saa mbili na nusu za asubuhi jijini nairobi nchini kenya sawa na saa moja na nusu za asubuhi jijini bujumbura burundi na hii ni rfi kiswahili ali bilali nakukaribisha katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya kiswahili leo jumatatu asubuhi novemba 25 2024 tuna mengi lakini kwanza ni muhtasari Siku 16 za kuhamasisha jamii dhidi ya dhulma za kijinsia zinaanza leo hadi Disemba kumi. Rais wa Kenya William Ruto asema hatoacha kutoa msaada wa ujenzi wa makanisa kama anavyofanya licha hivi karibuni ku kanisa Katoliki kurejesha msaada wake. Utawala wa kijeshi nchini Niger wasema hautoendelea kufanya kazi na ubalozi wa Umoja Ulaya nchini humo na mataifa yanayoendelea yamekashifu vikali mpango wa mataifa tajiri duniani kutoa dola bilioni 300 kila mwaka kusaidia nchi masikini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Habari kamili msikilizaji. Siku kumi na sita za kuhamasisha jamii dhidi ya dhuluma za kijinsia zinaanza leo hadi Disemba 10. Taarifa zaidi na Kipindi hiki hutumika na wanaharakati kushinikiza jamii kukomesha hasa ukatili dhidi ya wanawake. Kampeni hii ilianzishwa mwaka 1991 na na shirika la kimataifa la kutetea haki za wanawake na ilifanikiwa kuwashawishi mashirika makubwa ikiwemo Umoja wa Mataifa kupigania haki za wanawake na wasichana. Na kutokana na hili ndipo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekuwa akitoa wito kwa dunia kuunga mkono ili kumaliza dhuluma za kijinsia kufikia mwaka 2030. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ukatili dhidi ya wanawake unasalia ukiukaji mkubwa wa haki za wanawake na wasichana kidunia, ambapo inakisiwa kuwa kati ya wanawake watatu wawili huwa wanapitia dhuluma za kijinsia. Wakati huu dunia ikiadhimisha siku 16 za kupinga dhuluma za kijinsia kule nchini Sudani Kusini, mwanamke mmoja kati ya wanne ambao ni sawa na zaidi ya asilimia 98 anapitia vitendo tofauti vya unyanyasaji wa kijinsia na wahusika wa vitendo hivi hawachukuliwi hatua zozote. Mwandishi wetu James Shimanyula lipoje hili. UNMISS inasema kati ya mwezi Aprili na Juni mwaka huu ilirekodi matukio zaidi ya mia tatu na vifo 442 vilivyotokana na unyanyasaji wa kingono na ukatili dhidi ya wasichana na wanawake. Hapa Emmanuel Maco, meneja mradi wa shirika moja la maendeleo nchini Sudani Kusini, anachora picha halisi matatizo yanayokabili wanawake waliobakwa ni pamoja na kukosa usaidizi wa jamii wanaoishi nayo, hasa kukosekana kwa misaada na matibabu. Huduma inayotolewa na vituo vya matibabu ni duni, na pia mahitaji ya wanawake waliobakwa kamwe hayatimizwi. Wizara ya jinsia kwenye taifa hilo inasema wanawake na wasichana watano hufariki kila saa kutokana na vitendo hivi, kama anavyoeleza hapa Rachel Juan anayesaidia wanawake walioathiriwa. Nimekuwepo katika nchi hii ya vita katika maisha yangu na wanawake warika yangu ambao ameshuhudia vita vita, vita vya silaha, vita vinavyosababisha ubakaji. Umoja wa Mataifa unasema kidunia, wanawake zaidi ya elfu hamsini na moja waliuawa mwaka uliopita kutokana na vitendo hivi, ikiwa na maana mwanamke mmoja aliuawa katika kila dakika kumi. Sasa wataalamu wakitaka dunia kuungana kukomesha Tukitoka huko nchini Sudani Kusini, sasa turejee nchini Kenya, ambako rais wa Kenya William Ruto amesema hatoacha kutoa sadaka kanisani, wakati huu akikabiliwa na shutuma kutoka kwa viongozi wa dini kuhusu uongozi wake baada ya kuungwa mkono katika kura ya mwaka 2022. Rais Ruto amesema anafahamu nafasi ya matoleo na hatosita kutoa na kusaidia ujenzi wa makanisa namna ambavyo amekuwa akifanya. Tunaelewa vyema neno la Mungu kuwa ni baraka kutoa zaidi kuliko kupokea, na hivi ndivyo tunavyofanya. Hatuombi radhi, no. Tunapotoa tunapomtolea Mungu, kwa maana wenyewe sisi God ni matokeo first. ya sadaka we are a matamshi ya Rais Ruto yanajiri baada ya mvutano na mjadala mkubwa ulioibuka kati ya viongozi hao, Kanisa la Katoliki jijini Nairobi likirejesha kitita cha milioni 2.8 shilingi za Kenya siku chache zilizopita. Maharamia wamewaua wavuvi wawili kwenye Ziwa Viktoria na kutoroka na boti lao. Msemaji wa polisi kanda ya Kusini, Twaha Kasige, amethibitisha kutokea tukio hilo na kusema kuwa uchunguzi wa mauaji hayo unaendelea. Tukio hili limetokea upande wa Uganda. Waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa amehitimisha ziara yake hapo jana Jumapili huko Bunia, mashariki mwa DRC, ambako alikwenda katika eneo hilo kutathmini hali ya dharura iliyowekwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari Suminwa amedokeza kuwa mapendekezo yaliyotolewa na makundi mbalimbali mbali ya wananchi yatachunguzwa katika kamati maalum ya ulinzi na usalama ya serikali kabla ya kukabidhiwa kwa rais wa jamhuri. Vyombo vya habari vya Kongo vinapitia kipindi kigumu kutokana na kutoweka kwa wanahabari wanne kwa muda wa wiki moja, na kuashiria msururu wa majanga kwa taaluma hiyo. Kuna nini kwenye habari, rafiki msikilizaji? Wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, maeneo yanayoshuhudia mizozo, vitendo vya ukatili wa kijinsia vimeripotiwa kuongezeka, nchi ya Sudan Kusini, Sudan na DRC zikimulikwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Tunamuuliza msikilizaji, hali ikoje katika nchi yake? Nini kifanyike kuwalinda wanawake na wasichana? Kushiriki nasi atutumie ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu wa WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 620. Saa mbili na dakika 37, jijini Nairobi, nchini Kenya. Utawala wa kijeshi nchini Niger umesema hautaendelea kufanya kazi na ubalozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo baada ya kutuhumu kufadhili mashirika ya kiraia, kama anavyotueleza hapa Benson Wakoli. Nije imesema imeomba balozi Salvador Pindo da Frank kuondoka mara moja nchini humo na nafasi yake kujazwa baada ya balozi huyo kutoa msaada wa dola milioni moja, nukta tatu sita kwa mashirika ya kiraia ili kuwasaidia wahanga wa mafuriko. Nije ikisema hilo lilikuwa kosa kwani utawala wa kijeshi wa kujulishwa. EU tayari imeelezwa kutoridhishwa na hatua ya utawala wa Nije na kumwita mara moja nyumbani balozi huyo kwa majadiliano zaidi. Mafuriko nchini Nije yamesababisha vifo vya watu mia tatu na wengine milioni moja nukta moja kukimbia makwao tangu juni. Ni je ikisema haijawahi omba msaada kukabili athari inayotokana na mafuriko hayo, na kwamba utawala wa kijeshi unaweza kudhibiti mafuriko hayo tangu chukua madaraka mwaka uliopita. Utawala wa kijeshi nchini Je umekuwa ukikatiza uhusiano na mkoloni wake wa zamani taifa la Ufaransa, na nguvu hizo pia zimeanza kuelekezwa katika Umoja wa Ulaya. RFI. Na mataifa yanayoendelea duniani yamekashifu vikali mpango wa mataifa ya tajiri kutoa dola bilioni mia tatu kila mwaka kusaidia nchi maskini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Karol Kuriri, lipoje hili? Mpango huu ni makubaliano yaliyofikiwa kwenye kongamano la COP 29 jijini Baku nchini Azerbaijan, kongamano ambalo limedumu majuma mawili. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia mazingira Simon Stiel amepongeza azimio hilo akizitaka mataifa hayo matajiri kuheshimu ahadi hiyo mara hii. Hata hivyo, mataifa yanayoendelea wameeleza kutoridhishwa kwao na azimio hilo ambalo yamefananisha na ndoto, ikilinganishwa na ukubwa wa swala la mataifa maskini kugharamikia vitendo vya mataifa tajiri vya uchafuzi wa mazingira India ilikuwa nchi ya kwanza kukashifu mpango huo ikifuatwa na nchi ya Sierra Leone na Nigeria zilizokashifu nchi zilizoendelea kwa kutoonyesha nia njema kuhusu swala hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia alieleza masikitiko yake akisema alitarajia mengi zaidi kutokana na kongamano hilo, ila akazitaka nchi zinazoendelea kuchukulia mpango huo kama mpango wa mwanzo. Wanamgambo wa Hezbollah wamerusha takriban roketi 250 na makombora mengine kuelekea Israel siku ya Jumapili kujibu shambulio la Israel huko Beirut siku moja kabla ya kuwa takriban watu 29