Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corriel kwenye sehemu ya pili waasi wa M23 wa uteka mji wa Kamanti Git. Jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC. Polisi nchini Afrika Kusini wawakamata wachimbaji haramu wa madini zaidi ya mia tano. Na mgombea ya rais nchini Marekani, Kamala Harris aahidi kumaliza mzozo wa Gaza iwapo atachaguliwa tena. Nchini DRC waasi wa M23 wanaosaidiwa na wana serikali ya Rwanda hapo jana wameripotiwa kuchukua mji mwingine wa Kamandi Git wilayani Lubero jimbo ya Kivu Kaskazini baada ya makabiliano dhidi ya wapiganaji wa Zalendo wanaoshirikiana na, na jeshi la serikali. Mji huo uko kilomita 130 na jiji la Goma. Kutufahamisha zaidi kinachoendelea eh, hapa taarifa yake Ruben Lekumbuka. Vyanzo vya usalama vimethibitisha kuwa waasi hao wa M23 walifanya shambulio la kushtukiza asubuhi ya jana, wakilenga maeneo yaliyo chini ya Wazalendo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na asasi za kiraia, mji huo wa Kamandi Jit wenye wakazi kama elfu 35, ulishuhudia milio ya silaha nzito majira ya jana jioni, na sasa waasi hao wana nia ya kuelekea Butembo. Mapigano hayo yanaendelea licha ya si la mapigano lililoafikiwa katika mchakato wa amani ulioratibiwa na mpatanishi nchi ya Angola. Wizara ya afya nchini DRC imesema msambao wa mpox katika nchi hiyo imepungua hadi visa, visa 300 kila wiki kutoka visa mia nne kila wiki, ila imesisitiza kwamba kuna haja ya kuongeza upatikanaji wa chanjo ya mpox. Msikilizaji, kufuatia shinikizo toka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu kuhusu ongezeko la vitendo vya ukatili na mauaji dhidi ya wanawake nchini Kenya, sasa Rais William Ruto amejitokeza kulaani vitendo hivyo, akizitaka idara za usalama kuvikomesha. That our girls, the women of, inakuwaje kwamba wasichana wetu wanawake wa Kenya ambao wanatarajia tuwapende sasa wanafia mikononi mwa wanaume. Tuna tatizo la uhalifu na tuna tatizo la kimaadili, tunatakiwa kuyashughulikia yote mawili kwa pamoja. Kama serikali, nawaahidi kutoa rasilimali kwa polisi wetu kukabiliana na changamoto hii. Lakini kama wazazi, kama Wakenya, tukianza na mimi, lazima pia tushughulikie suala la maadili. Kauli yake inakuja wakati huu polisi, wiki iliyopita ikidai kuna akili vitendo zaidi ya tisini na saba vya ukatili dhidi ya wanawake katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Serikali ya Rwanda imesema itasitisha usajili wa pikipiki zinazotumia mafuta ya petroli kuanzia Januari mwaka ujao, na badala yake itaruhusu zinazotumia nishati ya umeme. Mamlaka nchini Uganda zinasema watu kumi na wanne wakiwemo watoto wamepoteza maisha kwa kupigwa na radi katika kambi moja ya wakimbizi huko Palabek, huku wengine zaidi ya thelathini wakijeruhiwa kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa polisi wa Uganda, kambi hiyo inatoa hifadhi kwa raia wengi waliokimbia machafuko kutoka Sudan Kusini, na walikuwa katika ibada wakati radi ilipowapiga. Kituma Rusoke ni msemaji wa polisi. Uh, we registered the, a devastating incident that ni kweli tukio hili baya lilitokea katika wilaya ya Lamu wakati radi ilipopiga na kuua watu kumi na wanne na kuwajeruhi wengine thelathini na nne. Tukio hili lilitokea katika kanisa la wakimbizi wa kambi ya Palabe. Waathiriwa walikusanyika kwa ajili ya maombi wakati mvua ilipoanza, na baada ya dakika thelathini radi ilipiga. Watu waliojeruhiwa waliokolewa kwa matibabu. Tunatoa pole kwa familia zilizopoteza ndugu zao pamoja na wale waliojeruhiwa katika tukio hili. Uganda imekuwa ikirekodi matukio kadhaa ya watu kufa kwa kupigwa radi, ambapo mwaka elfu mbili kumi na moja wanafunzi kumi na wanane wa shule moja walipoteza maisha huku wengine tisa wakifariki katika tukio la mwaka 2020. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan imeonyesha namna waasi wa RSF waliwabaka wanawake, kutishia kuwalazimisha kupata watoto wenye asili ya Kiarabu na kutumia matamshi ya kikabila wakati wakitekeleza udhalimu huo mji wa Darfur na el Geneina. Msikilizaji, wakati nchi ya Marekani ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa Novemba 5, maswali yanaibuka miongoni mwa raia wa Afrika kuhusu ikiwa kutakuwa na mabadiliko yote ya sera kwa bara hilo, kulingana na yeyote atakayechaguliwa kati ya Donald Trump na Kamala Harris. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Teresta Dalenga ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya siasa na utawala bora akiwa nchini Kenya. Iwapo Trump atachukua hatamu ya uongozi Marekani, basi mataifa ya Afrika yatarajie mabadiliko makubwa sana kwa sera na mahusiano ya moja kwa moja kati ya Amerika na mataifa ya Afrika. Na iwapo Kamala Harris atachukua hatamu za uongozi, basi tunatarajia kuimarika kwa mahusiano zaidi, maanake Democrats ndio wana sera ambazo zinaegemea Afrika sana ni mtazamo wake Tristd Alenga, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya siasa na utawala bora, akiwa nchini Kenya. Douglas, tukumbushe mada ya habari rafiki. Uturuki hapo jana ilifanya mkutano wake wa kwanza na bara la Afrika, huku ikiahidi kuongeza uwekezaji na kuimarisha uhusiano wake na bara hilo. Mkutano huu ni kama ule uliofanywa na Marekani, Umoja wa Ulaya na Uchina. Tunamuuliza msikilizaji anadhani kwa nini mataifa yenye ya nguvu yanaimarisha uhusiano wao na bara Afrika. Je, huenda kuna mambo fiche nyuma ya harakati hizi kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Polisi nchini Afrika Kusini inasema inawashikilia wachimbaji haramu wa madini zaidi ya mia tano kufuatia msako waliofanya katika moja ya mgodi ambao ulikuwa umetelekezwa kutokana na kukosa chakula na maji. Emmanuel, makundi likoje hile? msako dhidi ya wachimbaji haramu nchini humo maarufu kama zamazama umefanyika wakati huu makampuni makubwa ya uchimbaji yakilalamika kuhusu ongezeko la wachimbaji hao ambao pia wanatajwa kuchochea uhalifu kwenye jimbo la Northwest. Kwa mujibu wa idara ya polisi, wachimbaji hao ambao wengi waliamua kujisalimisha, walifanya hivyo kwa kukosa chakula na maji baada ya polisi kuziba njia zilizokuwa zinatumiwa na waliowatuma. Aidha, idara ya polisi imeongeza kuwa idadi hii huenda ikaongezeka kwa kile inasema wanaamini kuna wachimbaji haramu zaidi ya elfu moja ambao wamekwama kwenye migodi hiyo. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amekutana na mkurugenzi wa Shirika la Fedha Duniani IMF Kristalina Jojiva jijini Cairo kujadili hali ya mpango wa mageuzi ya uchumi wa nchi hiyo, wakati nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto za kiuchumi ikiwemo mfumuko wa bei. Serikali ya Nigeria inaendelea kushinikizwa na wanaharakati kutupilia mbali kesi dhidi ya watoto 30 walioshtakiwa kwa makosa ya kushiriki maandamano ya vurugu na wanakabiliwa na kifungo cha maisha jela LF. Mgombea urais wa Republican nchini Marekani Donald Trump amerejelea tena madai ya kuibiwa kura katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini huku upande wake Kamala Harris akiendelea kujaribu kuwashawishi raia wanaopinga vita vya Gaza kumchagua akiahidi kumaliza mzozo unaoendelea. Ningewaomba hasa watu ambao bado hawajapiga kura wasikubali mbinu yake ambayo nadhani inajumuisha kupendekeza watu kwamba ikiwa watapiga kura, kura yao haitakuwa na maana. Nadhani hiyo ni mbinu ya kupotosha ukweli. Sisi tunaunga mkono uchaguzi huru na wa haki katika nchi yetu. Tulifanya hivyo mwaka elfu mbili na ishirini na alishindwa. Mifumo iliyopo kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka huu ina uadilifu na kura ya wananchi ndio itakayoamua wa matokeo ya uchaguzi, na kila mtu lazima ajue kwamba kura yake ni haki yake kuamua matokeo ya guzi kwa kupiga kura itahesabiwa bila kujali anayosema wagombea wote wawili wako katika majimbo yenye raia wengi ambao hawajaamua wamchague nani kati yao, wakati huu pia maelfu ya watu wakiwa tayari wamepiga kura ya mapema. Rais wa Moldova Maya Sandu ameshinda duru ya pili ya uchaguzi dhidi ya mpinzani wake Alexandra Stoinoglo, ambapo sasa Rais Sandu ametoa wito wa ushirikiano na umoja wa wananchi. Mamlaka katika mji wa Lahore nchini Pakistan zimetangaza kuzifunga shule za msingi kwa wiki moja kutokana na uchafuzi wa hewa ambao wataalam wanasema ni hatari kwa afya ya watoto. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi.