Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Bujumbura, Burundi. Nairobi ni saa mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo Novemba 14 mwaka 2024, tunao mengi lakini kwanza, muhtasari. Nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, mamlaka zimeshindwa kuendelea na kampeni ya chanjo dhidi ya maambukizi ya mpox kutokana na uhaba wa dozi. Ripoti ya Amnesty International yaonyesha silaha kutoka Ufaransa zatumika katika vita nchini Sudan. Na Isa kauli Njem, mwanasiasa wa Mali amekamatwa na kuzuiwa baada ya kushutumiwa kutoa matamshi ya chuki dhidi ya uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso na raisi mteule wa Marekani Donald Trump ameendelea kuteua sehemu ya baraza lake la mawaziri kuelekea kuapishwa kwake kwa mwezi Januari mwakani. Habari kamili tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mamlaka nchini humo zimeshindwa kuendelea na kampeni ya chanjo dhidi ya maambukizi ya Mpox kutokana na uhaba wa dozi, wakati huu matukio yakiendelea kuripotiwa haswa miongoni mwa watoto. Jupita Mayaka. Kiongozi wa operesheni hiyo Chris Kasita amesema dozi zilizosalia ni takribani 1053 na zitatumika katika magereza ambapo watu wako hatarini zaidi, wakati ambapo wanahitaji zaidi ya dozi 1162 kuanzisha mpango huu jijini Kinshasa, zoezi hili likiendelea katika mikoa mingine sita. Baadhi ya mataifa yaliyoahidi kutoa msaada hayajafanya hivyo. Kasita ameendelea kusema kuchelewa kuwasili kwa dozi hizo kumechangiwa na utaratibu wa kiutawala ambao ni pamoja na kutuma ombi rasmi, kutengeneza, kuandaa hati na kupata vibali vya kuagiza, akiongeza kuwa hali hii itafanya kuwa vigumu kutoa chanjo katika maeneo mengine kumi na nne yaliyoathirika kwa mjibu wa ripoti kutoka wizara ya afya. Kongo imeripoti matukio mapya 45 yaliyothibitishwa na maafa ya watu 16 katika kipindi cha kati ya Oktoba 28 hadi Novemba 2. Jupiter Mayaka. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jiji kuu Kinshasa, kunafanyika kongamano la kumi la kibiashara lililopewa jina Makutano, kujadili fursa za uwekezaji nchini humo na barani Afrika kwa ujumla. Kongamano hilo linawakutanisha wadau wa kibiashara, kisiasa na watunga sera wa maswala ya kiuchumi pamoja na uwekezaji wa ndani na nje. Rais Felix Chisekedi ndiye aliyezindua kongamano hilo siku ya Jumatano. hatuna budi kuendeleza juhudi zetu za kuimarisha utawala, kuleta utulivu katika mikoa iliyoathiriwa na migogoro na kuhakikisha kwamba wananchi wote, vijana wa kike na makundi yaliyotengwa wanaunganishwa kikamilifu katika mchakato huu wa maendeleo. Kwa msisitizo wa ubunifu, uendelevu na ushirikishwaji, tuna fursa ya kubadilisha bara letu ili kuongeza utajiri wetu huku tukiwekeza kwenye rasilimali. Ninaongeza ahadi yangu na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Makutano na azma yake ya kuwa na Afrika iliyoshamiri sauti yake. Rais Felix Chisekedi wakati akizindua kongamano la kumi la kibiashara lililopewa jina Makutano jijini Kinshasa. Mwanajeshi mmoja nchini Rwanda siku ya Jumatano alifyatua risasi kwenye baa na kuwaua raia watano katika mji wa kusini magharibi mwa nchi hiyo, kulingana na taarifa ya jeshi la nchi hiyo. Haijabainika mara moja ni nini kilisababisha ufiatulianaji risasi wa mapema asubuhi, lakini jeshi la ulinzi la Rwanda RDF linamtambua mshambuliaji huyo kuwa ni sergeant mwenye umri wa miaka 39. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yake iliyotolewa leo inaonyesha kuwa vifaa vya kijeshi vilivyotengenezwa nchini Ufaransa vinatumiwa kwenye vita vinavyoendelea nchini Sudan. Victor Muturi. Silaha hizo yakiwemo magari ya kijeshi zimekuwa zikisafirishwa nchini Sudan na nchi ya Falme za Kiarabu kinyume na azimio la Umoja wa Mataifa linalozuia uingizwaji wa silaha nchini humo hasa katika jimbo la Sudan tangu mwaka 2004. Amnesty International inasema vifaa hivyo vya kijeshi vilivyotengenezwa na kampuni ya Ufaransa KNDS na La Croix vinaonekana kwenye uwanja wa vita katika mapambano kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Katibu mkuu wa Amnesty International Agnes Callamand amesema utafiti wao unaonyesha kuwa silaha hizo za Ufaransa zinaendelea kutumiwa, yakiwemo magari ya kisasa yanayotumiwa kwenye uwanja wa vita. Shirika hilo linataka kukomeshwa uingizaji wa silaha hizo nchini Sudan kutoka kwa nchi ya Falme za Kiarabu, na Ufaransa kutumia ushawishi wa wake kuzuia nchi hiyo ya Mashariki ya Kati kuacha kukiuka zuio la kuingizwa kwa silaha hizo. Balozi wa Marekani nchini Kenya, Meg Whitman, Jumatano Novemba 13 alijiuzulu wadhifa wake wa ubalozi siku chache baada ya Donald Trump kuchaguliwa kuwa rais wa 47 wa Marekani. Kujiuzulu kwake kunakuja wiki moja tu baada ya wa Wakenya kumtaka rais mteule wa Marekani Donald Trump amrudishe nyumbani. Kuna nini kwenye habari rafiki. Na, leo katika habari rafiki tunajadili taifa la Australia ambapo bunge la taifa hilo limeidhinisha sheria kuzuia watoto kutumia mitandao ya kijamii kutokana na athari ya mitandao kwa watoto. Je, msikilizaji unazungumziaje hatua hii ya taifa la Australia, na unafikiri nchi yako pia inastahili kuchukua hatua kama hii kuzuia watoto kutumia mitandao ya kijamii? Tutumie maoni yako mafupi kwa sauti kwenda nambari yetu mtandao wa WhatsApp 254 saa mbili na dakika thelathini na sita kule Mpanda na Katavi, ambako matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika ikiwemo Machesha FM tisini na saba nukta saba huko Mpanda na Katavi. Mwanasiasa wa Mali, Isa Kaunjem amekamatwa na kuzuiwa jijini Bamako baada ya kushutumiwa kutoa matamshi ya chuki dhidi ya uongozi wa nchi jirani ya Burkina Faso ambayo pia inaongozwa na jeshi. Victor Abuso. Mwanasiasa huyo maarufu ambaye aliwahi kuhudumu katika serikali ya mpito na kuunga mkono kiongozi wa kijeshi Kanali Assimi Goita na baadaye kutofautiana naye, alikamatwa siku ya Jumatano kwa madai ya kutoa matamshi ya uchochezi dhidi ya uongozi wa kijeshi nchini Bukina Faso wakati akihojiwa na televisheni ya kibinafsi Joliba TV tangu alipojitenga na uongozi wa kijeshi katika nchi yake na kushinikiza kwamba utawala urejee mikononi mwa wananchi. Mwanasiasa huyo amewahi kukamatwa mwaka elfu mbili ishirini na moja na kuhukumiwa kifungo kilichochelewesho cha miezi sita jela kwa kuchapisha maandishi ya kukosoa uongozi wa kijeshi. Jitihada zake za kuondoka nchini Mali zimegonga mwamba mara kadhaa, na sasa anakabiliwa na kesi nyingine ya kutoa matamshi ya uchochezi dhidi ya serikali ya kijeshi ya Bukina Faso, ambayo mara kwa mara imewakamata wakosoaji wakiwemo wanaharakati, wanasiasa na wanahabari. Mwanasiasa mkongwe wa Mauritius Navin Ramgoolam ameapishwa kama waziri mkuu kwa muhula wake wa nne siku ya Jumatano, mwongo mmoja baada ya kuondoka madarakani mara ya mwisho kufuatia ushindi mkubwa wa muungano wake katika uchaguzi mkuu. RFI Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Tuelekee kule nchini Marekani, ambako rais mteule Donald Trump ameendelea kutaja sehemu ya baraza lake la mawaziri kuelekea kuapishwa kwake mwezi Januari mwakani. Trump amemteua mbunge kutoka jimbo la Florida Matt Gaetz, kwa mkuhu, mungine, Gabbard, kuwa mwanasheria mkuu huku mbunge mwingine Tulsi Gabbard akiteuliwa kuwa mkurugenzi mkuu wa taasisi ya intelijensia CIA. Seneta Marco Rubio, ambaye amependekezwa kuwa waziri wa mambo ya nje, amekuwa na kauli hii baada ya uteuzi wake. Ni heshima kubwa kutoka kwa rais kunipa hili jukumu muhimu, na ni wajibu mkubwa. Na kazi ya kuwa waziri wa mambo ya nje ni kuhakikisha sera na kazi ya waziri wa mambo ya nje ni kutekeleza sera ya mambo ya nje iliyowekwa na rais mteule wa Marekani, na anatumai kupata fursa ya kuifanya ikiwa nitathibitishwa na Seneti. Siku ya Jumatano, Trump alikutana na rais Joe Biden kwenye ikulu ya White House, ambapo wawili hao walifanya mazungumzo. Biden amemhakikishia Trump kuwa kutakuwa na makabidhiano ya madaraka kwa amani. well, elect... rais mteule na rais wa zamani, hongera sana. Tunatarajia kwamba kipindi cha mpito kitakuwa kizuri. Tunakuhakikishia kuwa kutakuwa na makabidhiano ya madaraka kwa njia ya amani utuambie kila ambacho unahitaji. Kwa hivyo na kukaribisha sana, karibu tena. Sauti yake rais wa marekani Joe Biden. Mahakama ya Paris siku ya Jumatano iliamuru mtandao wa Google kusitisha mradi ambao unadaiwa kuona utafutaji wa baadhi ya makala za vyombo vya habari ukiziwiwa. Mahakama ya kibiashara ya Paris ilikuwa ikitoa uamuzi kuhusu zuio hilo la dharura.