Ni saa mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa moja na nusu jijini Goma nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi Tuliokuandalia kwenye amu hii ya pili: nchini DRC tume ya uchaguzi seni juma hili kufanya tathmini ya mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo. Umoja wa Ulaya watoa ufadhili wa euro milioni 20 kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji. Na maafisa wa Marekani na Israel wakubaliana kukutana mwezi ujao kujadili mauaji ya raia huko Gaza. Karibu, tuandamane pamoja. Nchini DRC, tume ya uchaguzi SENI juma hili itafanya tathmini ya mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo, mpango unaolenga kubainisha changamoto za mchakato wa sasa. Aidha, itapitia mapendekezo yaliyotolewa na wadau wa uchaguzi, ikiwemo kurekebisha mfumo wa upigaji kura ya wabunge na uandikishaji. Denis Kadima ni mwenyekiti wa SENI. Tunaweza kuboresha uwakilishi wa wanawake hasa ikiwa tutaweka mfumo wa mistari. Hii ingeruhusu wanawake na makundi mengine yaliyotengwa kupata nafasi zao. Tunaweza pia kutatua tatizo la mgawanyiko wa kura na hata lile la ubadilishanaji ambalo ni tatizo kubwa leo, baadhi ya watahiniwa kuchagua watu wa familia zao kama mbadala. Aidha, mapendekezo mengine ni pamoja na kubadili tarehe ya uchaguzi kusoka mwezi Desemba na kwenda mwezi Julai. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya pili ya mpox LC16, ili kuwezesha upatikanaji wa chanjo kwa wakati unaofaa katika mataifa ambayo yameathiriwa pakubwa na mlipuko huo ikiwemo nchi ya DRC. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesitisha shughuli zake nchini Haiti kutokana na kuongeza kwa mashambulio ya makundi yenye silaha ambapo yamesababisha hospitali kadhaa kufungwa. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, kimeendelea kulalamikia kuinguliwa pasipo haki kwa wagombea wake wa serikali za mitaa, hata hivyo kikisema hakitasusia sus, akita uchaguzi wa mwaka huu. Akizungumza na wanahabari, mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amesema wanataka wagombea hao wote waliondolewa warejeshwe pamoja na mapungufu yote, kwa sababu tumekipeleka chama hiki kwa zaidi ya miaka mitano, miaka minne hakina mwenyekiti mmoja wa kitongoji. Chama cha siasa bila wawakilishi kwenye vyombo vya serikali kinakuwa irrelevant. Tulijitahidi kwa kadiri tulivyoweza kuweka wagombea wengi maeneo yote. Wanaogopaje ushindani wa haki? Na wanaingua watu kihuni kabisa. Bado tunasema tunataka watu wetu wote walioinguliwa warejeshwe kupigania. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa tulijitoa katika uchaguzi ule, safari hii hatujitoi. Kauli yake yanaitoa wakati ambapo uchaguzi wenyewe ni wiki ijayo na wagombea wake wengi hawajarejeshwa licha matamko ya viongozi CCM wa juu wa chama hicho tawala CCM kutaka warejeshwe. Msikilizaji, ni wazi sasa nchi ya Tanzania, Uganda na DRC ndio watakuwa wakilishi pekee toka kutoka kwenye ukanda wa Afrika Mashariki katika michuano ya mwakani ya kombe la mataifa ya Afrika itakayofanyika Moroko. Undani wa taarifa hii naye Emmanuel Makundi. Tanzania imefuzu kushiriki michuano hii baada ya hapo jana ikiwa nyumbani kufanikiwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Gine na kuifanya ifikishi alama kumi nyuma ya vinara wa kundi lake DRC. Na hii itakuwa ni mara ya nne kwa Tanzania kucheza AFCON. Uganda kwa upande wake yenyewe ilifuzu baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya Congo Brazaville, ambapo itakuwa ni mara ya nane katika historia yake kushiriki michuano hii mikubwa barani Afrika. Kwa upande wake DRC imefuzu katika michuano ya mwakani licha ya kupotea michezo yake miwili ya mwisho dhidi ya Guini na Ethiopia. Mataifa mengine jirani ya ukanda wa Afrika Mashariki yaliyofuzu ni pamoja na Zambia, Msumbiji, Sudan, Zimbabwe, Afrika Kusini na Angola. Aidha, Algeria, Misri, Tunisia, Benin, Burkina Faso, Cameron, Guinea Ikweta, Gabon, Mali, Nigeria, Senegal na mabingwa watetezi Ivory Coast pia zimefuzu, huku Moroko wakipata tiketi hiyo kama wenyeji wa michuano hii. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Fatah al Bran amesema uwepo wa mvutano baina ya wanasiasa ndani ya chama tawala cha zamani ni hatari, kwa kufuatia kumrejesha mshirika wa kiongozi aliyeondolewa madarakani Umar al Bashir Ahmed Harun kama kiongozi wa chama hicho. Na kwenye habari rafiki, Benson Wakoli, umetuandalia nini? Nam, leo katika makala barafiki, tunajadili upinzani katika jimbo linalojitawala la Somaliland kuibuka na ushindi baada ya uchaguzi, kiongozi wake Abdurahman Siro akimshinda rais Muse Bihi ambaye ametawala jimbo hilo tangu mwaka 2017. Je, unazungumziaje ushindi wa viongozi wa upinzani katika jimbo la Somaliland na Botswana hivi karibuni na, na unahisi viongozi wa muda mrefu hapa Afrika wanalipi la kujifunza kutokana na ushindi huu? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu mtandao wa WhatsApp 254 111 Sifuri, sifuri, sifuri. Kule Mwanza nchini Tanzania unatupata kupitia Inland FM masafa yakiwa ni 93.3. Umoja waulaya umetoa, wa Ulaya umetoa ufadhili wa yuro milioni 20 kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji, huku ikitadharisha kuhusu msaada huo kutumika nje ya Msumbiji. Mawaziri ishirini na saba wa mambo ya nje wa Ulaya juma hili waridhia kwa kauli moja kuendelea kuvisaidia vikosi vya Rwanda katika kulinda amani nchini Msumbiji, lakini kaonya msaada huo kutumika mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Alhaji Abdukarim Atik ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. namna nzuri ya kuweza kuivuna hiyo gesi katika sehemu ambazo wanaweza kuipata kirahisi bila ya vurugu mechi ni katika rasi ya Mozambiki na Rwanda imepeleka vikosi vyake kwa nia njema ya kulinda amani, lakini kwa nia njema ya kuwasaidia Westerners wazidi kuinyonya Afrika bila waafrika wenyewe kupenda, na wao wanamruhusu achomeke mirija yake kuvuna madini na mbao kwenye mizigo kwenye misitu ya Kongo. Ndicho kinachofanyika Afrika, haijajitambua bado. Ni mtazamo wake Abdulkarim Atik, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Senegal imeripoti kuwakamata wahamiaji haramu elfu moja waliokuwa wanatumia mashua kujaribu kuvuka bahari yake kwenda Ulaya. Idadi kama hii ikiripotiwa mwezi uliopita, wahamiaji hawa wakifanya safari hatari nchini Kamerun. Umoja wa Ulaya umehaidi mkopo wa kitita cha dola milioni 96 kwa nchi hiyo kupiga jeki miundombinu wakati huu taifa hilo inapopitia kipindi kigumu kiuchumi. Maofisa wa Marekani na Israel wamekubaliana kukutana mwanzoni mwa mwezi Disemba kujadili wasiwasi wa Washington kuhusu mauaji ya raia yanayosababishwa na operesheni za kijeshi huko Gaza. Haya yanajiri wakati huu mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la mashariki ya kati Tor Wennesland Tor, we akionya kuhusu uhalifu wa, wa kibinadamu unaoendelea kwenye ardhi ya Palestina. Has... hali ya hofu na huzuni inayoshuhudiwa haiwezi kupimika. Hali ya kibinadamu wakati huu wa msimu wa baridi inapoanza, ni janga kubwa na ni miongoni mwa hali mbaya tuliowahi kushuhudia tangu vita hii kuanza. Tunahitaji usitishaji mara moja wa mapigano na kuachiwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa huko Gaza. Tunahitaji kuona utekelezaji wa hatua madhubuti zisizobadilika kuelekea mfumo wa kisiasa utakaosuluhisha mzozo wa Israel na Palestina na kumaliza ukaliaji wa nguvu wa maeneo ya Palestina na kufikia suluhisho la kuwepo mataifa mawili. Kwa majuma kadhaa, Marekani imekuwa ikionya Israel dhidi ya kuhamisha kwa nguvu raia wa Kipalestina pamoja na kutekeleza mashambulio ya kiolela kwenye kambi za wakimbizi. Urusi imeonya kuwa itajibu kikamilifu mashambulio yaliyofanywa na Ukraine kwa kutumia roketi za masafa marefu zilizopewa na Marekani. Kauli ya Moscow ikitolewa saa chache kupita tangu Washington itoa dhidi ya silaha hizo kutumika kushambulia ardhi ya Urusi. Onyo la Urusi linatolewa wakati huu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akiwataka viongozi wa Ulaya kuongeza misaada yao kwa taifa lake kama inavyofanya nchi ya Marekani. Putin has brought 11,000 North Korean Putin amewaleta wanajeshi elfu kumi na moja wa Korea Kaskazini katika mpaka wa Ukraini. Idadi hii inaweza kuongezeka hadi laki moja. Putin analenga kushinda vita hivi, hawezi kukoma. Kadri anavyokuwa na muda zaidi, ndivyo hali inavyozidi kuwa mbaya. Kila siku ni nafasi nzuri kuishinikiza Urusi hata zaidi, na ni wazi kuwa bila mambo fulani muhimu, Urusi itakosa motisha halisi ya kushiriki kwenye mazungumzo yenye maana In meaningful negotiations. Katika hatua nyingine, Urusi imeanza kujenga majengo maalum kwa ajili ya kujikinga na silaha za nyuklia wakati huu ikionya kuwa huenda ikalazimika kutumia silaha za maangamizi.