Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, wakati jijini Kinshasa ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali nakukaribisha katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu hii ya pili. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na kampeni ya chanjo ya mpox miongoni mwa watoto imekwama baada ya dozi za chanjo hiyo kucheleweshwa huko DRC. Raia wa Tanzania leo wanashiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao umegubikwa na joto la kisiasa. Serikali ya Kenya yakwepa kuzungumzia sakata la kukamatwa jijini Nairobi nchini Kenya kwa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye na kusafirishwa hadi Uganda. Na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekaribisha mapendekezo ya kumaliza vita na Lebanon. Habari kamili. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kampeni ya chanjo ya mpox miongoni mwa watoto imekwama baada ya dozi ya chanjo hiyo kucheleweshwa kutokana na mvutano wa kisheria kuhusu nani atagharamika iwapo chanjo hiyo itakuwa na madhara. Karor Korir lipoje hili. Mwezi Septemba, Japan ilitoa msaada wa dozi milioni tatu za chanjo ya KM Biologics ambazo zinatumika pia kuchoma chanjo ya ndui kusaidia nchi hiyo ambayo imeathirika pakubwa na mpox, hii ikiwa ni aina ya chanjo ya pekee iliyoidhinishwa kutumika kwa watoto. Hata hivyo, zoezi la kuwachanja watoto imeendelea kucheleweshwa baada ya nchi hizo mbili kutoafikiana mapema kuhusu nani atakayewajibika iwapo chanjo hiyo itakuwa na madhara kwa Lengwa. DRC sasa inasema changamoto hiyo imeshughulikiwa, ila ina maana zoezi hilo itabidi kuendelea kuchelewa, wakati huu watu wazima wakiendelea kupata chanjo. Mkanganyiko kama huu ulishuhudiwa pia wakati wa uviko kumi na tisa ambapo mataifa maskini yalichelewa kupata chanjo kwa kuwa mataifa yanayotoa msaada hawako radhi kuwajibika kuhusu madhara ya chanjo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi amesisitiza wito wake wa kutaka katiba kufanyiwa marekebisho na kutaka raia wa nchi hiyo kukumbatia wito huo. Raia wa Tanzania leo wanashiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao umegubikwa na joto la kisiasa, kukamatwa kwa wanasiasa na wa upinzani na lalama za kuwepo njama za upendeleo kwa baadhi ya vyama vya kisiasa. Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia taifa, amewataka wananchi kuendesha zoezi hilo na kutumia fursa hiyo kuwachagua viongozi walio bora. Hii ni fursa ya kuhakikisha kuwa maamuzi yanayohusu jamii zetu yanatokana na mahitaji halisi ya wananchi. Kila kura itakayopigwa ina maana na itasaidia kufanikisha azma yetu ya kujenga jamii yenye haki, usawa na maendeleo kwa wote Wagombea na mawakala wa uchaguzi, niwakumbushe kuzingatia na kuheshimu sheria na kanuni za uchaguzi. Nitoe rai kwa kila mdau wa uchaguzi huu kutoa ushirikiano, ili kufanikisha azma ya kuwa na uchaguzi wa amani unaoakisi heshima yetu kama taifa lenye mshikamano na demokrasia imara. Awali kulikuwa na malalamiko kuhusu mamlaka ya kusimamia uchaguzi huo, upinzani ukipinga taasisi ya serikali kusimamia zoezi hilo. Rwanda imepokea ombi kutoka kwa takriban watu milioni tatu kutoka kote duniani wanaotaka kuwepo kwa mkataba kabambe wa kutokomeza taka za plastiki. Watumiaji na wanaharakati nchini Burundi wanaitaka serikali ya nchi hiyo kushughulikia kikamilifu uhaba wa fedha za kigeni na mafuta mfumuko wa bei na kupanda kwa bei kwa ujumla ambao unaitumbukiza Burundi katika mzozo wa kiuchumi na ambao sasa uonekana imekuwa vigumu kujinasua. Bei za bidhaa za kimsingi zinazidi kupanda na uwezo wa kununua wa Warundi umepungua kwa kiasi kikubwa. Kenya imesema itaendelea kutumia njia ya kidiplomasia kusuluhisha mgogoro wote wa nchi jirani ikiwemo Uganda. Waziri wa mambo enje, ya nje Musalia Mudavadi akionekana kukwepa kuzungumzia tukio la kutekwa na kusafirishwa kwa kiongozi wa upinzani Dr. Kiza Besigye amesema Uganda bado ni nchi rafiki na hatarajii kuona matatizo ya aina yoyote yanajitokeza. Kenya. And we want to continue maintaining strong bilateral... Uganda ni mshirika wetu wa kimkakati na tunataka kuendelea kubaki hivyo. Tukila hivi majuzi alipaswa kutumiwa kwa kigezo cha kupima sera ya kigeni ya Kenya. Naamini kuwa mvutano wowote kama upo kati yetu na Uganda utatatuliwa kidiplomasia moment, na hicho ndicho tutafanya. Mawakili takriban hamsini wakiongozwa na waziri wa zamani wa haki nchini Kenya, Bi Martha Karua wanatarajiwa kumwakilisha Dr Kiza Besige aliyeshtakiwa kwa kosa la kumiliki silaha kinyume cha sheria baada ya kukamatwa jijini Nairobi na kurejeshwa nchini Uganda. Pande zote mbili zinazozozana nchini Sudan zinashutumiwa kwa kuzuia usambazaji wa misaada, RSF kwa uporaji na jeshi kwa ucheleweshaji wa urasimu. Kwa ujumla malori hayo yatabeba takriban tani elfu kumi na saba mia tano za msaada wa chakula, kiasi cha kutosha kulisha watu milioni moja nukta tano kwa mwezi mmoja. Msemaji wa WFP Sudan Leni Kinsley aliyeambia mkutano na uandishi wa habari mjini Geneva kuhusiana na kile kinachoendelea wakati huu. Msikilizaji, utafiti mpya wa afya unaonyesha maambukizi ya virusi vya ukimwi yanapungua. Hata hivyo, wataalamu wanaonya kuwa kuna haja ya mataifa kufanya zaidi ili ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ugonjwa huu uwe umedhibitiwa katika mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Tunamuuliza msikilizaji, maambukizi ya HIV kwenye nchi yake yakoje? Nini kifanyike kumaliza kabisa ugonjwa wa ukimwi? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. Na msambia dakika 37 Afrika Mashariki. Raia nchini Namibia leo wanashiriki uchaguzi wa urais na wabunge, wakati huu chama tawala kikilenga kuendeleza utawala wake wa takriban miaka thelathini na nne. Jeoji joi ni uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkali kwa chama tawala SWAPO ambacho kimetawala Namibia tangu mwaka 1990 ambapo mgombea wake ne tumbo nandi ndaitwa, endapo atashinda atakuwa rais wa kwanza wa kike nchini Namibia. Wadadisi wa siasa wanasema ukosefu wa ajira, ukosefu wa usawa na serikali kuhusishwa na rushwa huenda vikachangia SWAPO kupoteza, ila uzalendo wa watu wa vijiji na wazee huenda ukachangia SWAPO kuibuka na ushindi. Viongozi wengine wa upinzani wamemuunga mkono Panduleni Itula, aliyeibuka wa pili katika uchaguzi wa mwaka 2019. Kwa sasa Namibia inaongozwa na rais wa mpito na Ngolo Mbumba aliyechukua hatamu ya uongozi baada ya kifo cha Hage Geingob Februari mwaka huu. Mshindi wa uchaguzi huo atahitaji asilimia 50 ya kura Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Saa moja na dakika 38 pale Uvira mashariki mwa DRC si, tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple. Waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu amekaribisha mapendekezo ya kumaliza vita Lebanon, ila akasisitiza kwamba Israel itajibu jaribio lolote la kundi la Hizbullah litapokiuka makubaliano. Benson Wakoli. Vyombo vya habari nchini Israeli vimeripoti kuwa tayari baraza la mawaziri nchini humo limeidhinisha mapendekezo ya kumaliza vita nchini Lebanon, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema Israeli itaungana hadi pale itakapojihakikishia usalama. Kundi la Hezbollah pia limekubali mapendekezo hayo ambayo yamefanikishwa na mataifa ya Marekani na Ufaransa. Makubaliano haya sasa yanatarajiwa kumaliza vita katika mpaka wa Israeli na Lebanon, vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu tangu kuanza kwa vita vya Gaza mwaka uliopita. Licha ya hayo mambo ya ndani wa Israeli amesema raia wote wa Israeli hawajafurahishwa wa na mapendekezo ya kumaliza vita kule Lebanon, kutokana na kwamba raia wa Israeli hawajahakikishiwa usalama wao. Mtoto wa mwanaharakati wa demokrasia wa Hong Kong Jimmy Lai amesema kwamba kesi ya baba yake katika eneo la China ilikuwa ya uzushi, lakini anajivunia jinsi alivyokuwa akiishughulikia mahakamani. Vikosi vya usalama vya Pakistan vimeanzisha operesheni siku ya Jumanne kuwatawanya maelfu ya wafuasi wa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Imran Khan.