngorombi, wakati hayo ya kijiri, ofisi ya rais wa Angola hapo jana ilitangaza kuwa mkutano mpya wa kusaka amani eneo la mashariki mwa nchi hiyo ya DRC utafanyika 15 na utahudhuriwa na marais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi. Tukiwa bado huko DRC mashariki mwa nchi hiyo, ni kwamba raia kumi na wanne wameripotiwa kuuawa usiku wa kuamkia jana katika kijiji cha Sungu, uh, Sulungwe uh, kilichoko umbali wa kilomita 40 kaskazini mashariki mwa jiji la Beni, ambapo pia zaidi ya nyumba kumi zilichoma moto na waasi wanaodhaniwa kuwa ni wa ADF baada ya shambulio hilo, raia wengi wameripotiwa kuhama kijiji hicho, kama anavyoeleza hapa Kanali Mak Hazukai, msemaji wa operesheni Shujaa alipozungumza na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Sommes... kama mjuavyo, tuko katika maadhimisho ya miaka mitatu tangu kuanzishwa kwa operesheni Shujaa. Kuna mengi ambayo yanafanyika vizuri, lakini licha ya kwamba adui yuko na anaonekana akihangaika katika jimbo hili, tunatumia mwenye huu kuelezea wadau wote kuelewa tunachozungumza tunaposema tuna udhibiti wa hali ya mambo, haimaanishi kwamba tumeshaimaliza vita au kumaliza vitisho, ila sasa tuna uwezo na uepesi wa kujibu panapotokea chochote kile kisicho cha kawaida ni sauti yake Mak Hazukai, msemaji wa Operesheni Shujaa kule DRC alipozungumza na mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe. Mahakama Ubeljiji ya Ubelgiji imeamuru serikali ya nchi hiyo kuwalipa fidia wanawake watano waliochukuliwa kwa lazima kutoka kwa familia zao nchini DRC wakati wa ukoloni na kuwapeleka katika vituo vya watoto yatima chini ya mpango wa serikali uliolenga kuwakusanya watoto waliozaliwa na mama mweusi na baba Zungu. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda hapo jana kwa mara nyingine iliahirisha kesi ya mwanasiasa wa upinzani kiza besige na mtuhumiwa mwenzake Haji Obeid Lutale ambao kwa pamoja wanakabiliwa na mashtaka ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. besige ataendelea kusalia jela hadi pale mwanasheria wake mkuu mwanasiasa wa upinzani kutoka Kenya, Martha Karua, atakapopewa vibali vya fanya kazi katika nchi hiyo ya Uganda. Martha Karua kwa upande wake, amesisitiza kuwa mteja wake hawezi kupata haki katika mahakama hiyo. Hawawezi wakachukua hata ikiwa ni waganda kutoka Kenya na kuwaleta hapa kuwashtaki. Kama walifanya makosa Kenya, warudishwe Kenya, ndivyo koti za Kenya ziendelee na hiyo kesi. Mashtaka inasoma ya kwamba mambo ilifanyika Kenya, mjini Athens kule Greece na Geneva Switzerland. Koti za Uganda hazina uwezo wa kufanya kesi juu ya makosa imefanyika nje ya mpaka ya Uganda. Sisi tuko tayari kupeleka serikali ya Kenya na ya Uganda kotini ya jumuiya ESJ. Kwa hiyo makosa ya kuteka nyara wenzetu na mwenzake walitekwa wakiwa nchini Kenya majuma mawili yaliyopita. Serikali ya Sudan imeituhumu nchi ya uh, Falme za Kiarabu kwa kuwasaidia kwa ndege zisizo na rubani wapiganaji wa RSF, ndege ambazo zina uwezo wa kusafiri umbali mrefu. Msikilizaji, huenda siku zijazo nchi ya Msumbiji ikashuhudia usalama ukiimarishwa zaidi, shughuli kutatizika na vurugu kushuhudiwa wakati huu, kinara wa upinzani Venancio Modlane akiitisha Mondlane ameviambia vyombo vya habari kuwa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais Oktoba 9 yanahitaji kuendelea kwa muda mrefu ili kushinikiza chama tawala Frelimo kuingia katika mazungumzo. Wito wake huenda ukasababisha makabiliano zaidi kati ya raia na idara za usalama ambapo katika majuma kadhaa yaliyopita wa watu wanaokadiriwa kufikia sabini wameripotiwa kuuawa kiongozi huyu wa chama kikuu cha upinzani Podemos ameendelea kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9, ambaye alikipa ushindi chama tawala Frelimo akidai kuibiwa kura pamoja na uchaguzi kugubikwa na dosari nyingi. Nam, tuambie eh, mwenzangu Jupiter Mayaka, nini mada ya habari rafiki? Nam, asante. Hii leo mada ni kwamba nchi mbalimbali zimekosa kukubaliana kuhusu mbinu za kukabiliana na uchafuzi wa plastiki, mazungumzo yakisongeshwa hadi mwaka ujao. Utakumbuka nchi nyingi za Kiafrika zinatumia mifuko ya plastiki kufungasha bidhaa lakini pia kupakia vyakula na vinywaji. Tunakuuliza msikilizaji, nini kifanyike ili kukabiliana na taka za plastiki? Hali ikoje nchini mwako? Tutumie ujumbe mfupi kwenda namba yetu ya WhatsApp, ukianza alama ya kujumlisha 250 Msikilizaji, mamlaka nchini Gini zimetangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya watu 56 wa vilivyotokana na mashabiki wa soka kukanyagana wakati wa mechi ya wapinzani wa jadi kwenye eneo la Nzerekore. Rais wa Marekani Joe Biden yuko Angola huko kwa ziara ambayo wadadisi wa mambo wanasema inalenga kuishawishi nchi hiyo kushirikiana zaidi na Washington kuliko Uchina, hii ikiwa ni ziara ya mwisho ya rais Biden barani Afrika kabla ya kukabidhi madaraka kwa Donald Trump. Matokeo ya awali nchini Namibia yanaonyesha kuwa mgombea wa chama tawala cha Swapo Netumbo Nandi Ndaitwa anaongoza katika moja ya uchaguzi ambao umeibua mjadala hasa baada ya tume ya uchaguzi kuongeza siku zaidi za upigaji kura. RFI. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa kusini mwa nchi ya Lebanon kufuatia mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya Israeli saa chache baada ya kundi la Hezbollah kurusha roketi kadhaa kaskazini mwa Israeli. Makabiliano haya yanatishia kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano ambapo Marekani kupitia kwa msemaji wake msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller imeonya hatua hiyo Hatimaye, tusichotaka kuona ni kuvunjika kwa usitishaji mapigano. Hatujaona uvunjivu wa usitishaji mapigano. Tunapopata taarifa za ukiukwaji unaoweza kutokea, tuna utaratibu ambao tuliweka pamoja na serikali ya Ufaransa kuangalia huo ukiukaji unaowezekana kutokea, ikiwa kwa kweli ni ukiukaji, na kisha tushirikiane na wahusika ili kuhakikisha kuwa haujarudiwa. Matthew Miller, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani. Wakati huo huo, Marekani imetangaza kifurushi kipya cha msaada wa kijeshi kwa nchi ya Ukraine kitakachofikia dola milioni 725 huku pia ikitangaza kuiongezea zaidi vilipuzi vya kutega ardhini.