Ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Kinshasa nchini Jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo. Jijini Nairobi ni saa mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, awamu ya pili, Novemba 11 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mjadala unaendelea kuhusu pendekezo la Rais Chisekedi la kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Na wakazi wa jimbo la Somaliland liliojitenga na Somalia wanajiandaa kupiga kura siku Jumatano kumchagua rais. Wanajeshi 15 wa Chad wameuawa wakati wa mapigano na makundi ya kijihadi katika eneo la ziwa Chad na rais mteule wa Marekani Donald Trump amezungumza kwa njia ya simu na kiongozi wa Urusi Vladimir Putin kuhusu vita vinavyoendelea huko Ukraine. Habari kamili, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako mjadala unaendelea kuhusu pendekezo la rais wa taifa hilo Felix Chisekedi la kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia wanapinga mpango huo wanaosema ni njama ya Chisekedi kutaka kuwania uraisi kwa muhula wa tatu. Hata hivyo, muungano wa kisiasa wa Chisekedi wa Inyosa Cre unasema mpango huo ni wa kidemokrasia, kama anavyoeleza hapa msemaji wa muungano huo, Cheri Monsempo. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi amesisitiza kwamba wananchi pekee ndio wenye maamuzi ya mwisho. Mchakato huu wa marekebisho hauna maana kwamba ni kinyume cha demokrasia, badala yake ni kuimarisha katiba yetu ili kujibu changamoto za kisasa za nchi. Ni watu gani ambao wanapinga mchakato huu wa kidemokrasia? Je, sio kundi la watu wanajidai kwamba ni wasomi wamejificha nyuma ya mgongo wa neno demokrasia. Msimamo wao wa sasa unaonyesha wazi kwamba lengo lao halina mwelekeo mzuri. Sauti so, yake Thierry Mosenepo, msemaji wa muungano wa utawala nchini DRC, Union Sacre. Vyama kadhaa nchini Tanzania vimeelezea kusikitishwa na mchakato wa uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa unaoendelea, vikishutumu mamlaka kwa kutotendewa haki na upendeleo wa kisiasa. Aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga amerejea nyumbani mwishoni mwa juma hili baada ya Ijumaa iliyopita kuzindua manifesto yake kwa Waafrika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Wakati huu anapojiandaa kutafuta uongozi wa kuwa mwenyekiti wa tume ya umoja huo, Odinga ambaye ni mgombea wa Kenya kwenye kinyang'anyiro hicho, amewaambia Wakenya alipohudhuria mkutano wa hadhara wa chama chake cha kisiasa cha ODM katika kaunti ya Homabay kuwa yupo tayari kupambana na wapinzani wake. Mimi niko tayari kuhudumia Afrika. Kuna wengine ambao wananipinga, ndiyo, lakini imesema tukutane kwa kiwanja mimi nimewaambia hawa kwamba, mimi kile ambacho mimi nataka kuona kwamba Afrika wamepata nafasi ya kufanya biashara kila mahali. Kenya unatengeneza bidhaa, Kenya unauza kule, Nigeria, unauza kule Algeria, kule Egypt, kule South Africa na kadhalika. Na wewe hapa kama Mkenya unaweza kwenda kufanya kazi kule Moroko, unaweza kufanya kazi huko kule Burundi. Tuko na vijana wetu hapa vijana tuko nao wengi zaidi na vijana wana ujuzi kabisa, vijana ambao wamesoma lakini kazi hakuna. Odinga atachuana na mpinza, na wapinzani watatu, lakini ushindani mkubwa ni kati yake na waziri wa mambo ya nje wa Jibuti, Mahmud Ali Yusuf. Wakazi wa jimbo la Somaliland liliojitenga na Somalia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumatano kumchagua rais Kampeni zimekuwa zikiendelea katika jimbo hilo ambalo linaendelea kutafuta kutambuliwa kama nchi huru miaka zaidi ya 30 baada ya kujitenga na uongozi wa Mogadishu. Kinyanganyiro kikali ni kati ya Rais Musa Muse Bihe ambaye ni amekuwa madarakani tangu mwaka 2017 pamoja na mgombea mkuu wa upinzani Abdurahman Muhamed. Seneta kutoka nchini Kenya Edwin Sifuna ni miongoni mwa uangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo. Tunatumai kuona na, we are jinsi uchaguzi unavyoendeshwa hapa, lakini mwisho wa siku tunatumai kwamba utashi wa watu wa Somaliland utajionyesha. Kwetu sisi ni kutembelea vituo vya kupiga kura ili kujithibitishia wenyewe kiwango cha utayari uliofanywa. Tutakutana na rais na wagombea wengine na pia tumepanga kukutana na vyama vya kisiasa vya upinzani. Uchaguzi wa urais katika jimbo la Somaliland hufanyika kila baada ya miaka mitano. Mamia ya watu wanaokimbia makwao nchini Sudan iliyokumbwa na vita wanawasili katika nchi jirani ya Misri kila siku, kulingana na taarifa ya afisa wa Umoja wa Mataifa aliyesema jana Jumapili na kuongeza zaidi ya milioni moja nukta mbili ambao wamepata hifadhi huko, kulingana na takwimu rasmi. Kuna nini leo kwenye makala Habari Rafiki? Msikilizaji, ripoti ya shirika moja lisilo la kiserikali nchini Uganda limechapisha ripoti inaonyesha kuwa karibu asilimia 68 ya raia nchini humo wanapata ugumu wa kujikimu kimaisha kutokana na umaskini. Kilichoripotiwa Uganda kinashuhudiwa pia kwenye baadhi ya nchi za ukanda na Afrika kwa jumla. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini nchi zifanye kumaliza umaskini kwenye nchi yake? Hali ikoje? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenye nambari yetu ya WhatsApp. Alama kujumulisha, mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne, mbili sufuri. Damsaa kumi na mbili na dakika thelathini na sita nchini Chad. Wanajeshi Chad wameuawa wakipigana na kijihadi la Ziwa Chad. Wanajeshi kumi na watano wa Chad wameuawa wakati wakipigana na makundi ya kijihadi katika eneo la Ziwa Chad mwishoni mwa juma aliopita, kama anavyotueleza hapa Georgia Joi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Isak Achiek Chenane, wanajeshi wengine 32 walijeruhiwa na kusafirishwa hadi mji mkuu Njamena kupokea matibabu. Mapigano hayo ni ya hivi karibuni zaidi tangu mwishoni mwa mwezi Oktoba, wakati shambulio la wanajihadi wa Boko Haram kwenye kambi ya jeshi la Chad lilipowaua takriban watu 40. Katika kukabiliana na hali hiyo, jeshi lilianzisha operesheni dhidi ya wanamgambo hao. Boko Haram ilianzisha uasi nchini Nigeria mwaka elfu mbili na tisa na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu arobaini na wengine milioni mbili kuyahama makazi yao. Kundi hilo limeenea katika mataifa jirani. Mnamo Machi mwaka elfu mbili na ishirini kundi hilo lilifanya mashambulizi ya umwagaji damu kwenye kambi ya kijeshi katika eneo la ziwa Chad na kuua karibu watu mia moja mauaji makubwa zaidi kuwahi kurekodiwa na jeshi la Chad. Vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimeanza uchunguzi baada ya video inayoonyesha watu waliovalia sare za jeshi la taifa hilo wakiukata mwili wa binadamu uliosambaa mtandaoni. Hisa za mchimba dhahabu wa Australia Resolute Mining Limited zimeshuka kwa asilimia 32 Jumatatu, katika siku yao mbaya zaidi katika miaka 16 baada ya wafanyakazi wake watatu, ikiwa ni pamoja na mkurugenzi mtendaji Terence Holohan kuzuiliwa na maafisa wa serikali nchini Chad. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. saa moja na dakika 38. Pale mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Uvira. na rais mteule wa Marekani Donald Trump amezungumza kwa njia ya simu na kiongozi wa Urusi Vladimir Putin na kumtaka kuacha kuendeleza vita dhidi ya Ukrain ambavyo vimekuwa vikiendelea tangu mwaka elfu mbili na mbili. Victor Buso. Vyombo vya habari nchini Marekani vimeripoti kufanyika kwa mazungumzo hayo yanayokuja baada ya wiki iliyopita Trump kufanya mazungumzo kama hayo na rais wa Ukrain Vlodimir Zelenski. Wakati wa kampeni Trump mara kwa mara aliushtumu uongozi wa rais Joe Biden kwa kuipa msaada wa silaha na fedha serikali ya Ukraine inayopambana na Urusi na kuahidi kumaliza vita vinavyoendelea haraka, lakini hakueleza atafanya hivyo kwa namna gani. Wakati hayo akijiri, wa Jack Sullivan, mshauri wa masuala ya usalama katika ikula ya White House, amesema rais Biden atakapokutana na Trump siku ya Jumatano atajaribu kumshawishi kutoondoa msaada wa nchi yake kwa Ukraine atakapochukua madaraka mwezi Januari chini ya uongozi wa Biden serikali ya Marekani iliahidi kuipa Ukraine msaada wa dola bilioni 174 na amekuwa akizishawishi nchi wanachama wa NATO kuendeleza msaada huo. Wakuu wa nchi takriban 200 wanakutana kuanzia leo jijini Baku, Azerbaijan, katika mkutano wa kujadili maswala mabadiliko