Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji hujambo na karibu kwa matangazo yetu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, Awamu ya pili. Baada ya taarifa tutakazosikia kwenye matangazo yetu, ni pamoja na kwamba naibu rais mteule wa Kenya, profesa wa sheria Kithure Kindiki kuapishwa muda mfupi ujao. Kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika kinasema maambukizi ya mpox yameongezeka, na zimesalia siku nne tu wa Marekani kubainisha kati ya mbichi na mbivu Nam, nchini Kenya, profesa wa sheria Kithure Kindiki ataapishwa leo kwa naibu rais mpya wa nchi hiyo baada ya mahakama kuu jijini Nairobi kuondoa zuio lililochelewesha hatua hii, baada ya kuondolewa madarakani kwa Rigathi Gachagua kwenye nafasi hiyo Oktoba 17, anavyoeleza hapa Joe Jajoi. Sherehe za kumwapisha profesa Kindiki, ambaye alikuwa waziri wa mambo ya ndani kabla ya uteuzi huu na baadaye kuthibitishwa na bunge, zitafanyika kuanzia saa nne asubuhi kwenye viwanja vya jengo la KICC katikati ya jiji la Nairobi nchini Kenya. Leo ni siku ya mapumziko ambapo wananchi wanatarajia kushuhudia kuapishwa kwa naibu rais mpya ambaye, kwa mujibu wa katiba, ni lazima aapishwe kati ya saa nne asubuhi na saa nane mchana katika eneo la umma mbele ya jaji mkuu au naibu wake. Siku ya Alhamisi, majaji watatu wa mahakama kuu waliamua kuwa Kindiki, ambaye ni profesa wa sheria, anaweza kuapishwa kushika nafasi ya naibu wa rais kwa sababu kikatiba ofisi ya naibu wa rais haiwezi kusalia bila kiongozi. Kuapishwa kwa Kindiki, ambaye amekuwa mshirika wa karibu wa rais William Ruto kwa muda mrefu, ni hatua ya kihistoria inayobadilisha siasa za Kenya na uongozi wa rais Ruto miaka miwili baada ya kuchukua hatamu ya uongozi, huku Gashagwa akiendelea na mapambano mahakamani kutafuta haki kupinga hatua ya wabunge na maseneta kumwondoa madarakani. Nam tukisalia na taarifa zaidi ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetuhumu waasi wa M 23 kwa kukiuka makubaliano ya Luanda ya kumaliza vita, ambapo wasi hao wameendelea kuteka baadhi ya miji mashariki mwa DRC. Wasi hao wanadaiwa kwamba sasa wanalenga muji wa Pinga. Tukisalia DRC ni kwamba taifa hilo limezindua kampeni ya chanjo ya malaria hapo jana kusini magharibi mwa nchi hiyo kwenye lango la mji wa Kinshasa, huku kukiwa na takriban vifo elfu 25 mwaka jana kote nchini kulingana na takwimu rasmi. Malaria ni janga la afya nchini DRC. Mamlaka zinatumai kubadili mwelekeo wa kutumia chanjo hiyo haswa miongoni mwa vijana. Sherehe hizo zilifanyika katika mji wa Mbanza Ngungu, ambako serikali iliwakilishwa na mkurugenzi mkuu katika wizara ya afya Roman Chikaya ambaye amesema ujio wa chanjo hiyo utasaidia pakubwa kusukuma juhudi zilizopo mpaka sasa. Juhudi za kukabiliana na maradhi haya zilijikita zaidi katika ugavi wa vyandarua vilivyonyunyuziwa dawa, kunyunyuzia dawa pia majumbani. Hata hivyo, juhudi hizo hazijafanikiwa kutokomeza maradhi hayo. Ujio wa chanjo hii ni hatua kubwa katika vita hivi. DRC inaongoza miongoni mwa mataifa yanayokumbwa na, na kiasi kikubwa cha malaria barani Afrika baada ya Nigeria rais wa burundi evariste ndayishimiye amekabidhiwa hapo jana kiti cha kuongoza soko la pamoja la mashariki na kusini mwa afrika komesa kwa, kwa kipindi cha mwaka mmoja ana mrithi mwenzake wa zambia hakainde ichilema hayo yala katika, yalifanyika katika mkutano wa 23 komesa uliofanyika bujumbura burundi katika hotuba yake rais ndayishimiye alitangaza msamaha wa visa vya muda mfupi Uh, wa Burundi kwa nje wanachama na washirika hili katika dhamira ya kuharakisha ushirikiano. Kwa kuhitimisha, naomba mniruhusu nikubali kwa niaba ya serikali ya Burundi kuwa rais wa COMESA na taasisi zote za shirika letu kama ahadi ya kuharakisha mwingiliano na kukabiliana na changamoto inayohusu Uhuru wa watu kutembea na mali zao na mwingiliano wa viza. Kuanzia leo Burundi inaondoa viza ya muda kwa watu wote wanachama wa COMESA. Sauti yake Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki na msikilizaji, tunakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika, CDC, kinaonya kuwa maambukizi ya ugonjwa wa mpox yameongezeka kwa asilimia mia tano tangu mwaka uliopita. Ngash Ngongo katika kutoka kituo hicho amesema hali ya maambukizi hayo bado hayajadhibitiwa, na mataifa mengi barani Afrika yameanza kushuhudia maambukizi Maambukizi ya mpox barani Afrika bado yanaongezeka sana. Nchi nyingi zinaathiriwa na mfumo wa kuambukizwa unaongezeka. Tunachotakiwa kufanya kwa sasa ni kuzuia maambukizi zaidi finish, na kuakikisha kwamba kuna utashi wa kisiasa na kuna fedha za kudhibiti mlipuko huu uh, under ni sauti yake Ngashi Ngongo kutoka kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika CDC. Chama tawali nchini Botswana Democratic Party kimepoteza wingi wa wabunge baada ya matukio awali kuashiria kwamba vyama vya upinzani vimejizolea wingi wa wabunge ambao ni 31 kati ya sitini. Hii ikiwa na maana ya kwamba huenda wabunge hao wakamchagua rais na kumaliza utawala wa miongo sita wa chama hicho, na pia kumzuia Rais Mogesi Msisi kuhudumu kwa muhula wa pili. Vurugu zimeripotiwa nchini Msumbiji, waandamanaji wa upinzani wakiendelea kupinga ushindi wa kiongozi wa chama tawala Daniel Chapo kutangaza mshindi. Hii ni licha ya serikali kufunga mitandao ya kijamii ili kuzuia waandamanaji kuandamana nchini Senegal, kampeni za uchaguzi wa mapema wa wabunge wa Novemba 17 unashuhudia visa vya ghasia baada ya kuchuma kwa makao makuu ya chama cha upinzani siku ya Jumatatu. Mapigano kati ya wafuasi wa muungano wa upinzani na chama tawala cha PASTEF yalifanyika katika uh, mji huo jana jioni. Msafara pia wa Rais Mkuu Osman Songo ulishambuliwa kwa kurushiwa mawe na kusababisha majeraha, licha ya polisi kuingilia kati. Jeshi la Chad limetuhumiwa kutekeleza mauaji ya wavuvi nchini Nigeria, wakiwa katika juhudi za kuwasaka wanajihadi baada ya wanajihadi kwa wa Boko Haramu kuwaua wanajeshi 40 wa Chad. Na siku nne tu kuelekea uchaguzi wa urais nchini Marekani, kura za maoni zinaendelea kuonyesha kuwa kinyanganyiro hicho kitakuwa na ushindani mkali kati ya makamu rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump. Kamala Harris ameendelea na kampeni zake uh, za salama kwenye jimbo la Arizona ambapo ameendelea kuomba kura na kulaani sera za Donald Trump. Yes, ndio wanawake watapiga kura kwa sababu tunafahamu elected, kuwa Trump akichaguliwa ameweka wazi mpango wake wa kupiga marufuku utoaji mimba nchi nzima na kuzuia huduma muhimu za wanawake kupata tiba ya uzazi. Majimbo yatalazimishwa kufuatilia ujauzito wa wanawake. Mnaweza kuangalia hili katika mpango wake wa mwaka 2025. Naye Trump akiwa katika jimbo la New Mexico amesema akiingia madarakani atahakikisha kuwa wahamiaji haramu hawaruhusiwi nchini Marekani. we'll tutahakikisha kwamba wahalifu wote wanafungwa jela na tutawafukuza, we'll wahamiaji haramu kutoka kwenye nchi yetu. Kamala Harris amekuwa akiwaficha wahamiaji hao haramu pamoja na wauza dawa za kulevya. hakuna mtu mbaya kama Kamala yaani wana mawasiliano ya simu to. They even have an app lakini pia wana to application to ya namna ya kuwafikia wahamiaji hao the haramu kwa njia ya simu urasi Don... Don... nchini Marekani Marekani, wakati huyu imesema Urusi imekuwa ikiwapa mafunzo wanajeshi wa Korea Kaskazini kati ya elfu nane hadi kumi ili kuwasaidia katika vita vya Ukraine. Huyo hapa ha, Anton Blinken. Hatua ya Urusi kugeukia wanajeshi wa Korea Kaskazini kuwasaidia ni ishara kwamba inalemewa. Putin amekuwa akiwatuma wanajeshi wake nchini Ukraine ambapo wamekuwa wakipoteza maisha uh, kila siku wanajeshi wapatao elfu moja mia mbili hivi uh, huko mashariki mwa Ukraine na sasa amewageukia wanajeshi wa Korea Kaskazini kuja kumsaidia. Hii ndio mara ya kwanza ndani ya miaka mia moja ku kwa Urusi kuwaalika wanajeshi wa kigeni kwenye nchi yake. Sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye ni Anton Blinken msikilizaji