So, doctor, imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, saa wia na saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo karibu, tuanze na muktasari wa habari. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki watoa wito wa amani mashariki mwa DRC pamoja na kumaliza mvutano kati ya utawala wa Kinshasa na nchi ya uh, Rwanda. Rais wa Chad Mahamat Idris Deby atoa atetea uamuzi wa nchi yake kusitisha ushirikiano na Ufaransa. Vita ya Ukraini, Gaza na mivutano kwenye ukanda wa Asia vyachochea utengenezaji zaidi wa silaha duniani. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumatatu ya Desemba pili mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tuanzie e, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ambapo mwishoni mwa juma lililopita wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao walikutana kule Tanzania walitoa wito wa amani mashariki mwa DRC pamoja na kumaliza mvutano kati ya utawala wa Kinshasa na nchi ya Rwanda. Hata hivyo katika mkutano huo, rais wa DRC Felix Tshisekedi aliyekuwa achukue hatamu ya uongozi wa jumuiya hiyo hakuhudhuria, ambapo rais wa Kenya William Ruto aliteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo. Lakini je, wito huu wa viongozi wa jumuiya unaweza kuwa na athari yoyote chanya? Francois Aluende ni mchambuzi wa siasa za nchi za maziwa makuu akiwa DRC. Ukiangalia vizuri kidiplomasia, si picha nzuri kwamba rais hakuweza kuunganika pamoja na marais wengine, na huo ulikuwa mkutano wa hali ya juu ambao ni wa marais na pia kuna swali la kuleta amani ama kurejesha amani katika nchi ya Kongo, ambayo ingekuwa vizuri rais wa Kongo ahudhurie mkutano huo. Lingine ni kwamba jeshi hilo la Afrika Mashariki liliweza kwenda Kongo likafanya miezi huko, lakini halikuweza kurudisha amani. Sijui ikiwa litakuja ama linataka kuwekwa kwa picha nyingine gani, iwe na matumaini. Na la mwisho kabisa, inaonekana kwamba kuna wanajeshi wa Uganda ambao wanaonekana upande wa waasi. Amani kurudi kwa mtazamo wa Afrika Mashariki, mimi sioni ikiwa Ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za nchi za maziwa makuu akiwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, amesema hatua za kujihami za Rwanda zilizowekwa ili kukabiliana na tishio la usalama kutoka eneo la mashariki mwa DRC zitaendelea kuwepo hadi pale makubaliano ya kuwaangamiza wanamgambo wa FDLR yatakapotekelezwa. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mwishoni mwa juma lililopita ilichapisha ripoti yake ya kila mwezi kuhusu mwenendo wa ukiukaji wa haki za binadamu na kuonyesha kuwa ukiukaji huo uliongezeka kwa kiwango cha juu katika mwezi wa Oktoba mwaka huu. Msikilizaji, mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu taka za plastiki uliokuwa unafanyika kwenye mji wa Busan nchini Korea Kusini umetamatika jana jioni, huku wajumbe wakishindwa kufikia makubaliano ya mkataba wa kidunia kuhusu udhibiti wa taka za plastiki, ambapo wamekubaliana kuongeza muda wa majadiliano. Kufahamu zaidi, huyu hapa mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Kwa karibu wiki moja wanadiplomasia toka mataifa karibu mia mbili walikuwa wakijaribu kutafuta mwafaka wa pamoja kuhusu namna ya kukabiliana na athari za taka za plastiki. Katika kongamano hili, mataifa ya Afrika yalikuwa yanaunga mkono kupatikana kwa mkataba wa kidunia, lakini yakakutana na upinzani toka kwa mataifa ambayo ni wazalishaji wakubwa wa mafuta ya visikuku kama vile Saudi Arabia, yanayopinga azimio lolote la kusitisha uzalishaji wa plastiki. Luis Vayas Valdivieso ni mwenyekiti wa majadiliano haya. Dear colleagues, we have made significant... Wapendwa wenzangu, tumepata maendeleo makubwa huko Busan katika juhudi zetu za pamoja za kushughulikia uchafuzi wa plastiki ikiwa ni pamoja na athari zake katika mazingira ya bahari. Wakati inatia moyo kwamba sehemu ya maandishi tumekubaliana, lazima tutambue kuwa bado masuala machache muhimu yanatuzuia kufikia makubaliano ya kina. Masuala ambayo hayajatatuliwa yanasalia kuwa changamoto na muda wa ziada utahitajika ili kushughulika kwa ufanisi. Miongoni mwa maswala tata yaliyokwamisha makubaliano ni pamoja na ni vipi kutakuwa na udhibiti wa uzalishaji wa plastiki zisizo na tija, aina ya kemikali zinazotumiwa, ufadhili wa kifedha kwa nchi masikini pamoja na kuwa na sheria ya kimataifa itakayofuatwa na mataifa yote duniani kuhusu kudhibiti taka za plastiki. Emmanuel Makundi. Mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Martha Karua yuko nchini Uganda, ambapo hivi leo ataongoza jopo la mawakili wanaomtetea kinara wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, ambaye alitekwa juma moja lililopita akiwa nchini Kenya. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema ataunda tume mbili maalum kuchunguza na kufanya tathmini kuhusu migogoro ya muda mrefu ya ardhi ikiwemo suala la kuhamisha uh, jamii ya Maasai toka kwenye eneo la Ngorongoro. Akizungumza uh, na viongozi wa jamii ya Maasai mkoani Arusha, Rais Samia alikiri kupokea malalamiko yao na kuahidi kuyafanyia kazi. Sasa ni kaunde tume neutral tuangalie suala zima la kuhama Ngorongoro ya watu wachache waende kwa haraka walitizame swala watupe majibu. Moja linaloharibu mazingira yetu ni mifugo kuwa mingi mno, na ndicho tunacholia na ukame leo, ndicho tunacholia leo, na kwamba vyanzo vya maji vimekauka, vinakauka kwa sababu tunaharibu ardhi na sifa ya mazingira. Ukiyakera yatakukera wewe, mpaka urudi we rafiki yake. Tunapozungumzia haja zetu, lazima tuwe tuna ishu mambo ya mazingira kichwani kwetu. Matendo yetu mengi yameharibu mazingira, na leo ndiyo adhabu tunayoipata ni sauti yake, Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania. Naam Omariba, nini leo mada ya habari, rafiki? Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana mwishoni mwa wiki iliyopita, sasa wanataka kudumisha kwa amani mashariki mwa DRC pamoja na kupatikana suluhu ya kudumu ya mvutano wa Rwanda na Kinshasa. Ni kikao ambacho hata hivyo rais wa DRC Felix Chisekedi hakuhudhuria. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani msukumo wa safari hii utazaa matunda? nini zaidi jumuiya inaweza kufanya kuisaidia DRC kushiriki? Tuma ujumbo wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 2541100000420. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Msikilizaji kule Chade, rais Mahamat Idris Deby hapo jana ametetea uamuzi wa nchi yake kuamua kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa akisema uhusiano uliokuwepo haukuwa na tija kwa nyakati za sasa akionyesha kuwa tayari kwa ushirikiano na mataifa mengine. Serikali ya Mali imethibitisha kuwa jeshi lake limefanikiwa kumuua kamanda mkuu wa waasi wa Tuareg na wa waasi wengine katika shambulio la ndege zisizo na rubani kwenye mji mmoja kaskazini mwa nchi hiyo jana Jumapili. Rais Joe Biden ambaye anajiandaa kuondoka madarakani nchini Marekani, kuanzia leo Jumatatu atazuru nchi ya Angola, huku akitimiza ahadi aliyowahi kuitoa mwaka wa 2022 ya kuimarisha mahusiano na bara la Afrika. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz, Radio France Internationale. Msikilizaji, mauzo ya, na mauzo ya watengenezaji wakuu wa silaha yaliongezeka mwaka jana kutokana na vita ya Ukraine, Gaza, pamoja na mivutano kwenye ukanda wa Asia, huku wazalishaji wakubwa wakiwa ni nchi ya Urusi na zile za mashariki ya kati, ripoti mpya imeonyesha. Maelezo zaidi na Paul Nzioki. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha utafiti wa maswala ya amani cha nchini Sweden, mauzo ya silaha na huduma za kijeshi kutoka kwa makampuni zaidi ya 100 duniani yalifikia dola za Marekani bilioni 632 mwaka 2023, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.2. Ripoti imeongeza kuwa licha ya mwaka 2022 makampuni haya kushindwa kutengeneza faida Hali ilikuwa tofauti tangu mwanzoni mwa mwaka jana, ambapo makampuni yote mia moja yalirekodi na kisi ya dola bilioni moja zaidi, ikiwa ni mara ya kwanza. Ripoti hii inathibitisha kile ambacho kwa muda mrefu wataalamu wa maswala ya usalama walisema, kudorora kwa usalama wa dunia kutachochea uzalishaji mkubwa wa silaha ambao baadaye utakuwa na athari zaidi. Paul Nzioki viongozi wa Hamas wamefanya mazungumzo na maafisa wa usalama wa Misri katika msukumo mpya wa kusitishwa kwa vita vya Gaza huku waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akitazamiwa kufanya mazungumzo ya usalama kuhusu swala hilo. Msikilizaji huko Georgia waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo kwa usiku wa nne mfululizo hapo jana huku kukiwa na dalili kwamba upinzani unaendelea kutupilia mbali