Ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Kinshasa nchini DRC, wakati jijini Nairobi Kenya ni saa mbili na nusu na hii ni RF Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Novemba 12 mwaka 2024, ambayo tunaanza kwa muhtasari Baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki Senko nchini DRC lapinga pendekezo la Rais Tshisekedi la kubadili katiba ya nchi hiyo. Muungano wa mashirika 46 ya kiraia nchini Senegal unaonya kuwepo kwa ongezeko la machafuko ya kisiasa katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi wa Bunge. Na mkutano wa Umoja wa Mataifa COP 29 kujadili mabadiliko ya hali ya hewa wafanyika bila hata hivyo kuwepo kwa wachafuzi wakuu wa mazingira. Habari kamili. Baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC CENCO limejitokeza kupinga mapendekezo ya Rais Felix Chisekedi kuanzisha mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Kauli ya Senko inakuja baada ya wanasiasa wa upinzani na mashirika kirai ya kiraia pia kupinga mapendekezo ya rais Chisekedi yanayosema kiongozi huyo ana mpango wa kubadilisha katiba ili aendelee kuwa madarakani baada ya mula wake kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na nane. Padri Donatien Shole ni katibu mkuu wa Senko. Maaskofu wanatambua kwamba kuna baadhi ya maswala ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho, lakini masuala ya fursa. Nimesisitiza juu ya tatizo la uwezo katika mazingira ya kijamii ya sasa, ambayo yanahitaji uwezo mkubwa wa kifedha kuboresha maisha ya Mkongomani, kwa sababu anayesema kwamba kura ya maoni yanamaanisha uchaguzi na anayesema uchaguzi ni pesa nyingi, tunaweza kuruhusu katika kipindi ambacho tunatakiwa kuboresha maisha ya walimu, wauguzi na hata polisi. Tatizo ni fursa. Katiba tulionayo leo ni mkataba uliotatua tatizo kubwa sana la ukosefu wa usalama nchini mwetu. Tumemshauri Rais wa Jamhuri, lakini hatujamwamrisha. Kwa sababu tumemshauri kuangalia hali zote ikiwemo usalama. Ni sauti yake Padri Donatien Shole, katibu mkuu wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC, Senco. Mapigano yameshuhudiwa tangu jana Jumatatu baina ya waasi wa M23 na wapiganaji wa ndani wanaoitwa Wazalendo katika mji wa Bukombo, kusini mwa ufalme wa Bwito, eneo la Ruchuru, Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa watu wa eneo hilo. Waasi wa M23 kutoka Bishusha na Bambo mapema asubuhi ya jana walivamia maeneo ya wapiganaji wa CMC huko Bukombo, Shonyi, Kavumba na Kazuba. Ujumbe wa wabunge wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo umewasili hapo jana nchini Uganda kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa Uganda. Hii ikiwa ni ziara inayotajwa kuwa ya kuimarisha uhusiano baina ya mataifa hayo mawili na wajumbe. wa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa wanatathmini azimio lililoandaliwa na Uingereza kutaka jeshi la wanamgambo wa RSF nchini Sudan kusitisha mapigano na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia mamilioni ya watu walioathiriwa na mzozo huo. George Ajoi, azimio hilo linahitaji kuungwa mkono na kura tisa bila kuwepo kwa kura ya turufu kutoka kwa wajumbe wa kudumu ambao ni kutoka Marekani, Ufaransa, Uingereza, Urusi na China. Uingereza inataka azimio hilo kupigiwa kura haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha maazimio mawili awali kuhusu Sudan mwezi Machi, lililotoa wito wa kusitishwa mara moja kwa uhasama wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Haya najiri wakati huu ikiwa ni mara ya kwanza kwa wataalamu wa Umoja Mataifa kuzuru mji wa Port su kwa siku tatu kujionea hali ilivyo hasa kwenye jimbo la Darfur. Umoja wa Mataifa umesema karibu watu milioni 25, nusu ya wakazi wa Sudan, wanahitaji msaada huku njaa ikitawala katika kambi za wakimbizi na watu milioni 11 wamekimbia makazi yao. Karibu milioni tatu ya watu hao wamekwenda nchi zingine kuwa wakimbizi. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Katika habari Rafiki tunaangazia nchini Kenya ambapo wagonjwa wengi wanaendelea kutaabika kupata huduma za afya kufuatia changamoto zinazotokana na utekelezwaji wa mpango mpya wa afya SHIF, hali inayokumba nchi nyingi za Afrika zinazojaribu kutekeleza mipango ya afya inayosimamiwa na serikali. Msikilizaji anadhani ni kwa nini mipango ya bima ya afya zina changamoto kutekelezeka Afrika na hali ikoje nchini mwake? naweza kushiriki mada hii kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp, alama kujumlisha 254 110 000 420. Nam saa moja na dakika thelathini na tano pale Kigali, Bujumbura lakini Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Tuelekee kule nchini Senegal, ambako taifa hilo linaelekea katika uchaguzi wa bunge siku ya Jumapili. Muungano wa mashirika 46 ya kiraia umeonya kuwepo kwa ongezeko la machafuko ya kisiasa katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi huo, kama anavyotueleza hapa France Kiua. Mashirika ya kiraia yanayofuatilia mwenendo wa kampeni hizo katika maeneo mbalimbali ya nchi yanasema kuna matumizi makubwa ya rasilimali za umma, kama maafisa wa usalama kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani wanapoendelea kuomba kura. Aidha, mashirika hayo yametoa mfano wa waziri wa afya aliyeamua kupeleka vifaa vya kutoa tiba katika eneo la Podor kaskazini mwa nchi hiyo kuwashawishi wapiga kura kumuunga mkono, kitendo ambacho kimetajwa ni matumizi mabaya ya rasilimali za ma kufanya kampeni. Asilimia ishirini na sita ya vitendo hivi vilishuhudiwa ndani ya siku kumi ya kampeni, huku asilimia ishirini ya vitendo vya rushwa vikiripotiwa kwa waangalizi hao. Ofisi za vyama vya upinzani zimeteketezwa moto jijini Dakar, huku vipeperushi na mabango ya wagombea hao yakiharibiwa. Na licha ya changamoto hizi, waangalizi wa uchaguzi huo kutoka mashirika ya kiraia wanasema wameridhika namna tume ya uchaguzi ilivyojiandaa kusimamia uchaguzi huo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Ghana, John Dramani Mahama, anatarajiwa kushinda katika uchaguzi wa rais mwezi Disemba, kura ya maoni imeonyesha Jumatatu, na kumweka mbele ya mshindani wake mkuu, mgombea wa chama tawala Mahamadu Bawumia. Upinzani nchini Mauritius unajiandaa kwa ushindi katika uchaguzi wa bunge baada ya waziri mkuu Pravind Jugnauth kukubali kushindwa siku ya Jumatatu. Matokeo mwisho ya mwisho bado hayajatolewa rasmi, lakini kiongozi wa upinzani Navin Ramgolan anaonekana kurejesha uwadhifa wa waziri mkuu kwa mara ya tatu, akiongoza muungano wake wa All Alliance of Change RFI. Matangazo hayo yanaendelea kujia moja, chini, Kenya, mkutano, moja nani, kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Tuzungumzie sasa kuhusu mkutano wa umoja wa Mataifa COP28 kujadili mabadiliko ya hali ya hewa ambao unaendelea leo kwa siku yake ya pili. Hata hivyo viongozi kutoka mataifa makubwa duniani yanayoongoza uchafuzi wa hali ya hewa kama vile China, Marekani, India na Ufaransa hawatarajiwi kwenye mkutano mkuu wa nchi hizo huko Baku nchini Azerbaijan, Mukhtar Babayev ni rais wa mkutano wa COP29. We are on the road to ruin. Tuko kwenye njia ya uharibifu. Lakini haya siyo matatizo ya baadaye. Mabadiliko ya tabia nchi tayari yako hapa, kutoka kwa mafuriko nchini Uhispania hadi moto wa msitu nchini Australia, kutoka kwa bahari kufurike katika eneo la Pacific hadi sehemu kame katika Afrika Mashariki. Watu wanakufa na tunahitaji zaidi zaidi ya maombi na kutegemea sana uongozi wa hali ya dharura. COP29 itatoa njia mwafaka wa kufuata kwa kila mtu. Lengo hasa la mkutano huo ni kutafuta suluhu ya mabadiliko yanayoshuhudiwa duniani kama vile mafuriko, ukame na ongezeko la joto. Wakuu wa nchi za Kiarabu na Kiislamu waliokutana jana jijini Riadh nchini Saudi Arabia wanaitaka Israel kuondoa vikosi vyake kwenye ukanda wa Gaza kama sharti la kupatikana kwa suluhu ya amani ya kikanda na kushutumu uongozi wa benjamin netanyahu kwa kutekeleza uhalifu wa kivita huko gaza stefano dujariki msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema licha ya kutoalikwa kwenye mkutano huo umoja huo unaunga mkono wa jitihada hizo za viongozi wa nchi hizo na raisi mteule donald trump anatarajiwa kumteua Seneta wa Florida Marco Rubio kama waziri wa mambo ya nje kulingana na gazeti la New York Times.