Ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, ikiwa ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, baadhi ya habari tulizozipa kipaumbele kwenye awamu hii ya pili: Wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC zaridhia kuongezwa muda wa mwaka mmoja zaidi kwa vikosi vya kulinda amani nchini DRC. Utawala wa kijeshi nchini Mali wamfuta kazi waziri mkuu siku chache baada ya kuwakosoa wakuu kipindi cha mpito. Marekani yatangaza kufungua tena ubalozi wake wa Kievu nchini Ukraine baada ya kufunga hapo jana kwa muda kutokana na tishio la mashambulio ya Urusi. Karibu, tuandamane ya pamoja. Wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya, ya nchi za kusini mwa Afrika SADIK hapo jana ameridhia kuongezwa muda wa mwaka mmoja zaidi kwa vikosi vyake vya kulinda amani nchini DRC. Wakizungumza baada ya kikao cha dharura kilichoitishwa kujadili hali ya usalama mashariki mwa Kongo, rais wa Zimbabwe ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo amezitaka nchi wanachama kuhakikisha wanasaidia Kinshasa kurejesha utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Inasikitisha kwamba bado kuna ukiukaji wa makubaliano ya usitishaji mapigano. Sadek ina wajibu kwa nchi zinazochangia wanajeshi na vifaa vya kijeshi ambavyo ni muhimu katika kutekeleza juhudi zetu za kurejesha amani na usalama nchini DRC. Kama ukanda, ni sharti tuendelee kufanya kazi pamoja kuhakikisha raia wa DRC wanafurahia amani na utulivu. Cha kusikitisha, ripoti iliyoko mbele yetu inatoa taswira isiyo nzuri ya hali ya salama na yes, kibinadamu mashariki mwa Kongo. SADC pia inasema itaendelea kuunga mkono juhudi za upatanishi kati ya Rwanda na DRC zinazosimamiwa na nchi ya Angola, ambapo wanataka makundi ya waasi kuweka silaha chini. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC hapo jana wameitisha maandamano ya nchi nzima kupinga mpango wa Rais Felix Tshisekedi kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo shirika linalopinga vita, vita rushwa na uadilifu wa mali ya umma nchini Burundi, Olkum limepaza sauti kulalamikia uhaba wa fedha za kigeni, usimamizi mbovu wa nchi na mfumuko wa bei, hali ambayo imetumbukiza nchi hiyo katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na ugumu wa maisha kwa raia. Kulingana na Gabriel Rufiri, mwenyekiti wa shirika hilo, hali inazidi kuwa mbaya. Uongozi ulioimarika unaona mbali kila wakati kukubaliana na hali iliyopo. Uongozi huo uliopo, iwe wa kisiasa, kijeshi, kama hauna uwezo wa kukabiliana na hali, basi uongozi huo unatatizo. Ukiwa kiongozi uweze kutamka kwamba nimekosa suluhu, wewe unakuwa sio kiongozi. Lakini pili ni swala la tumbo ndefu, watu wanataka kuwalia wananchi. Mfano, unaeleza vipi kukosekana kwa sukari, kukosekana kwa mafuta, namna saruji inakosekana kwa bei ya serikali lakini ukivitafuta kwenye soko la magendo na vipata kwa bei mara tatu ya serikali inakuwaje? Rufiri amewataka viongozi wa Burundi kuwajibika na kumtaka waziri wa biashara kujiuzulu iwapo ameshindwa kutekeleza majukumu yake. Nchini Uganda, waziri wa afya Daktari Jane Ruth Aseng amewaonya raia wa nchi hiyo kutotegemea matumizi ya mipira ya kiume kama njia moja ya kujikinga na maambukizo ya virusi vya mpox, wakati huu taifa hilo na rekodi ya wagonjwa mia na tisini. Msikilizaji, tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya imetoa ripoti mpya inayokosoa serikali ya Rais William Ruto kwa kukidhiri kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kuanzia kwenye watu kutekwa, kukamatwa kiolela, mauaji na kuminya uhuru wa watu kuandamana. Aidha, ripoti hii imeenda ime sambamba na ripoti za mashirika mengine ya kiraia, viongozi wa dini na chama cha wanasheria LCK, ambao kwa pamoja wameonyesha kuguswa na namna vitendo hivi vimebiwa macho, huku idara ya usalama zikihusika pakubwa kuvunja sheria. Makamu mwenyekiti wa tume hiyo Raymond Nyeris amesema kukidhiri kwa vitendo hivi umerudisha nyuma hatua ambazo kama nchi ilikuwa imepiga kuhusu ulinzi wa mali na raia. We to and tumeendelea kushuhudia na kurekodi ukatili na udhalilishaji wa watu waliokamatwa kinyume na matakwa yao. Matukio haya yanarekodiwa kwenye video na picha, baadhi hata yakionyesha nambari za usajili wa magari ya kiraia na maajenti wa usalama. Yanarudisha nyuma taifa katika enzi za ukatili kwenye historia yetu. Tunatoa wito wa kusitishwa mara moja kwa matukio ya watu kukamatwa kinyume cha sheria na utekaji, lakini pia kufanyika kwa uchunguzi wa haraka Msikilizaji, matukio ya watu kukamatwa, kupotea, vitisho na kuminywa uhuru wa watu kuandamana ni miongoni mwa mambo ambayo rais Ruto wakati akiomba, akiomba Chaguliwa aliapa kuyakomesha, lakini sasa amejikuta akinyoshewa kidole kwa kuwa vitendo hivi vimekidhiri. Mfanya biashara na bilionea wa India Gautam Adani ambaye anamiliki kampuni za Adani ameshtakiwa nchini Marekani kwa tuhuma za rushwa na udanganyifu, mashtaka yanayokuja wakati huu raia ya nchini Kenya wakiuji uhalali wa kupewa nafasi ya kusimamia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Nchi ya Marekani sasa inataka polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kwenda kusaidia idara za usalama za nchi hiyo kukabiliana na makundi yenye silaha kigeuzwe na kuwa kikosi kamili cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Emmanuel, makundi kulikuwaje? Msikilizaji, pendekezo hili licha ya kuungwa mkono na nchi washirika wa, wa Marekani ikiwemo Uingereza linapingwa vikali na Urusi pamoja na Uchina. Kwa mujibu wa serikali ya Marekani, kukifanya kikosi kilichoko sasa hivi Haiti kuwa na uwezo wa kukabiliana na makundi hayo kutasaidia kurejesha haraka utulivu pamoja na kuzilazimisha nchi wanachama kuchangia fedha na vifaa kwa wakati. Operesheni ya kurejesha utulivu kwenye taifa hilo ambayo inaongozwa na Kenya imekumbwa na sintofahamu hasa kutokana na kukosekana kwa fedha na vifaa vya kisasa kuyakabili makundi ya majambazi ambayo yameendelea za usalama Haiti ambayo kwa sasa inaongozwa na baraza la mpito haina rais wala wabunge, hali inayochangia makundi yenye silaha kutumia mwenye huo kujitanua kwenye miji mbalimbali mbali, ambapo sasa wanadhibiti karibu asilimia 85 ya jiji kuu la Poto Prince, na kukosekana kwa kikosi imara kuwadhibiti dhibiti kunaitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Mpaka sasa Kenya imetuma polisi 400 pekee kati ya 2500 waliotarajiwa kutumwa, wakati mpango huu ukiridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita na kwenye habari rafiki, Benson Wakoli, umetuandalia nini? Naam, leo kwenye habari rafiki tunajadili mataifa ya Tanzania, ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuzu kucheza kwenye michuano ya kuwania kombe la mataifa bingwa barani Afrika, mataifa haya yakiwakilisha Afrika Mashariki nchini Moroko mwaka ujao. Je, unazungumziaji kufuzu kwa mataifa haya na yafanye nini ili kuandikisha matokeo ya kurudisha? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420. Nchini Mali, kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita hapo jana amemfuta kazi waziri mkuu Juguelkokala Maiga pamoja na serikali yake. Hatua inayojiri siku chache kupita tangu Maiga kukosa utawala wa kijeshi misletijai ipo jeli. Maiga amefutwa kazi baada ya matamshi yake ya wikendi iliyopita ambapo alikosoa jeshi kwa kukosa kumshirikisha katika maamuzi muhimu yakiwemo kuahirisha uchaguzi ambao ulitarajiwa kuhakikisha utawala wa kiraia unarejea nchini humo. Mnamo mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na mbili, jeshi liliahidi kuandaa uchaguzi ambao ungehitimisha kipindi cha mpito na kurejesha utawala wa kiraia kufikia Machi mwaka huu, lakini uchaguzi huo uliahirishwa ghafla. Shirika la fedha duniani IMF limekamilisha ziara nchini Misri Kufanya, mapi, kufa, kufanya mapito ya hatua ambazo serikali imechukua ili iweze kupatiwa mkopo mwingine kunusuru uchumi wake unaoendelea kudorora. RFI. Marekani imesema hii leo e, ita, itafungua tena ubalozi wake wa Kiev nchini Ukraine baada ya kufunga hapo jana kwa muda kutokana na tishio la mashambulio ya Urusi baada ya Ukraine kutumia roketi zake kulenga ardhi ya Moscow. Aidha, usiku wa kwa mke leo Kiev imetumia roketi za masafa marefu iliyopewa na Uingereza kulenga miundo mbinu kadhaa ya Urusi. Hatua inayojiri wakati huu, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akionya kuhusu uvamizi wa Urusi, una ricorrenza tragica per le vittime Yalikuwa ni maadhimisho ya kutisha kwa waathiriwa, uharibifu ambao unatokea, lakini wakati huo huo ni janga la aibu kwa binadamu wote. Hata hivyo, hili lisituzuie kusimama na watu wa Ukraine wanaoteseka, kwa kuomba amani na kufanya kazi ili kuhakikisha kwamba silaha zinatoa njia ya mazungumzo na upatanishi katika migogoro. Alinkontro ni sauti yake Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani akizungumza akiwa Roma. Kiongozi wa muda wa kundi la Hamas, Khalil ha Alihaya, amesema kuwa uh, kutakuwa na mpango wa kubadilishana wafungwa na mateka kati ya kundi hilo na Israeli.