ni saa moja na nusu za asubuhi mjini Lubumbashi nchini DRC, wakati jijini Nairobi ni saa mbili na nusu Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nawe asubuhi hii katika awamu hii ya pili ya matangazo Novemba 28 mwaka 2024, ambayo tunaanza kwa mutasari Mjadala kuhusu mabadiliko ya katiba waibuka katika mkutano wa rais Felix Chisekedi na magavana huko Tanganyika. Chama cha madaktari nchini Kenya kimetoa notisi ya mgomo kuanzia Disemba, ikiituhumu serikali kwa kutoheshimu makubaliano. Na rais wa Nigeria Bola Tinubu yupo ziarani kule nchini Ufaransa maelfu ya raia wa Lebanon waliokimbia makwao kutokana na vita kati ya Israel na wapiganaji wa Hezbollah wameanza kurejea nyumbani. Habari kamili, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako rais Felix Tshisekedi yuko katika jimbo la Tanganyika kwa kongamano la kila mwaka la magavana. Mjadala kuhusu marekebisho ya katiba haukuepukika mpango unaowekwa mbele na kambi iliyoko madarakani. Mapendekezo hayo yameungwa mkono na magavana katika mkutano huo. Fifi Mazuka ni gavana wa jimbo la Lualaba. Kuhusu hasa swala la mabadiliko ya katiba, muungano wa magavana wa Lolaba wanaunga mkono kwa kauli moja mchakato huo, kwa kuwa katiba hii ina udhaifu mkubwa, na tunatoa wito kwa wananchi wote kuunga mkono mabadiliko haya ya halali na ya uokozi. Mjadala kuhusu marekebisho au mabadiliko ya katiba ya DRC unaendelea kuwagawa wananchi wa DRC, baadhi wakiunga mkono huku wengine wakiona hakuna haja ya swala hilo na kwamba vipo vipaumbele muhimu ambavyo serikali ya sasa yaonekana kuvifumbia macho badala ya kuvishughulikia, ikiwemo swala la usalama mashariki mwa DRC, lakini pia mfumuko wa bei. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya amani ya Kinshasa jana Jumatano, ilimhukumu mpinzani Seth Kikuni kifungo cha mwaka mmoja dela kwa kosa la kuchochea uasi wa raia na kueneza uvumi wa uongo, matamshi aliyotoa mbele ya wanaharakati mjini Lubumbashi mwezi Agosti. Wakili wake profesa Laurent Onyemba amesema hukumu hiyo bila shaka ni ya kisiasa na kwamba watakata rufaa. Kile kinachojiona ni Kiske kutaka kwa, kwa afisa wa polisi wa sheria kupitia idara ya upelelezi ambayo iliamuru hukumu iwe hivyo. Kwa kweli tunasikitishwa sana, kwa kuwa uongozi wa kisheria ambao tulihitaji kushuhudia katika nchi umebaki kwenye mawazo tu. Sheria ambayo inaitia aibu kubwa haifanyi taifa kupiga hatua kwenda mbele. Sisi tunapanga kukata rufaa dhidi ya uamuzi usiofanana na sheria iliyopangwa, ili kuzima upinzani na wale wote wanaotofautiana na serikali. Mpinzani huyo Seti Kikuni alikamatwa Septemba mbili mwaka elfu mbili ishirini na nne na shirika la ujasusi Aner na kisha akasafirishwa hadi Septemba 28 katika gereza kuu la Makala. Shughuli za kuhesabu kura nchini Tanzania zimeanza jana jioni baada ya raia kushiriki zoezi hilo la uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao upinzani umeendelea kudai kuwepo kwa njama za wizi wakati huu, upinzi... wakati huu utawala wa CCM wakianza kusherehekea ushindi. Chama cha madaktari nchini Kenya kimetoa notisi ya mgomo kuanzia Disemba ikiituhumu serikali kwa kutoheshimu makubaliano yaliyohitimisha mgomo wa siku 56 wa madaktari wanafunzi. Hii inajiri baada ya madaktari wanafunzi wawili kujiua kutokana na mazingira magumu ya kazi. Katibu mkuu wa chama hicho, Dr David Atela, akiituhumu serikali kwa kutolipa mshahara kwa miezi minne, ameamuru madaktari wote wanafunzi kukaa nyumbani. Kifo hiki kinafikisha idadi kamili ya madaktari wanafunzi ambao tumewapoteza katika miezi miwili kufikia wawili. Nafahamu pia kuhusu wengine watano waliojaribu kujiua, kwa bahati nzuri wakaokolewa na wamelazwa hospitalini. Tunaomba madaktari hao wote katika hospitali zote za umma kukaa nyumbani kuanzia sasa. Chama hicho kimepanga kikao cha baraza kuu siku ya Jumapili, ambapo watapitisha uamuzi huo wa mgomo na kutoa mwongozo kamili. Mashambulizi mawili ya ndege zisizo na rubani yanayodaiwa kutekelezwa na kundi la RSF yamelenga ngome ya jeshi eneo la Atbara, jimbo la River Nile. Carol Kurir. Mashambulizi haya yanajiri baada ya shambulizi lingine mapema wiki hii katika uwanja wa ndege wa Atbara, vyanzo vikisema vilipuzi vililipuka karibu na msikiti ndani ya kambi hiyo na vingine katika uwanja wa kufanyia mazoezi. Hata hivyo, vifaa vya kunasa roketi vilizuia vilipuzi hivyo kufikia kwenye ghala kubwa la silaha katika kambi hiyo. Haijabainika iwapo kuna majeruhi, ila uongozi wa RSF umekuwa ukitishia kushambulia Atbara na Shendi katika jimbo maeneo ambayo jeshi limekuwa na ushawishi mkubwa. Nam, kuna nini leo kwenye habari, rafiki msikilizaji? Raia wa Afrika wameendelea kupata ugumu wa kusafiri kwenye mataifa mengine ya Afrika kutokana na vikwazo vya viza katika mataifa hayo, ilihali raia wa mataifa ya magharibi hawakabiliwi na vikwazo hivyo. Licha ya uwepo wa jumuiya za kikanda, swala hili limesalia changamoto. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini tatizo na kipi kifanyike kurahisisha raia wa bara hili wanaingia kwenye mataifa mengine ya Afrika bila vikwazo. Kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Nam, saa mbili na dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Kule Uvira, mashariki mwa DRC ni saa moja na dakika thelathini na sita tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple. Rais wa Nigeria Bola Tinubu anatarajiwa ameanza ziara tayari huko nchini Ufaransa, ikiwa ni ziara ya kwanza ya rais wa Nigeria kwa kipindi cha miaka zaidi ya ishirini. Florence Kiua Ziara ya Tinubu nchini Ufaransa inalenga kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Mapinduzi ya serikali katika eneo la Afrika Magharibi yamechangia taifa la Ufaransa kuendelea kupoteza ushawishi wake katika eneo hilo, huku viongozi wa kijeshi wakikatiza uhusiano na Ufaransa na kulazimu taifa hilo kuanza kutafuta washirika wapya. Nigeria ni mzalishaji mkubwa wa mafuta hapa barani Afrika, ila nchi hiyo imeendelea kushuhudia utovu wa usalama kutoka kwa makundi ya wanajihadi, huku fisadi ukichangia nusu ya raia wa nchi hiyo wakilazimika kuishi kwenye lindi la umaskini. Mwimbaji wa Mali Rokia Traore aliyekamatwa Juni iliyopita huko Roma, Italia, atahamishwa Ijumaa hii hadi Ubelgiji katika mzozo wa kifamilia kati yake na mume wake wa zamani mwigizaji Jan Gosen. Msanii huyo wa Mali alihukumiwa kifungo cha miaka miwili gerezani na mahakama ya Ubelgiji kwa kukosa kuwasilisha mtoto wao kwa baba yake. Rokia Traore atafaa kufungwa katika gereza la Aren katika viunga vya Brussels. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Namibia baada ya uchaguzi kupigwa hapo jana, uchaguzi wa urais na wabunge, na uchaguzi ambao umetajwa kuwa na ushindani mkali. RFI. Ni saa mbili na dakika 38 afrika Mashariki. Maelfu ya raia wa Lebanon waliokimbia makwao kutokana na vita kati ya Israel na wapiganaji wa Hezbollah wameanza kurejea nyumbani baada ya Israel na Hizbullah kukubali mapendekezo ya kumaliza vita. Mapendekezo hayo ya kumaliza vita yatatekelezwa vikamilifu, huenda yakamaliza vita ambavyo vimedumu kwa miezi kumi na nne kati ya Israeli na kundi la Hezbollah. Mapendekezo ya amani ni afueni kwa raia milioni mbili nukta moja wa Lebanon ambao walikuwa wamekimbia vita. Mkataba huu wa kumaliza vita umefanikishwa pakubwa na mataifa ya Marekani na Ufaransa, na tayari kundi la Hezbollah pamoja na taifa la Israeli yameidhinisha mapendekezo hayo. Mapendekezo hayo hata hivyo hayajahusisha vita vya Gaza kati ya Israeli na wapiganaji wa Hamas, Israeli ikitekeleza mashambulio mawili usiku wa kuamkia leo na kusababisha vifo vya watu 11 kule Gaza. Rais mteule nchini Marekani Donald Trump amesema kuwa alikuwa na mazungumzo muhimu sana na rais mpya wa Mexico Claudia Sheinbaum Pardo, na kwamba Mexico itawazuia mara moja watu kwenda kwenye mpaka wa kusini na Marekani. Raia watatu wa Marekani waliofungwa kwa miaka kule nchini China wameachiwa na wamerejea Marekani. Ikulu ya Marekani imetoa taarifa hiyo ikitangaza makubaliano ya kidiplomasia yaliyofikiwa na Beijing katika miezi ya mwisho wa utawala wa rais Biden.