Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril Kwenye sehemu ya pili, kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC chataka rais mteule wa Marekani Donald Trump kuwa wazi kuhusu ufadhili wa chanjo ya mpox. Mahakama ya ICC yatoa hati ya kukamatwa kwa kamanda wa wanamgambo wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuendelea na juhudi za kutafuta suluhu ya kudumu mzozo wa Gaza hadi utawala mpya kuingia madarakani. Kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC kimesema kinatafuta hakikisho toka kwa utawala wa rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu ikiwa utatimiza ahadi yake ya ufadhili wa chanjo ya mpox iliyoahidiwa na mtangulizi wake. Hilary Ngati na maelezo zaidi. Mwezi Septemba rais Joe Biden aliahidi kutoa dola milioni mia tano na dozi milioni moja za chanjo katika mpango wa kukabiliana na mlipuko wa mpox barani Afrika. Aidha, wakati wagonjwa wa mpox wakiongezeka na maambukizo kuanza kupungua barani Afrika, wafadhili nao wamepunguza kasi ya kutimiza ahadi za kifedha na chanjo amesema mkurugenzi wa CDC. Alipoulizwa kama ushindi wa Trump unaweza kuathiri uungaji mkono wa Marekani katika kuchangia huduma za afya barani Afrika, mkurugenzi wa CDC John Kasea alisema ataufuatilia utawala mpya kutimiza ahadi zilizopo. Hivi majuzi Trump alisema atamruhusu mwanaharakati anayepinga maswala ya chanjo Robert F. Kennedy Jr. kufanya maamuzi kuhusu sera ya afya ya Marekani. Wizara ya afya nchini Uganda imezindua kampeni ya pili ya chanjo ya polio inayolenga watoto milioni mbili nukta saba walio chini ya umri wa miaka mitano. Hii ikijiri baada ya mlipuko wa polio kuripotiwa mwezi wa Mei. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatazamiwa mwishoni mwa mwezi huu kujadili rasimu ya katiba itakayotumika kuliongoza shiriko, shirikisho la kisiasa linalopigiwa upatu. Jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi za nchi za kusini mwa Afrika, SADC imeitisha mkutano wa dharura unaolenga kutafuta suluhu ya kukomesha machafuko ya baada ya uchaguzi nchini Msumbiji, wakati wa maandamano yakiongezeka. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Hatua ya Sadek inakuja baada ya jumuiya kuonyesha wasiwasi kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi ambapo upinzani umeitisha maandamano mfululizo kupinga matokeo yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema watu wasiopungua kumi na wanane wameuawa katika makabiliano na vyombo vya usalama tangu kuanza kwa maandamano ya nchi nzima yaliyoitishwa na mgombea wa upinzani Venancio Mondlane. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti polisi kufyatua risasi na gesi ya kutoa machozi kwa mamia ya waandamanaji waliojitokeza hapo jana katika barabara za Maputo. Mondlane ambaye kwa sasa amekimbilia Afrika Kusini, ameapa kuitisha maandamano zaidi. Watu sabini na watatu wamepoteza maisha katika mji wa Alilalia nchini Sudan kutokana na maradhi yasiyojulikana, mji huo ukiwa umezingirwa na kudhibitiwa na wapiganaji wa RSF, kimesema chama cha madaktari nchini humo. Umoja wa Mataifa sasa unasema uamuzi wa serikali ya Sudan Kusini kuamua kusogeza mbele muda wa mpito kwa mara nyingine na kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu haukubaliki na upaswi kuchukuliwa kama ni swala la kawaida, Amesema mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye taifa hilo akizungumza katika kikao cha Baraza la Usalama. Nicolas Haysom amewataka viongozi wa Juba kuwajibika kwa raia na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane kilichofanyika hakiepukiki, lakini ni jambo linalojutiwa, hasa ukizingatia hasira na kuchoka kwa raia wa Sudani Kusini kutokana na kusuasua kwa mchakato wa kisiasa na kukosa uwajibikaji wa viongozi katika kutekeleza mkataba wa amani. Kama katibu mkuu alivyosema, njia pekee ni kwa viongozi wa Sudani Kusini kwa haraka sana kutafuta mwafaka na namna bora ya kutekeleza vipengele muhimu kama vilivyoainishwa kwenye mkataba wa amani ni sauti so yake Nicholas Haysom, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. <tabu> juu ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huye msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu wazap kianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420 ndiyo Habari Rafiki. Majaji wa mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu ICC hapo jana walitoa hati ya kukamatwa kwa kamanda wa wanamgambo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anayeshtakiwa kwa makosa ya mauaji wa ya wafuasi wa upinzani miaka kumi iliyopita. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu Emmanuel Makundi. Edmund Beina anatafutwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu, ikiwemo ubakaji, mauaji na mateso, vitendo alivyotekeleza mwaka 2014. Beina ambaye waendesha mashtaka wanasema ana umri wa kati ya miaka 35 na 45 aliongoza kitengo cha wapiganaji wa Antibalaka, kundi lililoundwa mwaka 2013 baada ya bangi kuchukuliwa na waasi wa Seleka, muungano wa makundi ya waislamu wengi wanaompinga rais wa zamani Francois Bozize. Katika taarifa yao, waendesha mashtaka wanasema Beina na kikosi chake cha wapiganaji kati ya 100 hadi 400 walishambulia kijiji kidogo kiitwacho Gwen magharibi mwa nchi hiyo Februari mwaka 2014. Aidha, washukiwa wengine watatu kutoka Seleka na Antibalaka tayari kesi zao zinaendelea, ambapo kutoka kundi la Antibalaka yumo waziri wa zamani wa michezo Patrice Edward Ngaisona na mbunge Alfred Yakatom aliyepewa jina la Rambo na pia yumo anadaiwa kuwa kiongozi wa Seleka Mahamad Said Abdelkani. Idadi ya raia wa Moroko imeongezeka kwa watu milioni tatu katika kipindi cha miaka kumi na kufikisha idadi ya raia wote kufikia watu milioni 36.8 kwa mujibu ya matokeo ya sensa yaliyofanyika Septemba mosi mwaka huu. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini cha EFF kinachongozwa na Julius Malema kimeendelea kupata pigo baada ya mwanachama maarufu pia mwenyekiti wa chama hicho Dali Mpofu kukihama chama hicho na kujiunga na chama cha Mkhonto Wesizwe cha kwake rais wa zamani Jacob Zuma. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 152 kHz Radio France International. Waziri wa mambo ya nje wa, wa Marekani Antony Blinken ataendelea na juhudi za kutafuta suluhu ya kudumu kwenye eneo la Gaza hadi pale utawala mpya utakapoingia madarakani. Wakati huo pia, Israel ikifahamisha Washington kuwa itafungua njia zaidi za misaada kuingia Gaza. Matthew Miller ni msemaji wa Wizara ya mambo ya nje wa Marekani. Linapokuja swala la Mashariki ya Kati, tutajaribu kumaliza vita ya Gaza, kukomesha vita ya Lebanon, kuongezeka kwa misaada ya kibinadamu. Na huo ni wajibu wetu kutekeleza sera hizi hadi saa sita mchana tarehe 20 Januari na wakati rais mteule anapoingia madarakani na kuwa rais wa Marekani, bila shaka yeye pia ana haki ya kufuata sera tofauti, lakini bado ni wajibu wetu kwamba tutafuata sera ambazo tunaamini zinafaa zaidi kuzitekeleza ili kuleta amani katika eneo hilo na kuendeleza maslahi ya usalama wa taifa wa Marekani. Hatua ya Israel kufungua njia zaidi inafuatia makataa ya hadi wiki ijayo iliyopewa na serikali ya rais Joe Biden kuhakikisha imefungua njia zaidi ama iwekewe vikwazo vya silaha. Chama cha Republican cha kwake rais mteule wa Marekani Donald Trump kinatazamiwa kujipatia nafasi nyingine zaidi katika bunge la Senate katika uch uchaguzi wa jimbo la Pennsylvania ambapo mgombea wa Republican Dave McCormick amebashiriwa kushinda. Hii kimaanisha Republican itakuwa na usemi katika mabunge yote mawili. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa watu milioni mbili wanaokaa katika jimbo la Rakhine nchini Myanmar, mji ambao umekumbwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, wanakabiliwa na njaa kutokana na vita hivyo kuathiri kilimo na shughuli zote za kiuchumi. Vyama vya upinzani nchini Ujerumani vimemtaka Kansela Olaf Scholz kuitisha uchaguzi mpya, kupunguza sintofahamu ya kisiasa kufuatia muungano uungan wala kuporomoka baada ya kukosa wingi katika bunge la kimataifa.