Ni saa moja na nusu kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, yaani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba Somalia imemtimua mwanadiplomasia wa Ethiopia, rais wa Faransa kukamilisha ziara yake nchini Moroko hii leo, wakati zimesalia siku sita wa Marekani kuamua ni Donald Trump au Kamala Harris Popoto ulipo hujambo na karibu. Tuanze taarifa zetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mjadala kuhusu mstakabali wa katiba nchini DRC unazidi kushika kasi, lichaonywa kutoka kwa kanisa Katoliki na upinzani mkali kutoka wa viongozi kadhaa wa kisiasa. Katika ambi ya chama tawala, baadhi ya vongozi wanafikiria kwenda mbali zaidi na kufikiria kuandika katiba mpya na sio kufanya marekebisho. Jean Pierre ni naibu waziri mkuu na, na maswala ya utumishi utumishiwa m, anasema katiba iliyopo ina kasoro na kuna umuhimu wa kuwa na katiba mpya ikiwa wananchi wataamua. Mimi sina hofu ya kuona mjadala unafanyika, kama ilivyo hata katika nchi nyingine. Katiba inarekebishwa au inabadilishwa kabisa, sio jambo la aibu. Tunaweza kuamua kuwa na katiba mpya ikiwa ndiyo matakwa ya wananchi. Upinzani umepanga kuanzisha maandamano katika miji mbalimbali nchini DRC kupinga hatua yoyote ya marekebisho ya katiba, wakati chama tawala nacho kikipanga kuanzisha kampeni ya kupiga debe uh, kwa wananchi juu ya marekebisho ya katiba. Mahakama ya juu nchini Kenya imefuta uamuzi wa mahakama rufaa ya rufaa uliokuwa umefuta sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo imekuwa ikitumika na serikali kuwatoza ushuru wa nyumba wa Kenya hii ikiwa ni ushindi mkubwa kwa serikali ya Kenya kwani itaendelea kwa kuwatoza wakenya ushuru huo wa nyumba. Somalia imemfukuza nchini mwake mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Ethiopia, ishara ya uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kuendelea kuwa mbaya zaidi. Joji Jui anakamilisha taarifa hii. Siku ya Jumanne, wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilitangaza kuwa inampa mwanadiplomasia huyo, Ali Mohamed Adan, saa 72 awe ameondoka nchini Somalia. Wizara hiyo haikutoa maelezo makhususi kuhusu uamuzi huo, lakini katika ufafanuzi wake imesema mwanadiplomasia huyo wa Ethiopia anaingilia masuala ya ndani ya Somalia. Ethiopia haikuzungumzia hatua ya mwanadiplomasia wake kufukuzwa nchini Somalia. Mbali na nadiplomasia huyo tangu mwezi Aprili mwaka huu Somalia ilikuwa imemfukuza balozi wa Ethiopia nchini humo na kumrejesha mwakilishi wake kutoka jijini Addis Ababa. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani umeendelea kuyumba tangu mwezi Januari mwaka huu, wakati Ethiopia ilipoingia kwenye mkataba wa masuala ya usalama na biashara ya jimbo linalojitawala la Somaliland, hatua ambayo imekasirisha serikali jijini Mogadishu. Somalia imeendelea mbele na kutangaza kuwa haitawataka wanaj wa Ethiopia kwenye kikosi kipya cha mpito cha Umoja wa Afrika kinachotarajiwa kutumwa nchini mwake kuanzia Januari mosi, kupambana na kundi la kigaidi la Alshabab. Kwengineko, shirika la kimataifa la kuwashughulikia wakimbizi IOM limesema zaidi ya watu milioni 18 wamekimbia makwao nchini Sudan kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Marekani imelaani shambulio lililotekelezwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan, katika jimbo la Aljazira na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 120, wengi wao wakiwa wanawake na waki na watoto. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Mila amewataka wanamgambo hao na jeshi la Sudan kusitisha vita vinavyoendelea na kuonya kuwa itaendelea kuwekea vikwazo wale wanaoendeleza vita. Marekani na laani kwa nguvu zote shambulio lilotokea na inatoa wito kwa RSF kuacha kuwashambulia raia mara moja. Viongozi wa kundi hili waliahidi kulinda na kuheshimu sheria za kimataifa kuhusu kuwalinda raia na wanapaswa kuziheshimu. Marekani hivi karibuni ilimwekea vikwazo Hamdini Musa kutoka kundi la RSF kwa kusababisha mauaji ya raia, na tutaendelea kuwawekea vikwazo viongozi kama hao na watu wengine wanaojihusisha na vitendo hivyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Matthew Miller. Jai kwenye Baa Rafiki, tunajadili nini leo? Katika makala ya habari rafiki, nchini Kenya, maelfu ya vijana walijitokeza wikendi iliyopita kuwasilisha maombi ya kutafutiwa ajira na serikali katika mataifa ya mashariki ya kati, hali inayotoa taswira ya tatizo la ajira kwenye nchi zetu. Kinachoshuhudiwa Kenya kinashuhudiwa pia katika mataifa mengi ya Afrika. Tunamuuliza msikilizaji, yeye anazungumziaje tatizo la ajira katika mataifa ya Afrika Mashariki? Nini kifanyike kutatua changamoto za ajira, na hali ikoje nchini mwake? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba 242 ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Moroko inakamilika leo kwa siku maalum kuzungumzia usalama wa chakula na uhuru pamoja na kilimo endelevu. Ali Bilali Akizungumza jana bungeni katika mikutano ya wajasiriamali wa moroko na Ufaransa, rais Macron amehimiza makampuni ya ufaransa kuwekeza nchini Moroko, ikiwa ni pamoja na sahara ya Magharibi. Maneno hayo yalishangiliwa kwa sana. Emmanuel Macron alimwalika mfalme wa Moroko Mohamed wa sita kutia saini mfumo wa kimkakati mpya wa nchi mbili mwaka 2025 huko Paris kwenye hafla ya kumbukumbu ya miaka 70 ya azimio ambalo lilifunga uhuru wa Moroko kutoka kwa Ufaransa huko Sel Saint Cloud Novemba 6, 1955. Koloni la zamani la Uhispania la Sahara Magharibi linachukuliwa kuwa eneo lisilo la uhuru na Umoja wa Mataifa lime limeikutanisha Moroko na Wasaharawi wanaotaka kujitenga wa Polisario Front iliyoungwa mkono na Algeria kwa nusu karne. Rais Macron amesisitiza kuwa msimamo huu hauna chuki na mtu yoyote. Raia wa Boswana wanashiriki uchaguzi wa urais leo, ambapo rais Mogesi Masisi anatafuta muhula wa pili madarakani. Raia katika eneo la kaskazini mwa Nigeria wanaendelea kushuhudia utovu wa usalama kutoka wanajihadi na sasa wako katika uh, giza totoro baada ya wanajihadi hao kuharibu miundo mbinu ya umeme. Huko Gaboni, mawakili wa moke waliyekuwa rais Silivia Bongo na mwanawe Nurdin Bongo wame waliofungwa katika gereza sasa wanataka kuachiliwa huru. Mawakili hao wakiongozwa na Jisle Bekele wanasema kwamba watawasilisha kesi katika mahakama ya haki za kibinadamu ya Afrika. Tumekuja kuambia utawala kwamba wampe uhuru wake Silvia na Nurdin Bongo walionyang'anywa tangu Agosti 30. Ni wanajeshi ndio walikwenda kuwakamata na kuwafunga. Huu sio mchakato wa kawaida, ni zaidi ya mwaka sasa. Mahakama haina mwendelezo kutokana kwamba faili linashikiliwa na, na mwendesha mashtaka mkuu na sio jaji au wakili ambaye anatakiwa kuamuru kuachiliwa huru kwa Silvia au Nurdin. Badala yake ni siasa, kuongezwa kwa muda wa kuendelea kushikiliwa bila mjadala wa kisheria. Hii ni kawaida kweli? Sauti yake Jisli Bakelemu, mmoja wa mawakili wa Silvia Bongo, mke wa aliyekuwa rais wa Gabon. Serikali ya Chadi imeitisha msaada wa kimataifa kupambana na mashambulio ya wanajihadi eneo la Sahel. Nchini Marekani zimesalia siku sita kuelekea uchaguzi wa urais utakaofanyika tarehe tano mwezi ujao. Makamu rais Kamala Harris na rais wa zamani uh, Donald Trump wameendelea na kampeni zao, Kamala Harris akiwa jini Washington amewataka wafuasi wake waliokuja kumsikiza kuwa uchaguzi huu utatumika kuanzisha ukurasa mpya wa kumwondoa kabisa Donald Trump kwenye siasa za Marekani. Siku ya kwanza alichaguliwa Trump, Donald Trump atakwenda ofisini na majina ya maadui. Mimi nikichaguliwa, nitakwenda na orodha ya mambo ya kuwafanyia watu wa Marekani. Nitafanya kazi na kila mmoja Demokratics Republicans na wanasiasa binafsi Democrat, ili kuwafanyia kazi wa Marekani wanaofanya kazi kwa bidii na wanapambana kuwa na maisha mazuri. Donald Trump naye ameahidi matumaini mpya kwa Marekani: nchi yetu itakuwa nzuri zaidi yenye usalama, kinyume na ilivyo sasa. Nachoweza kuambia ni kwamba muwe na matumaini makubwa tena Waliyaua matumaini hayo na Kamala Harris ametuaibisha sana, hana vigezo vya kufanya kazi hii, shambulio la ni sauti yake. Bila shaka mgombea wa urais kule nchini Marekani Donald Trump. Kwingineko ni kwamba shambulio la Israeli ukanda wa Gaza limeua watu mia moja na wengine kujeruhiwa baada ya nyumba ya makazi kulengwa. Ukraini imetangaza kuwasajili wanajeshi 160,000 kwa kipindi cha miezi tatu ijayo, baada ya Mosco kutangaza kuteka mji wa Sesdov. China nayo imesema haikubaliani na mfumo wa Umoja wa Ulaya kuhusu ushuru na unaotozwa magari yake ya umeme na,