Ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Luanda nchini Angola, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika awamu yetu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, Novemba 26 mwaka 2024. Tuanze kwa muhtasari. Mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC wakutana kuanzia jana mjini Luanda nchini Angola kurejelea mazungumzo ya amani mashariki mwa DRC. Uwezekano wa kupatikana amani nchini Sudan umefifia baada ya kiongozi wa kijeshi nchini humo kutupilia mbali uwezekano wa kukutana na wapiganaji wa RSF. Watu 16 wakiwemo raia 12 wa kigeni hawajulikani walipo baada ya boti ya watalii kuzama katika bahari ya Sham, eneo la pwani ya Misri. Na baraza la usalama la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu linatarajiwa kukutana leo kuku, kujadili swala la kusitishwa mapigano baina ya Israel na Hezbollah. Habari kamili. Mazungumzo ya Luanda ya kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamerejelewa jana, wadau wakijikita kwenye rasimu ya makubaliano ambayo yamesainiwa na pande zinazozozana. Carol Korir lipoje hili. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje nchini Angola, mawaziri wa mambo ya nje wa Kinshasa na Kigali walisaini mkataba huo uliopendekezwa mwezi wa Oktoba, ambao utatoa mwongozo wa namna vikosi vya Rwanda vitaondoka sehemu zilizoimaya ya DRC. Hata hivyo serikali ya Angola haijaweka bayana undani wa makubaliano haya. Mapema Agosti, Angola iliratibu mpango wa usitishwaji mapigano katika maeneo ya mashariki mwa DRC, ila kufikia mwisho wa Oktoba waasi wa M23 23 umekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya raia. Kwenye mkataba huo Rwanda ilitoa sharti la kumalizwa kundi la FDLR kabla kuondoa majeshi yake. Licha ya kukiukwa kwa mkataba huo wa amani, DRC na Rwanda zimeendelea kushiriki kwenye mazungumzo ya kidiplomasia yanayoongozwa na Angola. Tangu Novemba nchi hizo mbili ziliunda kamati ya kufuatilia ukiukaji wa mkataba wa amani. Kamati hizo pia zikiongozwa na Angola. Kwa mujibu wa shirika laliotetea haki za wanahabari nchini DRC Journalist en Danger limesema takriban wanahabari watano kutoka mji wa Bunia walifanyiwa vitendo vya ukatili siku ya Jumamosi Novemba 23 na polisi, wakati wa ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa eneo la mashariki mwa DRC, hususan katika uwanja wa ndege wa Bunia. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdel Fatah al Burhan amefutilia mbali uwezekano wa kufanyika kwa mazungumzo na wapiganaji wa RSF. Burhan akisisitiza kuwa suluhu ni kwa wapiganaji hao kuweka silaha chini. Burhan aidha ametuhumu wapiganaji hao kwa kuteka mji wa Alfasher na kaskazini mwa jimbo la Darfur, akisema wamezuia misaada kuwafikia waathiriwa wa mapigano. Mbali na hayo, Umoja wa Mataifa umeripoti kufunguliwa kwa njia zaidi za kutoa misaada. Stefan Dujarik ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa zaidi kuhusu Sudan. Wenzetu katika shirika la mpango wa chakula duniani wametuambia kwamba sasa tuna njia ya pili ya anga ya kutoa misaada ya kibinadamu, na safari ya kwanza ya ndege kutoka mji wa Port Sudan hadi Dongola katika jimbo la kaskazini ilikamilika Jumapili. Ndege hii mpya itawezesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kupanua uwepo wao kaskazini daba kituo kikuu cha uhamisho wa kupeleka misaada. Sauti yake Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kenya ni miongoni mwa nchi zinazoburura mkia kati ya nchi zinazotoa ufikiaji mbovu wa bila visa kwa nchi zingine za Kiafrika. Hii ni kwa mujibu wa kielelezo cha uwazi wa visa za Afrika mwaka 2024 ambacho hupima kiwango ambacho kila nchi ya Afrika iko wazi uh, kwa wageni kutoka nchi nyingine za Afrika. Kenya iliorodheshwa katika nafasi ya 46 kati ya na nchi 54 katika orodha hiyo ikiwa na alama 0.113. Kiongozi wa genge la wahalifu nchini Haiti, Jimi Cheriza, maarufu Barbecue, ameripotiwa kukimbia mafichoni baada ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakiongozwa na polisi wa Kenya kuendesha operesheni kabambe katika ngome za magenge hayo. Benson Wakoli Mji wa Baz Delmas ulivamiwa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa na kumlazimu baba akiwa kukimbia na kundi lake. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wakiharibu ngome za kiongozi huyo wa kundi la magenge nchini Haiti. Haya yanafanyika huku Umoja wa Mataifa ukianza kuondoa wafanyakazi wake nchini Haiti kutokana na kuongezeka kwa vurugu zinazotokana na makabiliano kati ya magenge ya uhalifu na raia pamoja na polisi. Licha ya vurugu hizo, Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wake umesema kikosi chake kitasali nchini Haiti kwa linda raia. Aidha, uwanja wa ndege wa Port Prince umesalia kufungwa tangu kuanza kushambuliwa kwa ndege mapema mwezi huu, shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF pia likisitisha shughuli zake nchini Haiti. Nchini Msumbiji leo Jumanne, wagombea wanne wa uchaguzi wa rais wa Oktoba 9 wanatarajiwa kukutana na Rais Felipi Nyusi. Yeye ndiye aliitisha mkutano huo. Mkutano huo unaonekana muhimu ili kupata suluhu baada ya kuibuka mzozo wa uchaguzi ambao unaendelea nchini humo kufuatia wito wa mpinzani Venancio Mondlane, lakini mashaka mengi yameibuka kuhusu kufanyika kwa mkutano huo. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa kumekuwa na ongezeko la ripoti za mamia ya raia wa kiafrika kuzama maji wakijaribu kuvuka bahari kuingia Ulaya kwenda kutafuta maisha bora wakikimbia hali mbaya katika mataifa yao. Tunamuuliza msikilizaji, je, ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri, na kwa nini wanatumia njia hatari kufika, na nini kifanyike kukabiliana na tatizo hili? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Nam, saa mbili dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Watu kumi na sita wakiwemo raia kumi na wawili wa kigeni hawajulikani walipo baada ya boti ya watalii kuzama katika bahari ya Sham eneo la pwani nchini Misri. Joja Joe, ilikuwaje? Kwa mujibu wa mamlaka nchini Misri, boti hiyo kwa jina Sea Story ilikuwa na abiria 44 ambao ni watalii 31 na wafanyikazi 13 wakati ikizama katika mji wa Marsa Alam. Gavana wa jimbo la Red Sea Amri Hanifi amesema uchunguzi wa awali ulibaini kwamba ajali hiyo ilitokana na dhoruba kali zilizojitokeza ghafla dakika chache tu baada ya boti hiyo kuanza safari. Shughuli za uokozi bado zinaendelea kuwas sura wa ajali hiyo ya boti, raia wa kigeni wakiwa kutoka mataifa ya Ubelgiji, Uingereza, China, Ufilipino, Ujerumani na Uswizi. Hii ni ajali ya pili kufanyika chini ya miezi sita, ajali nyingine ikifanyika mwezi Juni na kuhusishwa na dhoruba kali. Nchini Cote d'Ivoire, mwendesha mashtaka wa umma ametangaza kuanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya watu watatu na kuwekwa chini ya kibali cha kukamatwa kwa kuhatarisha usalama wa watu wengine kwa kuacha taka zenye hatari za kuambukiza nje ya maeneo yaliyoundwa kwa madhumuni ya kutupwa taka. Nchini Chad, baraza la katiba limezindua hapo jana Jumatatu orodha ya mwisho ya wagombea katika uchaguzi wa bunge wa Disemba 29 uliohususiwa na sehemu kubwa ya wapinzani. Miongoni mwa wagombea wa MPS, chama cha marehemu Rais Idris Deby Itno, ambaye sasa ndiye tegemeo kuu na mrithi wake Maham, Mahamat Idris Deby Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Na msambi dakika 38 Afrika Mashariki ni sawa na saa moja dakika 38. Na pale Bukavu Kadutu, tunasikika vema eneo hilo. Baraza la usalama la waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu linatarajiwa kukutana leo kujadili mpango wa kusitishwa mapigano kati ya Israel na Hezbollah. Balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa, Dani Danon amesema mpango huo unakaribia kukamilika. Tunaendelea mbele katika mchakato huu. Kama ambavyo nimesema mara kadhaa, lengo letu limekuwa wazi, kwa sukuma Hezbola ngambo ya kaskazini mwa mto Litani. Hatujakamilisha, lakini tumepiga hatua. Natazamia baraza la mawaziri litakutana leo au kesho kujadili. Cha muhimu kwetu ni kinachotokea baada ya hapo, kwamba Hezbola hawaruhusiwi tena karibu na au mpakani, na tunafanya kadri ya uwezo wetu kuhakikisha hilo. Tulijifunza kutokana na matukio ya mwaka 2006.